Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 5 of 5 FirstFirst ... 3 4 5
Results 41 to 46 of 46

Thread: เพื่อนๆที่ร่วมบริจากเงินปรับปรุงห้องพักเด็ก ร.พ สวนดอก รบกวนแวะหน่อยนะคะ

Blog Entries
    9
    Warning Points:
    0/5
    ขอบคุณมากครับ ที่นำภาพมาให้ชม ห้องสวยสีหวานน่ารักมากครับ

ยินดีกับคุณ nam ด้วยนะครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    แวะเข้ามาอ่านกระทู้ค่ะ ชาว sbn ใจดีจังค่ะ
    และขอร่วมดีใจกับคุณน้ำด้วยนะคะ ที่มีน้อง ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกนะคะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    Nam Barclay ความคิดที่ปรับปรุงห้องพักเด็กที่ตึกตะวันนี้เกิดขึ้นจาก ช่วงที่นาตาลีต้องเข้าไปรักษาตัวระหว่างรอปลูกถ่ายตับ น้องจะต้องพักอยู่ในห้องพักของวอทนี้เช่นกัน ช่วงที่อยู่โรงพยาบาล น้ำและคุณคริสรู้สึกอย่างเดียวกันคือ ห้องพักช่างเก่าเหลือเกิน ด้วยความตั้งใจครั้งแรก เราตั้งใจที่จะปรับปรุง 1 ห้องในช่วงที่นาตาลี ปลูกถ่ายตับ น้องจะต้...องอ ยู่ในห้อง ICU อย่างน้อยก็น่าจะเป็นเดือน เราจึงคิดว่า เราปรับปรุงห้อง บริจากให้ทางโรงพยาบาล อย่างน้อยๆ หลังจากนาตาลีออกจากห้อง ICU น้องก็จะได้มีห้องสวยๆพัก
    หลังจากผ่าตัดปลูกถ่ายตับผ่านไปได้ 4 วัน นาตาลีจากไปอย่างไม่มีวันกลับ เราสองคนยุ่งๆกับเรื่องงานศพนาตาลี และ คุณคริสเอง ในฐานะคุณพ่อที่ให้ตับกับลูก ก็ต้องใช้เวลาในการพักฟื้นทั้งจิตใจและร่างกาย

หลังจากนาตาลีจากไป 1 เดือน เราสองคนกลับไปที่โรงพยาบาลและแจ้งความจำนงค์ว่าเราต้องการปรับปรุงห้องพัก เพื่อเด็กๆที่มาพักรักษาตัวจะได้สะดวกสบายยิ่งขึ้น

เรา คิดกันว่า 14 ห้องทั้งหมดค่อนข้างใช้เงินเยอะทีเดียว แต่เราน่าจะทำได้ภายใน 1 ปี เริ่มจากคิดที่จะใช้ทุนตัวเองทั้งหมด
    เราได้รับบริจากห้องแรกจากเพื่อนคุณคริส ซึ่งจุดประกายให้เราเริ่มหาทุน
    ในการปรับปรุง คุณคริสได้เพื่อนและครอบครัวที่อยู่ต่างประเทศ ร่วมกันบริจาก ส่วนเราเองก็ได้เพื่อนจาก " สยามแบรนด์เนม ดอท คอม " ร่วมบริจากกันมามากมายอย่างที่ไม่คาดคิด ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นเพื่อนๆที่รู้จักกันในสังคมออนไลน์ซะเป็นส่วนใหญ่ และมีบางส่วนจากเพื่อนๆ ที่อยู่เชียงใหม่ และจากคนที่เราไม่รู้จักกันมาก่อนอีกหลายท่าน ต้องขอขอบคุณไว้ ณ ตรงนี้ด้วยนะคะ

วันนี้ ความฝันที่จะทำให้ห้องพัก 14 ห้อง ชั้น 5 ตึกตะวัน โรงพยาบาลสวนดอก เชียงใหม่ เป็นห้องที่ดูน่ารักสดใสสำหรับเด็กๆ เป็นความจริง ด้วยจิตศัทธา จากเพื่อนๆ พี่ๆ ร่วมกัน ช่วยกันทำให้เรื่องดีๆแบบนี้ ไม่ได้เป็นแค่ความฝันลมๆแล้งๆ

ขอบคุณครอบครัว ญาติ พี่น้อง เพื่อน ของคุณคริส ทุกๆท่าน
    ขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆจาก SBN
    ขอบคุณ พี่แต๋ว และเพื่อนๆ
    ขอบคุณ เชอรี่และเพื่อน

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมทำให้ฝันของเราเป็นจริง

บุญกุศลครั้งนี้ขออุทิศให้แก่ เด็กหญิง Natalie Grace Barclay

น้ำ-คริส
    Last edited by nam; 09-14-2010 at 01:13 AM.
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

9
    0/5
    ขอแสดงความเสียใจกับ คุณน้ำและคุณคริส อีกครั้งครับเรื่องน้องนาตาลี
    และขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จในการตั้งใจทำงานที่เป็นกุศลกับเด็กๆ ในครั้งนี้ด้วยครับ

และขอบคุณที่เลือกให้ชุมชนแห่งนี้ได้มีส่วนจัดเก็บเรื่องราวดีๆ อย่างนี้ไว้ให้ระลึกถึงกันครับ

ขอบคุณครับ

0/5
    ต้องขอขอบคุณ wm ด้วยนะคะ เรื่องดีๆแบบนี้คงไม่เกิดขึ้นถ้าไม่ได้รับการสนับสนุนจากทาง sbn

ขอบคุณจากใจจริงๆคะ

น้ำ-คริส

0/5
    ประมาณปลายพฤศจิกา หลังจากกลับเมืองไทยจะรวบรวมภาพห้องทั้งหมดมาอัพเดทให้ชมนะคะ

Page 5 of 5 FirstFirst ... 3 4 5

Comments from Facebook

Tags for this Thread