เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีเวลาหนีเที่ยว เหอๆๆๆๆ
งวดนี้ไปไกลโลดๆๆ ตั้ง อําเภอเสนา จ.อยุธยา ....เดินเที่ยวจิปาถะ....แต่ใกล้เที่ยวท้องเริ่มหิวครับ...
ก็ถามแม่ค้าแถวๆนั้น...
ผม.......พี่ๆสาวคนสวย ก๋วยเตี๋ยวเรือเจ้าไหนอร่อยครับ
แม่ค้า......ก๋วยเตี๋ยวเรือก็ต้อง นายดํา เหอๆๆๆๆๆ
แม่ค้า....โน่นไง แผงลอยร้านเล็กๆนั่นแหล่ะ

(เรื่องนี้ ไม่ใช่โปรโมทนะครับ....แต่อยากแนะนําว่า เค้าอร่อยจริงๆ)

ผมย่างสี่ขุม...ถ้าย่างสามขุม ฟังดูน่ากลัวไปครับ.........จัดแจงลองกินดูว่าสมคําเล่าลือของแม่ค้าหรือเปล่า...
พี่.....บะหมี่ต้มยํา ไก่ก็ได้ หรือจะหมูก็ดีครับ 1 ชาม....

พอเอามาวางตรงหน้า.....ว๊ากๆๆๆๆๆ ประมาณ 5-6 คําหมด
ผมเลยจัดแจงซุปเปอร์เบิลเลย....
พี่....เล็กยําไก่ 2 เล็กแห้งหมู 2....

พอหมดไป 5 ชาม....ชามที่6 และเจ็ด ต่อครับ....บะหมี่ยํา1 บะหมี่แห้ง 1...
พอถึงชามที่ 15 .......เหอๆมาแบบตกใจหมกเลย..........

บะหมี่ยํา.....มีไข่ไก่แบบว่า ไข่ลมของตัวผู้ ต้มสุกมา 1 ลูก.......

งานนี้ผมกินไป 15 ชาม บอกตรงๆว่าพุงแทบระเบิด.....ใจก็อยากจะต่ออีกสัก 2-3 ชาม และอีกอย่างก็อายๆแม่ค้าและคนแถวๆนั้น...กลัวจะว่าผม คนหรือเนี่ยๆๆๆ.....ฮ่าๆๆๆๆๆเพราะเท่าที่คนแถวนั้นกินอย่างเก่งก็....6-7 ชาม...

ส่วน นายดํา อิอิ ไม่ต้องพูดถึง...ยิ้มน้อยยิ้มใหญ่เลย......แต่ในใจคงคิดว่าผมเป็นยักษ์แน่ๆ.....

ขอบอกตรงๆว่า...อร่อยครับ.....กินไป 15 ชาม......... บาท ฮ่าๆๆๆๆๆ(ชามละ 12 บาท)

ถ้าเพื่อนๆจะแวะลองไปกินดู....ถามคนในตลาดเสนา ว่า ก๋วยเตี๋ยวนายดํา...อยู่ตรงไหน....แต่บอกเสียก่อนนะครับ...ว่าห้ามทําลายสถิติผม....ก๊ากๆๆๆๆๆ........