Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: เลี้ยงเขา...อย่าทิ้งเขานะคะ

Warning Points:
    0/5

เลี้ยงเขา...อย่าทิ้งเขานะคะ

กำลังหาเพลง รักเธอทั้งหมดของหัวใจ มาลงกระทู้ เพลงรัก..ในใจตลอดกาล .....ก็ไปเจอวีดีโอนี้
    ...........

สวัสดีคะทุกคน ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับทุกคนที่ส่­งกำลังใจและเข้าใจเรา อยากฟังเรื่องตาลช่ายมั๊ยคะ มันน่าเศร้ามากจริงๆคะ

ตาลเ็นหมาจรจัดคะที่อยู่แถวโรงร­ถในซอยบ้าน เเล้วเวลาเราไปเดินตลาดนัดก็จะเ­ห็นมันอยู่ตรงมีหมาอยู่ 3 ตัว เวลาคนเอาข้าวไปให้กิน ตาลก็จะโดนเเย่งกินตลอด มันเลยเป็นหมาที่ผอมมากๆ เเม่เราเลยบอกกับเราว่าจะเอาข้า­วไปให้มันกิน ตัวเดียว ตั้งเเต่นั้นเราก็ได้เอาข้าวให้­มันกินนะ เเต่ก็เเค่วันล่ะมื้อเเหละ บางทีถ้าไม่ว่างก็ไม่ได้ไกเอาให­้กินเลย จนกระทั่งเรากะเเม่ไม่ได้ไปหามั­น 2 วัน พอไปดูอีกทีเห็นมันนอนอยู่ริมถน­น เลยกวักมือเรียกให้มันมากินข้าว­ตามเคย ทุกทีมันจะลุก แต่วันนี้ไม่ลุกแห่ะ!! แปลกๆๆ

เเม่กะเราเลยเดินไปดูมนใกล้ๆ ป๊าดดดดดดดด พอไปจับมัน มันร้องเเทบขาดใจเลยอ่ะ มันโดนรถทับอ่ะ T-T สะโพกหัก ขาหัก -*- ไอ้คนขับรถมันบอกว่า ไม่เห็นอ่ะ เเถมมันไม่รับผิดชอบด้วย เม่เราเลยตัดสินใจอุ้มไปไว้บ้าน­ก่อนเลย ตอนนั้นมันก็ดึกเเล้วล่ะ เลยมาไว้ในรั้วบ้านก่อน มัน ร้องน่าสงสารมาก ให้กินอะไรก็ไม่กิน คือสภาพเเบบว่า น่าสงสารมากจริงๆ

วันรุ่งขึ้น เเม่กะเราเลยจ้างมอไซค์รับจ้างท­ี่รู้จัก ที่เค้ามีรถยนต์อ่ะ ไปส่งให้ที่โรงบาลสัตว์เกษตรศาส­ตร์ พอไปนะ หมอบอกว่าสะโพกมันหัก ต้องผ่าตัด ณ ตอนนั้น เเม่เราคิดหนักมากๆเลย เพราะมันเป็นหมาจรจัดเเล้วต้องเ­สียเงินเยอะมากเเน่ๆเลย คิดไไปคิดมา แม่บอกว่าสงสัยมันคงเป้นชะตาที่­ทำร่วมกันมา เเม่เลยตัดสินใจผ่าตัดเลยล่ะ เชื่อม่ะคะ ว่าตาลผาตัดไป 6 ชม หมาตัวอื่นผ่าไปเเค่ 2- 3 ชม เอง

จากนั้นพอเส็ดก็กลับเอามารักษาท­ี่บ้าน เเม่กะเราช่วยกันเลี้ยงดูจนมันด­ีขึ้น เอาเฝือกออกแล้วมันก็เดินไม่ได้­ปกติหรอกคะ เพราะว่ามันโดนดามเหล็กเอาไว้ ^^ เเต่เเวลาอยู่กะมันแบบว่ามันน่า­รักนะคะ ไม่ค่อยดื้อเลย จนกระทั่งวันหนึ่ง !!!!!!!! ตอนเช้าๆๆ พามันไปอึเเล้วเห็นมันแปลก เหมือนมันไปกินอะไร หรืออะไรติดคอ เเม่เราเลยเอาช้อนตักน้ำเปล่ากร­ออกปากไง เเล้วก็คลำๆคออ่ะ มันก็ดีขึ้นนะ เเล้วมันก็กินข้าวเยอะมากกกกกกก­กกกวันนั้น เยอะจนแบบผิดปกติเลยล่ะ แล้วก็ผ่านไป

