Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 22

Thread: ผลกระทบจากแผ่นดินไหว 8.9 ริกเตอร์ที่ญี่ปุ่น : ญี่ปุ่นเร่งป้องกันภัยโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ หลังปล่อยกัมมันตรังสีลดแรงดันหอปฏิกรณ์

Warning Points:
    0/5
    "เตาปฎิกรณ์ปวดท้อง" แอนิเมชั่นน่ารัก อธิบายสถานการณ์แบบญี่ปุ่น

ที่มา http://manager.co.th/Science/ViewNew...=9540000034472

เชื่อแล้วว่าญี่ปุ่นเป็น เจ้าแห่งการสื่อสารผ่านรูปภาพ โดยเฉพาะในสถานการณ์วิกฤติโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ที่กำลังเผชิญ ก็ยังมีแอนิเมชั่นที่ดูน่ารัก สื่อความเข้าใจสถานการณ์เบื้องต้น ที่แม้แต่เด็กๆ ก็เข้าใจได้โดยง่าย

หลายคนคงได้ชมและอดไม่ได้ที่จะส่งต่อแอนนิเมชั่น "โรงไฟฟ้านิวเคลียร์กำลังปวดท้อง" ที่โพสต์ไว้ผ่านยูทูบ ซึ่งเป็นวิธีอธิบายการเกิดเหตุการณ์ที่โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ฟูกูชิมะ ประเทศญี่ปุ่นกำลังเผชิญ โดยเปรียบเทียบกับการผายลมหรือ "ตด"

แอนิเมชั่นดังกล่าว เมื่อทีมข่าววิทยาศาสตร์ ASTVผู้จัดการออนไลน์ ได้รับการส่งต่อมา พบว่ามีผู้เข้าชมแล้วกว่าแสนคน โดยมีชาวญี่ปุ่นเป็นผู้โพสต์ และแจ้งว่า เป็นผลงานของ "คาซูฮิโกะ ฮายาชิ" (Kazuhiko Hachiya) ศิลปินสื่อ (media artist) ที่ต้องการจะบอกเล่าเรื่องราวที่ฟูกูชิมะ และมีการส่งต่อจนมีผู้แปลบทบรรยายเป็นภาษาไทย โดยใช้นามแฝงว่า "สาคุรัมโบ" ทำให้คนไทยได้เข้าใจถึงแอนิเมชั่นดังกล่าว (รวมถึงทีมข่าววิทยาศาสตร์ด้วย ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้^^)

จากเรื่องราวในแอนิเมชั่น (ที่มีบทบรรยายภาษาไทย) ได้อธิบายตั้งแต่การเกิดแผ่นดินไหวครั้งใหญ่ ทำให้ "เตาปฏิกรณ์คุง" ที่อยู่ในจังหวัดฟูกูชิมะเกิดปวดท้องขึ้นมา ถ้าเกิดเตาปฏิกรณ์คุงถ่ายออกมาจะเหม็นมาก และถ้ายิ่งลุกไหม้อีกก็จะทำให้ทุกคนเดือดร้อน

ดังนั้น "เตาปฏิกรณ์คุง" จึงอั้นเอาไว้ แต่ก็ผายลม "ตด" ออกมาเสียงดังทำให้ทุกคนตกใจ ซึ่ง "อึ" ที่อยู่ภายในอาจกำลังไหม้ไฟอยู่ จากนั้นจึงมีหมอมาให้ยา ซึ่งยาของเตาปฏิกรณ์คุงคือน้ำทะเล เพื่อไม่ให้ปล่อยอึออกมา แต่ก็ยังมีการผายลมออกมาบ้าง

ทั้งนี้ ผู้สร้างแอนิเมชั่นได้จินตนาการเปรียบเทียบการผายลม หรือ ตด ออกมาเหมือนกับการระเบิดตามที่เราได้เห็นภาพข่าว ส่วน "อึ" ที่กำลังลุกไหม้ นั่นก็คือแร่รังสีที่แกนปฏิกรณ์ ซึ่งกำลังหลอมละลายอยู่ภายใน

นอกจากนี้ สำหรับคนที่ยังเป็นห่วงว่ากลิ่นผายลมจะอยู่นานแค่ไหน ก็มีคำอธิบายเพิ่มโดยยกตัวอย่างกรณีโรงไฟฟ้าทรีไมล์ที่สหรัฐฯ ที่เคยผายลมครั้งใหญ่ แต่ตอนนั้นไม่มีการถ่ายออกมา และยังเปรียบเทียบกับที่โรงไฟฟ้านิวเคลียร์เชอร์โนบิล ที่ครั้งนั้นถ่ายออกมาในห้อง และท้องเสียอีกด้วย แถมมูลที่ถ่ายออกมาก็กระจายออกไป

ส่วนที่ญี่ปุ่น "เตาปฏิกรณ์คุง" ได้ใส่ผ้าอ้อมไว้แล้ว (นั่นคือแกนปฏิกรณ์ได้อยู่ในหม้อความดันสูง และมีอาคารคลุมอย่างแน่นหนา) ซึ่งถ้ามีการถ่ายออกมาคงจะไม่ไปไกล แต่มูลที่ถ่ายออกมานั้นจะหนัก ลอยไปได้ไม่ไกล

อีกทั้ง ยังมีข้อสงสัยว่าทำไมไม่ให้เตาปฏิกรณ์คุงอึออกมาใส่ผ้าอ้อม (เพราะการนำแกนปฎิกรณ์ออกมาจากหม้อความดันนั้นเป็นอันตราย) และจะต้องใช้งบประมาณอีกมาก ทางที่ดีจึงต้องทำให้เตาปฏิกรณ์คุงเย็นลง เพื่อจำกัดวงไม่ให้แร่ออกมาแผ่รังสี

นอกจากนี้ ในแอนิเมชั่นยังพูดถึงสถานการณ์ที่เลวร้ายที่สุดคือการที่อึออกมา และเล็ดรอดออกจากผ้าอ้อมด้วย จึงต้องมีการอพยพผู้คนออกจากบริเวณนั้นออกไปก่อน และอาจจะไปปนเปื้อนอาหาร

ที่สำคัญ แอนิเมชั่นได้เล่าถึงการทำงานของหมอ (เจ้าหน้าที่โรงไฟฟ้า) ที่จะต้องให้ยา นั่นคือการทำให้เตาปฏิกรณ์คุงเย็นลงให้ได้ ทำให้พวกเขาจำเป็นต้องเข้าออก และผลัดเวรกันทำงาน เพราะความปลอดภายอันเนื่องมาจากปริมาณการรับรังสี ซึ่งทั้งหมดเป็นความพยายามที่จะปกป้องให้ชาวฟูกูชิมะปลอดภัย

ก่อนจบ ได้ทิ้งท้ายไว้ว่าเมื่อเวลาผ่านไป "อาการปวดท้องของเตาคุงจะหายแน่นอน" และสิ่งเหล่านี้คือการตอบแทนที่ผู้สร้างแอนิเมชั่นชิ้นนี้ได้รับไฟฟ้ามากมายจากโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ฟูกูชิมะ

รวมเรื่องควรรู้ในพิบัติภัย-วิกฤติโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ญี่ปุ่น

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ "เตาปฏิกรณ์คุง" กำลังปวดท้อง

สิ่งที่ใครๆ กังวลก็คือ "อึ" (สารกัมมันตรังสี ที่เป็นแกนปฏิกรณ์) ว่าจะถูกปลอดปล่อยออกมาเมือไหร่

คุณหมอได้พยายามนำยา (น้ำ) มาช่วยทำให้เตาปฏิกรณ์เย็นขึ้น แก้อาการปวดท้อง

เปรียบเทียบเหตุการณ์คล้ายๆ กันที่ทรีไมล์ (สหรัฐฯ) กับเชอร์โนบิล (ยูเครน)

