Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 27

Thread: "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" หนังสือที่ผมอยากให้คุณได้อ่าน

Threaded View

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้" หนังสือที่ผมอยากให้คุณได้อ่าน

รีวิว : หนังสือ "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้"

เรื่องราวที่นำมาโพสต์ในกระทู้นี้ เป็นการเรียนรู้ชีวิต มองย้อนเข้าไปในตัวเอง เพื่อ อ่าน ชีวิตตนเอง
    และค้นหาการเรียนรู้ที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับตน เพื่อ หา วิถีชีวิตที่รักษาคุณค่าจิตวิญญาณตน
    จากที่ได้อ่านหนังสือ "อ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้"

จึงเห็นเรื่องราวชีวิตตน เช่นนี้

ก่อนจะอ่านเรื่องราวชีวิต ลองอ่านเกริ่นนำกันก่อนนะครับ เพื่อให้คุณพิจารณาว่า

ทำไมคุณควรต้องอ่าน ?

คุณเชื่อไหม บางคนค้นหาคำตอบ เกิดมาทำไมด้วยทั้งชีวิตของเขา
    แต่ยังไม่รู้คำตอบ ... และไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ทั้งชีวิตที่ผ่านไปกำลังตามหาอะไรกันแน่
    คุณเคยสงสัยไหม คุณเกิดมาทำไม ? หรือ ทำไมจึงเกิดมา ?
    ทำไมพ่อกับแม่จึงให้เราเกิดมา ?
    เราคงลืมกันไปแล้ว ก่อนหน้าที่เราจะเกิด เราอยากเกิดมากแค่ไหน

ตลอดเวลาที่อยู่ในท้องแม่ เราดิ้น ดิ้นเพื่ออะไร
    เท่าที่ผมรู้ ผมดิ้นเพื่อจะออกมาดูโลกข้างนอก ดิ้นเพื่ออยากออกมาเป็นลูกของพ่อกับแม่
    แล้วที่สุด เขาก็ให้เราได้เกิด ชีวิตเราจึงเริ่มต้น ...
    จริงไหมที่ว่า นี่คือ จุดเริ่มต้นของชีวิตทั้งของผมและของคุณ

ชีวิตผมเริ่มต้นเช่นเดียวกับคุณทุกคนที่ได้อ่านบทความนี้
    ผมเขียนบทความนี้ขึ้นเพราะอยากให้ทุกคนได้อ่าน
    คุณสงสัยไหม ทำไมผมจึงเขียนให้คุณได้อ่าน ?

ผมขอถามคำถามง่ายๆ ระหว่างคน 2 คน
    คนหนึ่งบอกเล่าเรื่องราวความดีความชอบของตน กับ
    อีกคนบอกเล่าเรื่องราวความผิดพลาดในชีวิตตน

คุณ อยากฟังเรื่องราวของใคร ?”แล้วทำไมคุณจึงอยากฟังเรื่องราวของคนๆนั้น ?

สำหรับผมแล้ว
    ผมอยากฟังเรื่องราวที่เป็นความดีความชอบของเขา
    เพื่อให้ผมรู้สึกว่าเราเองก็เป็นอย่างนั้นได้
    ทั้งๆที่รู้ตัวอยู่แล้วว่า เราเป็นเช่นนั้นไม่ได้

ทำไงได้ล่ะ มีคนมายอมรับความดีความชอบของตัวเองนี่นา
    ผมเองหากมีความดีความชอบ ก็จะเล่าให้คนอื่นฟัง ก็เพื่อให้คนอื่นยอมรับผม
    ผมจึงอยากฟังเรื่องราวของคนๆนี้ ซึ่งผมเองรู้อีกอย่างว่า
    เรื่องราวของเขาไม่ได้เป็นประโยชน์ใดต่อชีวิตตัวผมเองเลย
    ผมจึงอยากฟังเรื่องราวของอีกคนนึง คนที่เล่าความผิดพลาดของเขาให้ผมฟัง

ถ้าคุณทำอะไรผิด คุณอยากเล่าความผิดพลาดนั้นให้คนอื่นฟังไหม
    สำหรับคนที่เล่า ทำไมเขาต้องเอามีดแทงตัวเอง เพื่อให้คนอื่นได้ดู ได้เห็นด้วยล่ะ
    หรือที่เขาทำไป เพราะมันสนุก หรือเขาอยากให้คุณซ้ำเติม และสมเพชชีวิตเขา
    ถ้าเป็นคุณล่ะ คุณจะทำอย่างเขาไหม ?

หากเราได้ฟังเรื่องราวที่เป็นความผิดพลาดของคนอื่น
    คำถามที่ควรเกิดขึ้นกับตัวเองก็คือ อยากให้เกิดกับตัวเองไหม ?
    แล้วคุณจะทำยังไงไม่ให้เกิดขึ้นกับตัวคุณเองล่ะ ...
    ง่ายๆ ครับ ก็ไม่ต้องทำอย่างเขาซิครับ

สรุปแล้ว
    หากคุณได้ฟังเรื่องราวของใคร จะเป็นประโยชน์กับชีวิตคุณมากกว่ากัน

หากคุณเลือกที่จะฟังเรื่องราวความดีความชอบของเขา
    บทความนี้คงไม่สามารถให้คุณได้
    แต่สิ่งที่ผมให้คุณได้ ผมเล่าความผิดพลาดของตัวผมเองให้คุณได้อ่าน
    อาจจะยาวซักหน่อย แต่ ...ถ้า

คุณเชื่อในการได้ฟังความผิดพลาดของคนอื่น
    เพื่อให้ตัวคุณเองไม่ผิดซ้ำเช่นเขา

น่าจะเป็นประโยชน์เพียงพอที่ให้คุณอ่านต่อได้

หากคุณรู้สึกว่า เรื่องราวเหล่านี้เป็นประโยชน์ต่อชีวิตคุณหรือคนที่คุณรัก
    ผมขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับการบอกต่อ เพื่อให้คนที่คุณรักได้เรียนรู้เรื่องราวเหล่านี้
    ก่อนที่เขาเหล่านั้นจะเจอกับชีวิตที่ผิดพลาดเช่นผม โดยไม่มีโอกาสได้ป้องกัน

ขอบคุณมากครับ

ด้วยสำนึกในคุณค่าของชีวิต
    Itasian

ขอบคุณ แม่และพ่อ ที่ให้ผมเกิดมาในชีวิตนี้
    ขอบคุณ คนรักผม ที่เธอให้ผมได้เรีียนรู้ ความหมายของชีวิต
    ไว้ผมจะมาโพสต์ให้อ่านต่อนะครับ ขอทำงานก่อนนะครับ
    Last edited by itasian; 05-25-2011 at 11:09 PM.
    Like Cleopatra ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Comments from Facebook