Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 17

Thread: แนะนำ หนังสือ "คู่มือดูแลพ่อแม่"ค่ะ..

Hybrid View

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

แนะนำ หนังสือ "คู่มือดูแลพ่อแม่"ค่ะ..

ไปเดินงานหนังสือมา สะดุดตาเลยหยิบขึ้นมาอ่าน...

อืม...ซื้อมาซะ....พอได้อ่านแล้วยิ่งรู้สึกว่า จริง ๆ นะคะ

พอเปิดอ่านก็รู้สึกว่าเป็นประโยชน์
    จะได้เข้าใจสิ่งที่เกี่ยวขอ้งกับสุขภาพท่านมากขึ้นค่ะ

พ่อเราก็เพิ่งเข้ารพ.อาทิตย์ที่แล้ว
    บางทีก็มีโรคอะไรหลายอย่างของคนแก่ที่เราไม่เข้าใจ

รักท่าน
    ดูแลท่านตอนยังอยู่กับเรานะคะ เราอิจฉาคนที่ได้อยู่กับพ่อแม่ทุกวันน๊า
    เพราะเราไม่ได้อยู่กับท่านทุกวัน อยากอยู่กับท่านทุกวันบ้างค่ะ

หนังสือเล่มนี้ เขียนขึ้นโดย พญ.สิรินทร ภาควิชาอายุรศาสตร์ผู้สูงอายุ
    ลองคัดบางส่วนจากคำนำมาให้อ่านนะคะ

".................ดิฉันพบว่า มีผู้สูงอายุอีกมากมายที่ไม่ได้ป่วย แล้วไม่เข้ามาพบแพทย์ ยังคงใช้ชีวิตต่อไปเรื่อย ๆ บางท่านแอ๊คทีฟมาก ก็อาจจะเข้าค้นข้อมูลจากในหนังสือ หรืออินเตอร์เน็ต แต่ก็มีอีกจำนวนมาก ไมได้เป็นอย่างนั้น ลูกหลานดูแลกันไปตามที่เห็นสมควร

ดิฉันนึกไปถึงเมื่อดิฉันมีลูกคนแรก ด้วยความที่ไม่เคยเลี้ยงน้อง เลี้ยงหลาน เรียกว่าไม่เคยเลี้ยงเด็กเลยก็ว่าได้ ความรู้จากการเป็นแพทย์ ช่วได้เฉพาะตอนปวย สำหรับการเลี้ยงเด็กปกติ ดิฉันยังต้องหา "ตำรา" มาอ่าน ..........................

จึงเกิดความคิดว่า น่าจะมี "คู่มือดูแลพ่อแม่" บ้างลู ก ๆ หลานๆ ที่มีความรักและความปรารถนาดี ต่อท่าน จะได้มีความรู้ความเข้าใจ รู้ความจำกัดทางด้านร่างกาย เข้าใจมิติแห่งความคิดและมุมมองของท่านที่แตกต่างจากตัวเรา เนื่องจากวัยและการผ่านยุคสมัยที่ต่างกัน เพื่อจะได้สามารถให้การดูแลท่านเหล่านั้นให้ดีขึ้น............."

คนจำนวนมากยังประมาทในชีวิต
    คิดว่าวันเวลาของผู้มีพระคุณยังเหลืออย่มากมาย
    แล้วก็คิดว่ายังหรอก ยังไม่ต้องรีบ
    ยังไม่ถึงวันแม่เลย รอให้ถึงวันนั้นก่อน
    หารู้ไหมว่า วันที่เรารอคอย อาจเป็นวันที่มาไม่ถึง

ดังนั้น ทุกท่านที่ยังมีพ่อแม่ อย่าคิดว่าท่านอายุไม่มาก
    ท่านจะยังไม่จากเราไป ท่านมีสิทธิ์จากเราไปได้ตลอดเวลา
    ดังนั้น กตัญญูต่อท่านในนาทีที่คุณรู้สึก
    ขอให้ทำทันที วันหนึ่งที่ท่านจากไป
    เมื่อย้อนนึกถึง จะได้ไม่มานั่งเสียใจ
    เพราะได้ทำให้ท่านแล้ว

ว.วชิรเมธี

รักท่านแค่ครึ่งหนึ่งของที่ท่านรักเรา ชั่วชีวิตก็ยังตอบแทนกันไม่หมดค่ะ

เอาหน้าปกมาลงให้ดูค่ะ.....บ่ได้เป็นหน้าม้าสำนักพิมพ์เน้อ...
    งานที่ทำห่างจากงานพิมพ์มากโข

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแค่พี่คัดลอกมาลงไว้ยังอึ้งๆเลยค่ะ

ของสำนักพิมพ์ไหนคะพี่หนู เดี๋ยวจะไปหามาอ่านบ้าง

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    จริงเนอะ บางทีก็ไม่รู้จะดูแลพ่อแม่ยังไงถูก โดยเฉพาะเรื่องสุขภาพ พ่อแม่ไม่ค่อยชอบบอกว่าเป็นอะไรด้วยสิคะ เค้านึกว่าเค้ายังแข็งแรงเหมือนเดิม

ไว้ต้องหามาอ่านบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะคุณ noo_pizza
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

Amy-Thailand's Avatar
    Amy-Thailand is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้โห...

แค่เห็นตัวอย่างที่คัดลอกมาก็ทำให้อยากอ่านมากค่ะ

ไว้จะไปหามาอ่านบ้าง ขอบคุณนะคะ
    Bora Bora

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ คุณ noo_pizza มากมายค่ะ ต้องไปหามาอ่านบ้าง..
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    รักพ่อที่สุดในโลกเลย คุณ noo_pizza เอาอะไรมาซึ้งๆ เรียกต่อมน้ำตาแต่เช้าเลย อิอิ
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    0/5
    ชอบข้อความนี้จังเลยค่ะ

Quote Originally Posted by noo_pizza View Post

คนจำนวนมากยังประมาทในชีวิต
    คิดว่าวันเวลาของผู้มีพระคุณยังเหลืออย่มากมาย
    แล้วก็คิดว่ายังหรอก ยังไม่ต้องรีบ
    ยังไม่ถึงวันแม่เลย รอให้ถึงวันนั้นก่อน
    หารู้ไหมว่า วันที่เรารอคอย อาจเป็นวันที่มาไม่ถึง

ดังนั้น ทุกท่านที่ยังมีพ่อแม่ อย่าคิดว่าท่านอายุไม่มาก
    ท่านจะยังไม่จากเราไป ท่านมีสิทธิ์จากเราไปได้ตลอดเวลา
    ดังนั้น กตัญญูต่อท่านในนาทีที่คุณรู้สึก
    ขอให้ทำทันที วันหนึ่งที่ท่านจากไป
    เมื่อย้อนนึกถึง จะได้ไม่มานั่งเสียใจ
    เพราะได้ทำให้ท่านแล้ว

ว.วชิรเมธี
    อ่านแล้วเศร้า อ่าา
    ขอบคุณนะคะ ที่แนะนำหนังสือดีๆให้ได้รู้จัก

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    0/5
    ขอบคุณที่แนะนำหนังสือ สำหรับการดูแลคุณพ่อคุณแม่ค่ะ
    ตอนนี้ท่านก็ป่วยอยู่ทั้งพ่อ และแม่..พอสูงอายุแล้วโรคมากมายมารอคิวเต็มเลยค่ะ
    ยิ่งท่านใช้ร่างกาย เพื่อเรามามากเท่าไหร่ พออายุมากขึ้น ร่างกายท่านก็ยิ่งเสื่อมไว

เวลาไปพบคุณหมอ ไปด้วยโรคนี้ ตรวจไปตรวจมาเจออีกโรคหนึ่ง
    ลูกๆ ที่ดูแลท่านต้องสังเกตดีๆ นะคะ และบางทีเชื่อตามอาการที่เห็นไม่ได้ค่ะ
    ถ้าป่วยก็พาไปพบคุณหมอปลอดภัยกว่าค่ะ รักษาแต่เนิ่นๆ

ว่าแล้วหนังสือเล่มนี้ก็น่าสนใจ "จะได้มีความรู้ความเข้าใจ รู้ความจำกัดทางด้านร่างกาย" อย่างที่คุณ จขกท คัดมาให้อ่าน
    การป้องกัน ยังไงก็ดีกว่าการรักษาเนอะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5

Re: แนะนำ หนังสือ "คู่มือดูแลพ่อแม่"ค่ะ..

แค่เห็นตัวอย่างที่คัดลอกมาก็ทำให้อยากอ่านมากค่ะ
    สมัคร slotxo

Comments from Facebook