ผมชื่อ ไพโรจน์ ภู่ต้อง ปัจจุบัน อายุ 37 ปี จบการศึกษาทั้งตรี และ โท ด้านวิศวกรรมอุตสาหการ ที่บ้านเกษตรกร ทำสวนปาล์ม สวนยาง ในจังหวัดกระบี่ และ พังงา

ผมตัวแทนของกลุ่มที่งานกับชีวิต เป็นคนละเรื่องกัน หมายถึง การใช้เวลาในการทำงาน กับ การใช้เวลาของชีวิตในการอยู่กับครอบครัว ไม่สอดคล้องกัน มีจุดสังเกตว่าผมไม่ได้เรียนในด้านเกษตรตามสิ่งที่ที่บ้านมีทรัพยากร ผมเรียนวิศวะตามกระแสนิยมในยุคนั้น
ผมเรียนจบก็ไม่ได้คิดอะไร ทำงานตามปกติ ทำงานก็ประสบความสำเร็จในระดับดี แต่พอถึงหน้าเทศกาลปีใหม่ สงกรารณ์ วันพ่อ วันแม่ ทีไร ผมเป็นคนหนึ่งที่ต้องเดินทางกลับบ้านที่อยู่ห่างไกล ถึง 800-900 กิโลเมตร ผมมีความรู้สึกว่าทำไมปีหนึ่ง เราได้กลับบ้าน เพียง 10 กว่าวัน จาก 365 วัน ? ผมเริ่มรู้สึกว่า งานกับชีวิต ไม่ได้ไปด้วยกัน

หลายปีก่อน ตอนผมกลับบ้าน ผมเคยคุยกับแม่ เรื่องหางานทำที่บ้านเกิด แม่บอกว่า “งานที่มีเงินเดือนหลายหมื่นบาท ที่บ้านเราไม่มีหรอก ให้ลุกเดินไปหางานจนเกือก(รองเท้า)สึก ก็ หาไม่ได้” ผมจึงเริ่มตระหนักถึงปัญหา แต่ไม่มีคำตอบ มืดมนไปหมด
ผมได้พบกลับคุณเอกราช จันทร์ดอน ผู้ซึ่งรู้วิธี ในการแก้ปัญหาของผม ที่ดูมืดมน แท้จริงแล้ว เป็นสาเหตุจาก 2 ประการ คือ 1.ผมขาดความไม่เข้าใจตนเอง 2.ผมไม่มีความสามารถที่จะกลับไปสร้างงานที่บ้านเกิด

วันนี้ผมพบแนวทางของการแก้ปัญหา ที่ผมใช้เวลากว่า 5 ปี ในการพิสูจน์ว่าใช้ประโยชน์ได้จริง ทั้ง 1.ความไม่เข้าใจตนเอง 2.ไม่สามารถที่จะกลับไปทำงานที่บ้านเกิด โดยการแก้ปัญหาจากกรอบความคิดของคุณเอกราช จันทร์ดอน ที่ถ่ายทอดออกมาเป็น หนังสือสองเล่ม คือ ความลับของคน และ ความจริงที่ทำให้รวย ที่ช่วยผมในการแก้ปัญหาทั้ง 2 ปัญหาข้างต้น ตามลำดับ

เริ่มที่ หนังความลับของคน ด้วยกรอบความคิด “เรา”และ”สิ่งแวดล้อม” เป็นหนังสือ ที่ทำให้ผมได้หยุดคิด ที่จะค้นหา สร้างโอกาส จากสิ่งแวดล้อม เพราะการสัมผัสสิ่งแวดล้อมมาก ๆ แม้ว่าจะทำให้คุณเข้าใจสิ่งแวดล้อม แต่ไม่ทำให้คุณเข้าใจตนเอง การไม่เข้าใจตนเอง เป็นปัญหาใหญ่ที่สุดในชีวิต ของทุกๆ คนที่แสวงหาคำตอบ ว่างานกับชีวิตจะไปด้วยกันได้อย่างไร ซึ่งผมเชื่อว่าเพราะเราไม่เข้าใจ กรอบความคิด “เรา”

รูป หนังสือความลับของคน

ด้วยกรอบความคิดของเรา ทำให้ผมเริ่มมีแนวทางในการเข้าใจว่าตัวเอง ได้รับการชี้เหตุและผลในการใช้เวลา ในการทำงาน ในการใช้ชีวิต ประกอบกับการให้กำลังใจ ให้คำปรึกษา ให้คำแนะนำ จาก คุณเอกราช ทำให้ในที่สุดผมเริ่มเห็นทิศทางของการเข้าใจตนเองในเรื่องงานกับชีวิต และ เริ่มนำความสามารถของตนเอง มาแก้ปัญหาให้กับคนหมู่มาก ตามกรอบความคิดใน หนังสือ ความจริงที่ทำให้รวย