Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 27

Thread: มีดอกไม้ในสวน และในบ้านมาฝากค่ะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    สวัสดีค่ะ ประเดิมกระทู้แรกของคนรักบ้านและสวนนะคะ ขอเล่านิดหนึงค่ะ หนึ่งเป็นคนที่ชอบดอกไม้ ชอบเทียน ชอบแต่งบ้าน ชอบสวน แต่ว่าทำแบบตัวเองชอบเท่านั้นค่ะ ไม่มีความรู้อะไรพิเศษ ต้นไม้ ดอกไม้ก็ไม่รู้จัก จัดบ้านก็จัดไปเรื่อยๆ เห็นอะไรที่ชอบก็ซื้อมา ถ้ามีเวลาว่างจากทำงาน ก็จะทำตลอดค่ะสิ่งเหล่านี้ทำให้หนึ่งมีความสุข หายเหงา อย่างปลูกต้นไม้ก็ภูมิใจมากๆ เวลาที่พวกเขาออกดอก งอกงาม ก็จะถ่ายรูปส่งไปให้คุณแม่ และพี่น้องดูบ้าง เพื่อนๆดูบ้าง

และวันนี้หนึ่งมีโอกาส ได้นำความภูมิใจมาให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในชุมชน เอส บี เอ็น ได้ชมกันค่ะ ถ้าเพื่อนๆ ท่านใด มีข้อแนะนำ เกี่ยวกับการจัดบ้าน สวน อยากแบ่งปันความรู้ จะเป็นพระคุณอย่างมากค่ะ ไปดูดอกไม้ในสวนของหนึ่งกันเลยนะคะ

wnonach is offline Trusted Member
    0/5

ต้นนี้ชื่อ Sweet William ค่ะเขาจะกลับมาใหม่ทุกปี ของจริงดอกสวยมากๆค่ะ ปลื้มมากค่ะต้นนี้

สองต้นนี้เป็น บอนไซด์ ของสามีค่ะ

0/5

ดอกไม้ต้นไม้ที่อยู่ในบ้านค่ะ

ต้นนี้อยู่ข้างนอกบ้านได้นะคะ แต่หนึ่งเอามาไว้ในบ้านเพราะอยากให้มีอะไรสีแดงๆบ้างค่ะ

กล้วยไม้ 2 ต้นนี้ออกดอกบ่อยมากค่ะ พอดอกร่วงหมดหนึ่งตัดครึ่งก้าน ไม่นานเขาก็จะแตกดอกออกมาอีกค่ะ เลี้ยงง่ายมากค่ะ

แค่นี้ก่อนนะคะ ไว้จะนำมาให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้ชมกันอีกค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5

Smile

ดอกไม้สวยครับ แต่ละดอกมีชื่ออะไรกันบ้างครับ

ไม่ค่อยรู้จักต้นไม้ และดอกไม้ ซักเท่าไหร่ครับ
    ไม่เคยได้ทำสวนครับ แต่ก็อยากทำ ยังไม่มีโอกาสครับ
    เอาไปมีโอกาสแล้วจะทำสวนครับ เป็นอีกงานที่อยากทำร่วมกับคนรักครับ

ขอบคุณคุณหนึ่งมากครับ ที่เปิดกรุ๊ปนี้

ผมถ่ายรูปดอกไม้และสวนอยู่บ้าง ไว้จะเอามาโพสต์ให้คุณหนึ่งและเพื่อนๆได้ชมกันนะครับ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    อิจฉาคุณหนึ่งจริง ๆ นะคะ ที่บ้านแวดล้อมไปด้วยต้นไม้ดอกไม้สีสดใส ที่บ้านพี่ส่วนมากจะมีแต่ดอกไม้ประดิษฐ์เสียมากกว่า
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    ชอบดอกไม้เหมือนกันค่ะ ปลูกต้นไม้แล้วมีความสุขก็ตรงที่เห็นเค้า โตผลิใบออกดอกนี่แหละค่ะ

9
    0/5
    ขอบคุณคุณ wnonach มากครับ
    ดอกไม้สวยครับ จะได้โทรบอกแม่ให้เข้ามาดูกระทู้ดอกไม้สวยๆ
    แม่จะชอบไม้ดอกมาก ส่วนผมเองไม้ดอกไม่ชอบเท่าไร ชอบไม้ผล ครับ

ขอบคุณครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    สวยมากเลยค่ะ โดยเฉพาะกล้วยไม้ สวยๆๆๆๆๆๆ ชอบๆๆๆๆๆๆ
    ดอกสวยอย่างนี้ ต้องแอบถามเคล็ดลับการดูแลแล้วค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5

สวยค่ะ

กล้วยไม้ 2 ต้นข้างล่าง "ฟาเลนน๊อบซิส" คุณหนึ่งเลี้ยงได้เก่งจังค่ะ
    ของพี่ตายทุกที...ถ้าไม่ตายก็ไม่ออกดอก...
    ดีใจด้วยค่ะ..หาของสวยงามมาให้ดูกัน
    ขอบคุณนะคะ

0/5
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ดอกไม้สวยครับ แต่ละดอกมีชื่ออะไรกันบ้างครับ

ไม่ค่อยรู้จักต้นไม้ และดอกไม้ ซักเท่าไหร่ครับ
    ไม่เคยได้ทำสวนครับ แต่ก็อยากทำ ยังไม่มีโอกาสครับ
    เอาไปมีโอกาสแล้วจะทำสวนครับ เป็นอีกงานที่อยากทำร่วมกับคนรักครับ

ขอบคุณคุณหนึ่งมากครับ ที่เปิดกรุ๊ปนี้

ผมถ่ายรูปดอกไม้และสวนอยู่บ้าง ไว้จะเอามาโพสต์ให้คุณหนึ่งและเพื่อนๆได้ชมกันนะครับ

ยินดีค่ะ คุณเบิ้ม ขอเรียกตามพี่น้ำนะคะ หนึ่งเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องชื่อของดอกไม้เลย แค่ชอบเห็นสวยก็ลองปลูกดู มันเป็นความสุขอย่างหนึงอะค่ะ ไว้จะรอชมอย่าลืมโพสต์นะคะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook