Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: เตือนสติ ก่อนก้าวเข้าไปในลิฟต์

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    Warning Points:
    0/5

Exclamation เตือนสติ ก่อนก้าวเข้าไปในลิฟต์

ได้รับ FW mail มาค่ะ เป็นเรื่องของอุบัติเหตุที่เกิดจากการใช้ลิฟต์
    น่ากลัวค่ะ และไม่อยากให้เกิดขึ้นกับเรา และคนที่เรารักเลย
    เลยอยากเอามาแบ่งปันให้เืพื่อนๆ ค่ะ และ ฝากบอกต่อๆ คนที่เรารัก และคนที่รู้จักด้วยนะคะ
    ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณภาพจาก http://www.rd1677.com/branch.php?id=39848
    >>>>>>>>

ขอเตือนสติ สำหรับผู้ทำงาน ในตึกสูงๆ ดูดีๆ ก่อนก้าวเข้าไปในลิฟต์

เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา (2 มิถุนายน 2552) ได้ไปกินขนมจีน แถวๆบางลำพู
    ขณะที่กำลังตักขนมจีนเข้าปาก ก็ได้ยินเสียง หวอ ของรถมูลนิธิ
    และรถพยาบาลวิ่งมาจอดข้างๆ ห้างแห่งหนึ่งแถวๆบางลำพู
    ก็ไม่ได้สนใจอะไร พอทานหนมจีนเสร็จก็เข้าไปช็อปปิ้งนิดหน่อย ก็เห็นคนกำลังมุง
    และ จนท ได้นำศพชายวัยรุ่น ออกมาจากลิฟต์ คาดว่าเสียชีวิตแล้ว

เรื่องมีอยู่ว่า... ชายดังกล่าวเป็นพนักงานของห้าง
    นั่งทานข้าวกับแฟนสาว พอทานข้าวเสร็จก็จะไปทำงานต่อ หลังจากล่ำลากับแฟนสาว
    ก็เดินไปกดลิฟท์เพื่อลงมาจากชั้น 8 ของห้าง

ในขณะที่แฟนสาวยืนมองดูประตูลิฟต์ได้เปิดทันที หลังจากที่เขากดสวิทต์
    ด้วยความเคยชิน เขาก้าว เข้าไปในลิฟต์
    ขณะที่แฟนสาวยืนมองอยู่ ก็เกิดเหตุไม่คาดฝัน
    ร่างของเขาร่วงลงสู่พื้นจากชั้น 8 ร่างกระแทกพื้นเสียชีวิตทันที
    ท่ามกลางความตกตลึง และช๊อก ของแฟนสาว

ความผิดพลาดของประตูลิฟต์ คือ ประตูลิฟต์เปิด
    แต่ตัวลิฟต์ไม่เลื่อนลงมาตรงตำแหน่งชั้นซึ่งอาจจะเป็นความผิดพลาดของระบบไฟฟ้า

อุบัติเหตุครั้งนี้ ไม่ได้ลงข่าว นสพ หรือสื่อใดๆ

ใครก็ตามที่ใช้ลิฟต์เป็นประจำ โดยเฉพาะอาคารที่มีลิฟต์ เก่าๆ
    ควรหยุดดูซักนิดว่าลิฟต์ลงมาตรงกับประตูที่เปิดหรือเปล่า...
    หวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงไม่มีเหตุการณ์เช่นนี้ เกิดขึ้นอีก กับใครก็ตาม ไม่อยากให้ใครสูญเสียครับ

>>>>>>>>

ขอบคุณคนที่เขียนเรื่องราวนี้ และขอบคุณคนที่FW mailมาให้ค่ะ
    Last edited by IAm; 09-23-2010 at 08:03 PM.

4
    0/5
    แล้วก็มีอีกข่าวหนึ่งค่ะ เป็นเหตุการณ์คล้ายๆกันเลย
    เจอจากในเว็บที่แอมไปเอารูปมาน่ะค่ะ

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

คนงานตกลิฟต์ที่ ซ.ร่วมฤดี เจ็บสาหัส

เวลา 13.55 น. ศูนย์วิทยุประชาชนร่วมด้วยช่วยกันรับแจ้งจาก คุณอุดร สมาชิก รหัส ร่วมด้วย-ไผ่สิงห์โต 37 ว่ามีอุบัติเหตุคนงานก่อสร้างพลัดตกจากลิฟต์ ได้รับบาดเจ็บสาหัส ท้องที่ สน.ลุมพินี

คุณอรรณพ เจ้าหน้าที่อาสามูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง รหัส ลุมพินี 022 เพิ่มเติมว่า เหตุเกิดภายในซอยร่วมฤดี เยื้องกับสุโขทัยเพลสซิเดนท์ ถนนเพลินจิต ที่เกิดเหตุเป็นอาคารอยู่ระหว่างก่อสร้างสูง 26 ชั้น ผู้บาดเจ็บ เป็นคนงานก่อสร้างของบริษัทรุ่งเรืองแสงไทยก่อสร้าง ก่อนเกิดเหตุได้กดเรียกลิฟต์จากชั้น 2 เพื่อขึ้นไปด้านบน เมื่อลิฟต์เปิดออกจึงก้าวเข้าไป แต่ตัวลิฟต์ไม่ลงมาทำให้พลัดตกลงไปในชั้นใต้ดิน ความสูง 8 -10 เมตร อาการบาดเจ็บสาหัส ขณะนี้เจ้าหน้าที่อยู่ระหว่างช่วยเหลือ

เวลา 14.51 น. คุณอรรณพ เจ้าหน้าที่มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง รหัส ลุมพินี 022 เพิ่มเติม สาเหตุเกิดจากขัดข้องที่ตัวลิฟต์ ที่ไม่เคลื่อนตัวมาพร้อมประตูลิฟต์ และผู้บาดเจ็บไม่ทันสังเกตุ และก้าวเข้าไป จึงทำให้เกิดอุบัติเหตุดังกล่าว โดยผู้บาดเจ็บนำส่งโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ ทราบชื่อต่อมาคือ นายศักดิ์ชัย คำคง อายุ 27 ปี อาการศีรษะแตก ขาหัก 2 ข้าง 2 ท่อน

ขอบคุณข้อมูลจาก http://www.rd1677.com/branch.php?id=39848 ค่ะ

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

พออ่านแล้วก็รู้สึกว่า เ้อ้อ มันมีโอกาสเกิดขึ้นกับเรา หรือ คนที่เรา เมื่อไร ก็ได้
    โดยที่เราก็ไม่อาจคาดเดาได้เลยเนอะ ทุกย่างก้าว ประมาทไม่ได้เลยอ่ะ
    Last edited by IAm; 09-22-2010 at 12:19 PM.

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะที่นำมาเตือน อ่านแล้วน่ากลัวมาก นึกถึงตัวเองเวลาเดินเข้าลิฟท์ คือพอลิฟท์มาก็เดินเข้าไป ถ้ามีเพื่อนก็เดินคุยๆ ๆกัน เหมือนเป็นอาการอัตโนมัติว่าลิฟท์มา แล้วเข้าลิฟท์ โดยไม่ได้สนใจดูพื้นลิฟท์ หรือตัวลิฟท์
    เรามักระวังและกลัวการอยู่ในลิฟท์มากกว่า กลัวลิฟท์ค้างหรือขัดข้อง แต่พออ่านอันนี้แล้ว ตอนเดินเข้านี่ก็น่ากลัวมาก
    ต้องระวังกันทุกย่างก้าวเลยจริงๆค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

4
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ขอบคุณมากค่ะที่นำมาเตือน อ่านแล้วน่ากลัวมาก นึกถึงตัวเองเวลาเดินเข้าลิฟท์ คือพอลิฟท์มาก็เดินเข้าไป ถ้ามีเพื่อนก็เดินคุยๆ ๆกัน เหมือนเป็นอาการอัตโนมัติว่าลิฟท์มา แล้วเข้าลิฟท์ โดยไม่ได้สนใจดูพื้นลิฟท์ หรือตัวลิฟท์
    เรามักระวังและกลัวการอยู่ในลิฟท์มากกว่า กลัวลิฟท์ค้างหรือขัดข้อง แต่พออ่านอันนี้แล้ว ตอนเดินเข้านี่ก็น่ากลัวมาก
    ต้องระวังกันทุกย่างก้าวเลยจริงๆค่ะ
    ขอบคุณ คุณbookerian ที่เข้ามาพูดคุยค่ะ จริงค่ะ แอมเองก็เป็นเหมือนกันเลย
    ไม่ค่อยได้สนใจจะมองข้างใน เวลารีบๆจะขึ้นลิฟต์ ก็จะยืนจ่อๆ อยู่ที่หน้าประตูลิฟต์
    มองตัวเลขบนลิฟต์ ว่าเมื่อไหร่่ลิฟต์จะมาถึงชั้นเราสักทีน้าาา
    พอมันมาถึง ประตูลิฟต์เปิดปุ๊บ ก็จะก้าวเข้าไปเลยอ่ะ
    น่ากลัวจริงๆค่ะ

0/5
    เห็นอย่างนี้แล้วต่อไปต้องระวังกว่าเดิมเลยครับ
    ทุกย่างก้าวมีแต่อันตรายเต็มไปหมด
    ประมาทไม่ได้เลย

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    จำข้อความนี้ได้ครับ แต่จำไม่ได้ว่า ใครเป็นคนพูดคนแรก
    "ความประมาทเป็นหนทางแห่งความตาย"

เพราะ ประมาท เราจึง ตาย

ขอบคุณครับ ที่เอามาให้ได้ ไม่ ประมาท กันครับ

4
    0/5
    ขอบคุณ คุณ l_zj และ คุณitasian ที่เข้ามาพูดคุยค่ะ
    Quote Originally Posted by l_zj View Post
    เห็นอย่างนี้แล้วต่อไปต้องระวังกว่าเดิมเลยครับ
    ทุกย่างก้าวมีแต่อันตรายเต็มไปหมด
    ประมาทไม่ได้เลย
    ใช่แล้วค่ะ คุณl_zj ทุกอย่างก้าว เราประมาท ไม่ได้เลยจริงๆค่ะ

Quote Originally Posted by itasian View Post
    จำข้อความนี้ได้ครับ แต่จำไม่ได้ว่า ใครเป็นคนพูดคนแรก
    "ความประมาทเป็นหนทางแห่งความตาย"

ขอบคุณครับ ที่เอามาให้ได้ ไม่ ประมาท กันครับ
    ขอบคุณ คุณitasian ค่ะ
    สำหรับข้อความ "ความประมาทเป็นหนทางแห่งความตาย"

จริงค่ะ จริง

cutiezee is offline Trusted Member
    0/5
    มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นด้วยเหรอค่ะ ไม่เคยรู้เลย ขอบคุณมากนะค่ะที่นำข้อความมาแชร์

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นเหตุการณ์ที่น่ากลัวมาก..กกก

ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟังนะคะ จะเอาไปบอกครอบครัว และเพื่อนๆ ให้ระวังกันคะ
    U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

9
    0/5
    ขอบคุณมากครับจะนำไปเตือนคนที่รักคนที่รู้จักเช่้นกันครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่เลือกแบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook