Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: เปิดโลก "SBNTown"

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    Warning Points:
    0/5

Post เปิดโลก "SBNTown"

ก่อนอื่นขอเอากระทู้ที่ท่าน WM โพสไว้ก่อนหน้าและเห็นว่ามีประโยชน์และสำคัญมากๆ รวมไว้กระทู้นี้นะครับ
    กระทู้แนะนำสำหรับสมาชิกใหม่และ เก่า ที่ควรรู้ ก่อนใช้ชุมชนแห่งนี้เพื่ออาศัยอยู่ร่วมกัน
    กระทู้แนะนำการตั้งกลุ่มพูดคุยย่อย (Social Group) ของเพื่อนสมาชิกเอง

สืบเนื่องมาจาก เข้ามาอ่าน คู่มือการใช้งานเครื่องมือของระบบชุมชน sbntown

ที่มีจุดประสงค์ที่บอกว่า

สำหรับสมาชิกทุกประเภทที่มีน้ำใจมาช่วยกันสร้างคู่มือการใช้งานระบบชุมชนแห่งนี้ เพื่อให้ทุกคนได้มีโอกาสมีความรู้ ในการใช้งานเครื่องมือในชุมชนนี้ได้อย่างเท่าเทียมกัน
    แต่หลังจากเข้ามาอ่านทุกกระทู้แล้ว แทบไม่มีคนมา "ช่วยกันสร้างคู่มือ" เลยจริง นอกจาก Webmaster คนเดียว ดังนั้น จึงต้องขอบคุณ WM มากๆ ที่พยายามให้ทั้งพื้นที่ได้อยู่ร่วมกันและยังสอนให้ใช้พื้นที่นั้นให้มีประโยชน์ได้มากที่สุดด้วย อันนี้ต้องขอบคุณจริงๆ

ส่วนเรื่องทีผมจะมาเขียนนั้นมันเริ่มมาจากการหาเครื่องมือ ที่ต้องการใช้เพื่อโพสกระทู้ ให้ไปสู่กลุ่มคนที่เราต้องการให้ได้อ่านมากที่สุด รวมถึงวิธีในการตรวจสอบและติดตามสิ่งที่เราโพสไปว่าเป็นอย่างไร แต่ไม่คุยเคยกับหน้าตา เว็บบอร์ดนี้ซะเหลือเกิน อาการแรกที่เกิดคือ "งง"

แต่โชคยังดีตรงที่มีพื้นฐานเรื่องคอมพิวเตอร์ กับอินเตอร์เน็ตมานิดหน่อย เลยหาจนเจอว่า "อ่อ" ที่จริงมันมีทางนิหน้า แต่มันซ่อนไว้เต็มไปหมด เลยในนี้ๆ นั่นแหละครับก็เลยทำได้

อันที่จริงผมก็ใช้ไปเรื่อยๆ นะครับ จนมาเจอกระทู้ที่บอกไป เพราะมันอยู่ล่างๆ ซะเหลือเกิน เลื่อนลงมาทีไรติดห้องอื่นไปหมด ฮาๆ ก็เลยตัดสินใจเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา โดย ตั้งไว้ว่า "อยากช่วย" ไม่มีอะไรมากหน่ะครับคือ เวลาเราไปเจออะไรใหม่ๆ ที่คิดว่ามีประโยชน์ ทำให้สะดวกขึ้นกว่าเดิม ก็เอามาลงที่นี้ซะ เช่นกระทู้พวกนี้

>>>>>เคล็ดลับ!! ตั้งกระทู้ให้ขึ้นหน้าแรก บ้านแห่งนี้สวยขึ้นได้จากการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิก

>>>>>เพื่อนสามารถ เข้าไปสร้าง กลุ่มพูดคุยย่อยได้โดยตรงทางนี้ครับ

>>>>>ชวนเพื่อนๆ มาใช้ลูกเล่นใหม่ในการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิกครับ

>>>>>แนะนำวิธีเพิ่มสีสันให้กับตัวอักษร เพื่อความสวยงามและได้อรรถรสเพิ่มขึ้น

>>>>>รวมลิงค์ที่ฝากรูปอื่นๆ มีให้เลือกมากมาย รวบรวมโดยเพื่อนๆสมาชิก

ที่จริงก็มีแค่นี้แหละนะครับ
    ซึ่งผมก็เข้าไปอ่านหมดแล้ว แต่มันก็ไม่ได้บอกททั้งหมดในความเป็น SBNTown เลยซักนิด ซึ่งโลกที่ผมได้ไปสำรวจมาแล้วนั้นั้น มีหลายอย่างที่น่าสนใจ และผมคิดว่าหลายคน คงยังไม่รู้ ดังนั้น ผมจึงคิดจะมารีวิว การทอง SBNTown ที่ๆ พวกเราอาศัย และใช้ชวิต รวมถึงหากิน ในที่แห่งนี้

>>>>>เพิ่มเติมนะครับการล๊อกอินเข้าสู่ระบบ

>>>>>เพิ่มเติมนะครับ การติดตามกระทู้ที่เราตั้งหรือโพสต์ตอบ แบบอัตโนมัติ (Subscribe)

เฮ้อ เหนื่อยๆ
    โอ๊ะ ดูเวลามันก็สมควรไปนอนแล้วด้วย
    ไว้วันหลังผมจะมาเขียนต่อพร้อมกับการรีวิว เจาะลึก เปิดโปง อย่างละเอียด หวังว่า WM คงอนุญาตินะครับ
    และถือโอกาสตรงนี้ เชิญชวนคนที่อาศัยอยู่ เข้ามาช่วยกันนะครับ

หวังว่าการกระทำของผมครั้งนี้จะทำให้มีคนมาช่วย"สร้างคู่มือ" ร่วมกัน ตลอดไปนะครับ

แล้วเจอกันนะครับ ฝันดีทุกคนครับ

0.>>>>เพิ่มเติมเครื่องมือที่ 0 เครื่องมือสำหรับมือใหม่หัดขับ......เครื่องมือที่ 0 สมัครสมาชิก โพส ตอบ ลงรูป ลงวิดีโอ<<<<<

1.>>>>เครื่องมือที่หนึ่ง “My Profile” ติดตาม ตอบเร็ว จุดเริ่มต้นของการเดินทาง<<<<<

2.>>>>เครื่องมือทีสอง "แท๊ป" ตอบ ติดตาม ความเคลื่อนไหวล่าสุด<<<<<

กระทู้จากคุณ IAm
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    เพิ่มเติม กระทู้ จากห้อง คู่มือการใช้งานเครื่องมือของระบบชุมชน sbntown ค่ะ

เป็นกระทู้ที่แอมเองเข้าไปศึกษา และนำมาใช้งานค่ะ

>>>>>เครื่องมือพื้นฐานสุดๆ เพื่ออยู่ร่วมกันในชุมชนอย่างเท่าเทียม
    ตั้งโดย คุณ iDnOuSe4 เมื่อวันที่ 23/11/2553

>>>>>อยากชวนเพื่อนๆ มาใช้ตัวช่วยในการอ่าน PM ได้รวดเร็วขึ้นค่ะ
    ตั้งโดย คุณ Lovelies เมื่อวันที่ 9/4/2553

ขอบคุณเพื่อนๆที่สร้างกระทู้ และนำความรู้มาแบ่งปันค่ะ
    Last edited by iDnOuSe4; 10-06-2013 at 10:33 AM.
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Powder puff girl, report @ home, Siambrandname Webmaster, Pairoj Phootong, IAm, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

9
    0/5
    ขอบคุณมากครับ ไม่ได้เข้ามาดูเจอคนมาช่วยทำคู่มือให้ชุมชนแห่งนี้ที่เราอาศัยร่วมกันอีกแรง รู้สึกขอบคุณมากๆ ครับ ขอบคุณจริงๆ จากหัวใจเลยครับ
    เชื่อว่ากระทู้นี้ของคุณ iDnOuSe4 จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกอย่างมากครับ จะปักหมุดไว้นะครับ
    และจะใช้เป็นกระทู้หลักไว้แนะนำเพื่อนๆ สมาชิกใหม่ที่เข้ามาใช้งานชุมชนแห่งนี้ร่วมกันครับ

ขอบคุณคุณ iDnOuSe4 ที่เสียสละแบ่งปันความรู้ในการใช้งานระบบชุมชนแห่งนี้แก่เพื่อนสมาชิกครับ
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ คุณiDnOuSe4ค่ะ ที่มาแบ่งปันความรู้ ที่เป็นประโยชน์ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนแห่งนี้ค่ะ
    Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ เป็นประโยชน์มากๆ ต่อการเข้ามาใช้งานชุมชน
    เพราะตัวเองยังมีความไม่รู้เต็มไปหมดเลย
    หลังจากเข้ามาแล้วได้ความรู้ เอาไปใช้งานหลายอย่างเลยค่ะ

ถ้ามีความรู้อะไรเกี่ยวกับการใช้งานชุมชน จะช่วยนำมาแบ่งบันเพื่อนๆด้วยคนค่ะ

ถามคุณ iDnOuSe4 ค่ะ พอดีว่า เจอกระทู้เกี่ยวกับการใช้เครื่องมือ สามารถนำลิ้งค์มาลงไว้ที่กระทู้นี้ ได้ไหมคะ
    Last edited by IAm; 12-10-2010 at 02:09 AM.
    Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ เป็นประโยชน์มากๆ ต่อการเข้ามาใช้งานชุมชน
    เพราะตัวเองยังมีความไม่รู้เต็มไปหมดเลย
    หลังจากเข้ามาแล้วได้ความรู้ เอาไปใช้งานหลายอย่างเลยค่ะ

ถ้ามีความรู้อะไรเกี่ยวกับการใช้งานชุมชน จะช่วยนำมาแบ่งบันเพื่อนๆด้วยคนค่ะ

ถามคุณ iDnOuSe4 ค่ะ พอดีว่า เจอกระทู้เกี่ยวกับการใช้เครื่องมือ สามารถนำลิ้งค์มาลงไว้ที่กระทู้นี้ ได้ไหมคะ
    ยินดีอย่างยิ่งครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    เพิ่มเติม กระทู้ จากห้อง คู่มือการใช้งานเครื่องมือของระบบชุมชน sbntown ค่ะ

เป็นกระทู้ที่แอมเองเข้าไปศึกษา และนำมาใช้งานค่ะ

>>>>>เครื่องมือพื้นฐานสุดๆ เพื่ออยู่ร่วมกันในชุมชนอย่างเท่าเทียม
    ตั้งโดย คุณ iDnOuSe4 เมื่อวันที่ 23/11/2553

>>>>>อยากชวนเพื่อนๆ มาใช้ตัวช่วยในการอ่าน PM ได้รวดเร็วขึ้นค่ะ
    ตั้งโดย คุณ Lovelies เมื่อวันที่ 9/4/2553

ขอบคุณเพื่อนๆที่สร้างกระทู้ และนำความรู้มาแบ่งปันค่ะ
    Last edited by IAm; 12-10-2010 at 02:09 AM.
    Thanks Siambrandname Webmaster, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    อยากรบกวนให้แนะนำวิธีการ post ภาพสินค้าค่ะ เพราะเคยสมัครเป็นสมาชิกเมื่อประมาณ 2 ปีก่อนแต่เนื่องจากไม่ประสบความสำเร็จก็เลยอยากรบกวนขอคำแนะนำค่ะ

6
    0/5
    Quote Originally Posted by savekapro View Post
    อยากรบกวนให้แนะนำวิธีการ post ภาพสินค้าค่ะ เพราะเคยสมัครเป็นสมาชิกเมื่อประมาณ 2 ปีก่อนแต่เนื่องจากไม่ประสบความสำเร็จก็เลยอยากรบกวนขอคำแนะนำค่ะ
    จากโพสที่ 4 ในกระทู้ เครื่องมือที่ 0 สมัครสมาชิก โพส ตอบ ลงรูป ลงวิดีโอ

ครับ
    23.เมื่อคลิกจะมีหน้าต่างเพื่อให้ใส่ url รูปภาพดังนี้

ซึ่งพื้นที่นี้เราจะต้องใส่ url รูปภาพที่เราต้องการ ซึ้งวิธีการคือค้นหา url ของรูปภาพที่มีอยู่แล้วใน internet หรือ ฝากรูปภาพเพื่อจะขอ url ไว้ตามเว็บฝากรูปต่าง ๆ ซึ่งทาง WM แนะนำให้ใช้ www.meejai.com เนื่องด้วยอะไรมิทราบแต่ผมลองเข้าไปใช้แล้วมันฝากเร็วดีนะครับ

วิธีที่หนึ่ง>>หา url รูปภาพที่มีอยู่ใน internet ซึ่ง browser แต่ละอัน มีวิธีเอามาต่างกัน
    internet explorer
    1.เมื่อเจอรูปที่ต้องการแล้วให้คลิกขวาที่รูปนั้น และไปที่ properties
    2.เข้าไปที่ properties แล้วจะเจอคำว่า Address (URL) : ให้คลิกลากดำเพื่อ copy ตรงนี้มา

เพื่อเอามาใส่ช่อง ที่บอกไปแล้ว
    FireFox
    เมื่อเจอรูปภาพที่ต้องการแล้ว ให้คลิกขวาแล้วจะมีคำว่า คัดลองที่ตั้งภาพ ให้คลิกและเอามาวางในช่องที่บอกไปแล้ว
    Chome
    เมื่อเจอรูปภาพที่ต้องการแล้ว ให้คลิกขวาแล้วจะมีคำว่า คัดลอง URL รูปภาพ ให้คลิกและเอามาวางในช่องที่บอกไปแล้ว

วิธีที่สอง>>ฝากไฟล์ แล้วขอ URL ปล.ผมขอใช้ www.meejai.com ละกันนะครับ
    ก่อนอื่นก็ต้องสมัครก่อน

เอาคร่าวๆ ละกันนะครับ ถ้าให้รีวิวทั้งหมดคงยาวแน่ๆ เอาพอใช้ได้ละกันนะครับ
    คลิก Add New เมื่อต้องการลงรูปใหม่
    คลิก Add Folder เมื่อต้องการสร้าง Folder เพื่อจัดกลุ่มรูปของคุณ

เมื่อกดเข้ามาแล้วจะเจอ

หน้านี้คุณก็ กด เลือกไฟล์ เพื่อเลือกรูปที่คุณต้องการ สามารถเขียนหรือไม่เขียนชือรูปก็ได้

เมื่อเลือกเรียบร้อยก็กด Submit แล้วรอสักพักจนกว่าจะมีข้อความ

ให้เรากด back to manage page
    จะมี

หากไม่ขึ้นต้องกด refresh อีกสักที
    จะมี URL ให้เลือกสรร
    สามารถ copy มาใส่กระบวนการเหมือนที่ผ่านมาหรือ copy ส่วนสีน้ำเงินมาวางเลยก็ได้ หากต้องการลงรูปเพิ่มก็กด Add New ได้อีก

24.เมื่อคลิกจะสามารถลงคลิปวิดีโอจากเว็บให้บริการฝากไฟล์วิดิโอได้ วิธีการเหมือนการลงรูป เพียงแต่เราต้องหา URL ของคลิปให้ได้

ผมขอเลือกเว็บยอดนิยมอย่าง Youtube ละกันนะครับ
    หากใครมี accout ของ youtube ก็สามารถอัพโหลดไฟล์วิดีโอลงได้ ส่วนผมขออธิบายวิธีโดยการหา URL ของวิดีโอนั้นมาลงเลยละกันนะครับ

เมื่อได้คลิปที่เราต้องการแล้วจะมี ปุ่มไว้กด share ให้เราแบ่งปันสู่เว็บสังคมต่างๆ

ให้เรา copy ส่วน สีเหลือง หรือ URL นั้นมาลง

ขายดีๆ ขายดี นะครับ
    Thanks bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    ขอบคุณมากค่ะ

0/5
    ทำไมเว็บ www.meejai.com เข้ายากจังค่ะ พอดีกำลังจะ post ลง SBN TOWN

Page 1 of 2 1 2 LastLast