คงจำกันได้นะคะ ว่าบุ๋มเคยลงรีวิวน้องแพง หมาบูลเทอร์เรียตอนเด็กๆไปแล้ว
หลังจากเลี้ยงน้องมาเกือบปี
ก็ได้พบปัญหาต่างๆ ข้อดีข้อเสีย ของน้องมากขึ้น

นี่คือช่วงน้องสามสี่เดือน จะเห็นว่ามีจุดๆที่ตัวเพิ่มขึ้น
จากที่เคยคิดว่าน้องคงไปโขกนู่นโขกนี่เป็นแผล เพราะไฮเปอร์ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ค่ะ

จะบอกว่า จริงๆแล้วนั่นคือสัญญาณของ "ขี้เรื้อน"ค่ะ ไม่ว่าเราจะดูแลดีแค่ไหน
แต่น้องพันธุ์นี้ โดยเฉพาะขาวล้วน มักจะพบปัญหาผิวหนังแพ้ง่ายสุดๆ

การเป็นเรื้อน ทั้งเปียกและแห้ง เกิดจากภูมิคุ้มกันของหมาเอง พ่อแม่ของหมา อาหารการกิน การดูแล

พอเป็นเรื้อนก็เข้าบ้านไม่ได้ เพราะว่าน้องจะมีสะเก็ดร่วงจากผิว เหมือนคนเป็นรังแค
ทำหน้าจ๋อยเลย

การรักษา
พาไปหาคุณหมอให้ขูดผิวเอาเชื้อไปดูทุกอาทิตย์ จริงๆแล้วเชื้อที่ก่อให้เกิดเรื้อนจะมีอยู่แล้ว แต่ขึ้นกับภูมิของหมา ถ้าภูมิต่ำ เรื้อนก็จะเยอะ ภูมิดี เรื้อนจะไม่เพิ่ม
หมอให้ทั้งยาเม็ดและยาน้ำ
นี่เริ่มดีขึ้นแล้ว แต่ยังแดงๆอยู่
มันคือการปลัดบัลชออนที่ผิดวิธีนะลูกนะ

แต่ยังร่าเริงแจ่มใสอยู่

แม่จ๋า ขอหนม

แม่เล่นกับหนูหน่อยยยย

หนูยิ้ม

ดีขึ้นมากๆแล้ว หกเดือนได้ กว่าจะหาย

การรักษา ก็คือให้น้องกินไอเวอร์แมกค่ะ
ขมหน่อย แต่เค้าเป็นเด็กกินยาง่าย ไม่งอแง

ข้อดีของเค้าคือ น่ารักมาก ขี้อ้อน ฉลาด ฮา มีพฤติกรรมตลกๆให้ขำอยู่เรื่อย ใจดี

ข้อเสียคือ แรงเยอะมากค่ะ แล้วก็แพ้ง่าย พยายามอย่าให้น้องตัวชื้น

ได้น้องบางแก้วตัวใหม่มา เค้าก็รักน้องค่ะ

ลาไปด้วยหน้าตาเฉยๆ นี่คือดีใจมากได้เล่นของเล่น แต่ดีใจก็ทำหน้าได้เท่านี้ - -"

เอาเด็กใหม่มาบ๊ายบายด้วยค๊าบ บ๊ายบาย แล้วเจอกันรีวิวหน้าค๊าบ