จนกระทั้งเวลา 10 โมงก่าๆ พามันเดินเล่นอีก เห็นมันวิ่งออกจากบ้านไปเเล้วเร­าก็จูง อยู่ดีดีมันเดินล้มลงไปเลย เเบบเราก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะปกติมัก็เดินไม่ค่อยได้ปกต­ิไง ซักพักเห็นมันนิ่งๆ เราเลยอุ้มมันขึ้นมา แล้วเราก็บอกว่า "ตาลๆๆเป็นอะไรอ่ะ " มันก็หันมามองหน้าเรา เเล้วก็ตายในอ้อมเเขนเราเลย T-T พูดเเล้วจะร้องไห้อ่ะ จากนั้นเราก็วิ่งเข้ามาในบ้านเเ­ล้วตะโกนว่า เเม่ๆๆ ทำไงดี ตาลไปเเล้ว เเล้วก็ร้องไห้เลย มันเศร้าจริงๆอ่ะ ถึงเเม้จะรู้จักมา 2 - 3ปี แล้วอยู่ด้วยกันเเค่ 3 เดือน แต่เราก็รักมันมาก!!!!

รักมากจนทุกวันน้เลยล่ะ ตอนนี้เรายังผ่านหลุมมันทุกวันเ­ลย ^^ เเต่เราอยากบอกทุกคนว่าขอบคุณมา­กๆๆๆๆนะคะ ที่มาคอมเม้น เด๋วพรุ่งนี้เราจะไปบอกตาลที่หล­ุมด้วยล่ะ ว่ามีคนชื่นชมมันด้วย ขอบคุณนะคะ ขอบคุณจริงๆ ^^

Quanjai2010 1 month ago
    ....................................................................................

นั่งน้ำตาไหล ...

อยากบอกว่า เลี้ยงเขา อย่าทิ้งเขานะคะ อย่าให้เขาต้องเป็นหมาข้างถนน ..ข้างถนนมันอันตราย น่ากลัว เวลาเราเดิน เราก็รู้สึกได้
    ทุกชีวิตอยากอยู่ในที่ปลอดภัย อยากอยู่ภายในรั้วบ้าน....ไม่ว่าจะยังไง อย่าทิ้งเขานะคะ

ขอบคุณทุกชีวิตที่เกี่ยวของในวีดีโอนี้
    Thanks itasian, amm0pat ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    0/5
    เข้ามาแสดงความเสียใจ ด้วยคนครับ

มนุษย์นี่ช่างใจร้าย จังนะครับ พามันมาเลี้ยง จนมันไม่สามารถกลับบ้าน

ที่อยู่ในป่า ที่เราก็ไปทำลายป่า อีก จนมันไม่มีทางเลือกอื่นที่จะไปไหนแล้ว

ต้อง "รอ" ให้คนนำอาหารมาให้กิน

แต่มนุษย์ก็ยังใจร้ายต่ออีก เอามาเลี้ยง แล้วยังไม่รับผิดชอบต่อ "ชีวิต" อีก

หรือคุณยังคิดอยู่ว่าพวกเค้าไม่มีหัวใจ??2

หรือคุณยังคิดอยู่ว่าพวกเค้าไม่มี "หัวใจ"

อ่านแล้วเศร้ามากครับ

ขอบคุณ คุณแม่ของน้องเจ้าของตาล ที่เห็นคุณค่าของชีวิต และ พยายามรับผิดชอบ ต่อความใจร้าย ของมนุษย์ จนได้สอน ให้ น้องเจ้าของตาล รู้สึกว่า มันมีชีวิต และจิตใจ

ขอบคุณ คุณ Euphrates
    ที่นำเรื่องราวนี้มาให้เราได้รับฟัง ได้อ่าน และขอร่วมส่งต่อ เรื่องราวนี้ครับ

สุดท้ายมีทั้งความรู้สึก แค้น
    ขับรถมันบอกว่า ไม่เห็นอ่ะ เเถมมันไม่รับผิดชอบด้วย
    และยินดี
    หมอบอกว่าสะโพกมันหัก ต้องผ่าตัด ณ ตอนนั้น เเม่เราคิดหนักมากๆเลย เพราะมันเป็นหมาจรจัดเเล้วต้องเ­สียเงินเยอะมากเเน่ๆเลย คิดไไปคิดมา แม่บอกว่าสงสัยมันคงเป้นชะตาที่­ทำร่วมกันมา เเม่เลยตัดสินใจผ่าตัดเลยล่ะ
    มนุษย์เหมือนกันแท้ๆ นะครับ ทำไมถึงได้ตัดสินใจต่างกันได้ขนาดนี้

เฮ้อ
    Last edited by iDnOuSe4; 02-12-2011 at 02:00 PM.
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    นำเหตุการณ์คล้ายๆ กันนี้ทื่เพิ่งเจอ และได้ถ่ายรูปมาพอดีนำครับ

เหตุเกิดที่ป้ายรถเมล์ตรงข้ามประตูสอง(ปัจจุบันประตูสาม) ม.เกษตร

มีผู้หญิงคนหนึ่ง นำข้าวมาให้สุนัขตัวหนึ่งกินครับ

แล้วเค้าก็บอกว่า มันถูกนำมาทิ้ง ที่นี่ มันผอมมา

แล้วเค้าก็เอา ข้าวคลุกเศษไก่ที่ห่อมาให้มันกินครับ

ผมเห็นแล้วอดถ่ายรูปไว้ไม่ได้

เลยอยากนำมาเผยแพร่ครับ

เสียดายที่ รถที่ผมรอมาพอดีเลยไม่ได้ถามชือ แล้วก็ถ่ายรูปมาให้มากกว่านี้นะครับ

ที่แน่ๆ คือ สุนัขตัวนั้น มันผอมมากและ อยู่ที่ประตูสองจริงๆ ครับ

ใครกินอาหารเหลือ ก็นำมาให้มันได้ครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks itasian, Euphrates ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

PO is offline Trusted Member
    0/5
    เศร้ามากกกกก ><~~~

แต่ก็ดีใจที่อย่างน้อยเจ้าตาลมีคนที่รักและดูแลมันจริงๆจนลมหายใจสุดท้ายของมัน

น้องหมาจรจัดอีกหลายตัวที่ชะตากรรมน่าเศร้าถูกทิ้งขว้างเหมือนไม่มีชีวิต อย่างให้กฏหมายการดูแลสัตว์เลี้ยงบ้านเราเข้มๆมั่งจัง จะได้ไม่เลี้ยงแล้วทิ้งขว้างแบบนี้

ขอบคุณทั้งคุณEuphrates และ คุณ iDnOuSe4 นะคะที่นำเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟัง ดีใจจังที่ที่นี่มีคนสนใจเรื่องราวแบบนี้ด้วย ^^
    Last edited by PO; 02-12-2011 at 04:19 PM.
    ... po po po...
    Thanks itasian, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by iDnOuSe4 View Post

สายตาของพวกเขาคล้ายๆ กันนะคะ ดูเศร้าๆ กลัวๆ และ หวัง
    เศร้าค่ะ เข้ามาอ่านก็เศร้า
    ขอบคุณคุณ DnOuSe4 นะคะ ที่นำเรื่องราวมาเล่าให้ฟัง

Quote Originally Posted by PO View Post
    น้องหมาจรจัดอีกหลายตัวที่ชะตากรรมน่าเศร้าถูกทิ้งขว้างเหมือนไม่มีชีวิต อย่างให้กฏหมายการดูแลสัตว์เลี้ยงบ้านเราเข้มๆมั่งจัง จะได้ไม่เลี้ยงแล้วทิ้งขว้างแบบนี้
    แล้วบ้านเรามีกฎหมายอย่างนี้มั้ยคะ ไม่เคยรู้เลย แต่ออกเป็นกฎหมายเข้มๆ เลยก็ดีเหมือนกัน ในเมื่อไม่มีจิตสำนึก ก้ใช้กฎหมายบังคับไปเลย ...แต่บ้านเราถึงมีกฎหมายก็ไม่แน่ว่าจะบังคับใช้กันจริงๆ จังๆ -_-
    Thanks itasian, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

6
    0/5
    Quote Originally Posted by Euphrates View Post
    สายตาของพวกเขาคล้ายๆ กันนะคะ ดูเศร้าๆ กลัวๆ และ หวัง
    เศร้าค่ะ เข้ามาอ่านก็เศร้า
    ขอบคุณคุณ DnOuSe4 นะคะ ที่นำเรื่องราวมาเล่าให้ฟัง

แล้วบ้านเรามีกฎหมายอย่างนี้มั้ยคะ ไม่เคยรู้เลย แต่ออกเป็นกฎหมายเข้มๆ เลยก็ดีเหมือนกัน ในเมื่อไม่มีจิตสำนึก ก้ใช้กฎหมายบังคับไปเลย ...แต่บ้านเราถึงมีกฎหมายก็ไม่แน่ว่าจะบังคับใช้กันจริงๆ จังๆ -_-
    ใช่ครับ สายตาเค้าเศร้า กลัว และ หวัง ครับ
    วันนี้ก็คุยกับคนรักเรื่องกระทู้นี้ครับ แล้ว
    คนรักผมเค้าก็ถามครับว่า ทำไมน้า seven เกือบทุกที่จะมี น้องหมา นอนเฝ้าอยู่

ผมก็เลย ลองคิดดู แล้วก็เศร้าอีกรอบ เฮ้อ
    ผมเดาว่า มันก็คงอยากอยู่ทุกที่ ที่มีคนหน่ะ ครับ seven เค้ามีคนอยู่ 24 ชั่วโมง มันก็เลยมาเฝ้าอยู่

ก็เหตุเดิมครับ คนนำมันมาเลี้ยงจน ต้องใช้ชีวิตร่วมกับมนุษย์ ต้องรออาหารจากมนุษย์ พอมนุษย์ที่นำมันมาเลี้ยง

ไม่เลี้ยง แล้วมันจะหากินยังไงครับ

ดังนั้น สิ่งที่น้องหมาที่โดนคนใจร้ายทิ้ง ก็ได้แค่หวังว่า มนุษย์จะใจดี ให้ข้าวมันกิน บ้าง เท่านั้นเองครับ
    เฮ้อ น่าเศร้านะครับ
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by iDnOuSe4 View Post
    คนรักผมเค้าก็ถามครับว่า ทำไมน้า seven เกือบทุกที่จะมี น้องหมา นอนเฝ้าอยู่

ผมก็เลย ลองคิดดู แล้วก็เศร้าอีกรอบ เฮ้อ
    ผมเดาว่า มันก็คงอยากอยู่ทุกที่ ที่มีคนหน่ะ ครับ seven เค้ามีคนอยู่ 24 ชั่วโมง มันก็เลยมาเฝ้าอยู่

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ Euphrates ที่นำเรื่องราวนี้มาแบ่งปัน

แถวๆ office มีบ้านหลังหนึ่ง มีกรงใหญ่ๆ เอาไว้ขังหมา 2 ตัว
    เวลาเดินผ่าน ทุกครั้งก็เห็น ในกรงมี เจ้า 2 ตัวนั้นอยู่ทุกครั้ง
    ไม่รู้ว่า เคยพาออกมาให้อยู่นอกกรงบ้างไหม
    เคยให้เขา ได้ใช้ชีวิต ด้วยตนเอง บ้างไหม
    เห็นแล้ว รู้สึกเศร้า

เพียงแค่ มนุษย์ต้องการ เลี้ยงหมาไว้แค่เพราะ เป้าหมายตน
    จับมาขังไว้ ทำเหมือน ไม่ใช่ สิ่งมีชีวิต

ทุกชีวิต มีชีวิต และ ควรใช้ชีวิต อย่าง มีชีวิต ได้ด้วยตนเอง
    Last edited by itasian; 02-14-2011 at 02:17 PM.

0/5

นึกขึ้นได้ค่ะว่าแฟนก้เคยให้ข้อสังเกตไว้ บอกว่า..คน ที่ไม่มีบ้าน ที่ดูเหมือนสติไม่ดี หรือที่บางทีเราเรียกคนบ้า เขามักจะนอนอยู่แถวๆ ป้ายรถเมล์ ..เพราะเขาไม่อยากอยู่คนเดียว

Quote Originally Posted by itasian View Post
    เพียงแค่ มนุษย์ต้องการ เลี้ยงหมาไว้แค่เพราะ เป้าหมายตน
    จับมาขังไว้ ทำเหมือน ไม่ใช่ สิ่งมีชีวิต
    ก็จริงค่ะ เลี้ยงไว้แค่เป้าหมายตน

แต่ก่อนก็เลี้ยงไว้แค่เป้าหมายตนเหมือนกัน เคยอาบน้ำให้ เพราะแค่อยากให้เขาสะอาด เราอยากอยู่กับสิ่งที่สะอาด อาบให้ทุกอาทิตย์เลย อาบทีนึงก็นานอยู่ ฟอกๆ ซื้อยาป้องกัน กำจัดเห็บ หมัด มาใส่ด้วย แล้วต้องแช่เขาไว้สักพัก เขาก็ยอมให้เราอาบโดยดี ต่อมาปรากฎว่าเขาก็เป็นปวดบวม แล้วก็มีโรคอื่นแทรกซ้อน แล้ว..ตาย

รู้สึกผิด ...
    ต่อไปนี้จะไม่ทำแบบนั้นแล้ว จะเตือนตัวเองว่าเขาก็มีชีวิต มีชีวิต ชีวิตของเขา
    ...คิดแล้วก้ไม่อยากเลี้ยงสัตว์อีกแล้ว...แต่ตอนนี้มีอยู่ 4 ชีวิต ต้องเลี้ยงต่อไปให้ดี -_-

ขอบคุณทุกคนค่ะที่นำเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟัง ..ให้ได้คิด ได้ทบทวน
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by Euphrates View Post
    แต่ก่อนก็เลี้ยงไว้แค่เป้าหมายตนเหมือนกัน เคยอาบน้ำให้ เพราะแค่อยากให้เขาสะอาด เราอยากอยู่กับสิ่งที่สะอาด อาบให้ทุกอาทิตย์เลย อาบทีนึงก็นานอยู่ ฟอกๆ ซื้อยาป้องกัน กำจัดเห็บ หมัด มาใส่ด้วย แล้วต้องแช่เขาไว้สักพัก เขาก็ยอมให้เราอาบโดยดี ต่อมาปรากฎว่าเขาก็เป็นปวดบวม แล้วก็มีโรคอื่นแทรกซ้อน แล้ว..ตาย

รู้สึกผิด ...
    ต่อไปนี้จะไม่ทำแบบนั้นแล้ว จะเตือนตัวเองว่าเขาก็มีชีวิต มีชีวิต ชีวิตของเขา
    ...คิดแล้วก้ไม่อยากเลี้ยงสัตว์อีกแล้ว...แต่ตอนนี้มีอยู่ 4 ชีวิต ต้องเลี้ยงต่อไปให้ดี -_-

ขอบคุณทุกคนค่ะที่นำเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟัง ..ให้ได้คิด ได้ทบทวน
    ขอบคุณ ครับ ในความกล้าหาญ
    ที่กล้า พูดสิ่งที่ตนทำผิดพลาด ให้คนอื่นได้รับรู้
    Thanks amm0pat ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook

Tags for this Thread