ไม่ต้องห่วงมากนัก เพราะเตาปฏิกรณ์คุงมีผ้าอ้อม (สิ่งปกคลุมเครื่องปฎิกรณ์)

Thanks itasian, IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    0/5
    ขอบคุณ คุณbookerian เจ้าของกระทู้ค่ะ และขอบคุณyourfwd และ คุณ report @ home ค่ะ สำหรับข่าว

ได้รับ FW mail มาค่ะ

ภาพ อันน่าเศร้า Before and After เหตุการณ์ สึนามิ ที่ญี่ปุ่น‏
    http://www.abc.net.au/news/events/ja...eforeafter.htm

ใช้เมาส์เลื่อนซ้าย-ขวา ที่ภาพค่ะ

เห็นแล้วสะเทือนใจ และเศร้า กับการสูญเสียครั้งใหญ่นี้
    ขอแสดงความเสียใจกับผู้ประสบภัย ที่ต้องสูญเสีย คนที่รัก ที่อยู่ที่อาศัย ขอให้ทุกคนผ่านพ้นวิกฤตนี้ไปได้ด้วยดีค่ะ
    และขอให้ทุกดวงวิญญาณไปสู่สุขคติค่ะ
    Last edited by IAm; 03-17-2011 at 09:16 PM.

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    Thanks bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5

นำภาพมาให้ดูกันอีกครับ 2

ติดตามข่าวล่าสุด จากเว็บ
    อัพเดทตลอดเวลา เว็บต่างประเทศ
    http://www.bbc.co.uk/news/world-middle-east-12307698

ดูรูปภาพล่าสุด
    จากเว็บ bbc.co.uk
    http://www.bbc.co.uk/news/world-asia-pacific-12771634

นำรูปภาพบางส่วน จากการ capture หน้าจอมาให้ชมกันครับ

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks itasian, PO, bookerian, IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    วันนี้ดูข่าวทางทีวี ในข่าวบอกว่ามีเจ้าหน้าที่อาสาสมัคร 50 คน เข้าไปดูแล ควบคุม แก้ปัญหา ภายในโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ที่มีสารกัมมันตรังสีกระจายอยู่ในระดับที่เป็นอันตราย หากไม่เสียชีวิตในเวลานั้น ก็อาจเสียชีวิตในเวลาไม่กี่ปีข้างหน้า ....

ขอบคุณในความเสียสละของทุกคนที่อยู่ตรงนั้น ขอบคุณเพราะเราอยู่บนโลกใบเดียวกัน

ขอให้ทุกคนปลอดภัย ได้กลับไปอยู่กับคนที่ตัวเองรัก
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks IAm, yourfwd0 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

37
    0/5
    "Fukushima 50" เจ้าหน้าที่ 50 คน ผู้ไม่ปรากฏหน้าตาและชื่อเสียงเรียงนาม แต่ได้อุทิศตนทำงานเพื่อป้องกันการรั่วไหลของเตาปฏิกรณ์ นับแต่เกิดเหตุ มีเจ้าหน้าที่เสียชีวิตไป 5 คน บาดเจ็บ 22 คน และสูญหายไปอีก 2คน 11 คนบาดเจ็บขณะเกิดการระเบิดไฮไดรเจนที่เตาปฎิกรตัวที่ 3

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ....

ขอบคุณในความเสียสละของทุกคนที่อยู่ตรงนั้น ขอบคุณเพราะเราอยู่บนโลกใบเดียวกัน

...

ภาพจำลองเหตุการณ์ Japan's 'fukushima 50' on the frontline

รายงานข่าว THE FUKUSHIMA 50 !

ภาพและคำบรรยายเหตุการณ์ THE 50 FACELESS MEN IN JAPAN NO ONE MENTIONS ...( NUCLEAR PLANT )

อ่านเพิ่มเติมที่ Last Defense at Troubled Reactors: 50 Japanese Workers

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
    Thanks bookerian, thai sacrifice, itasian, IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

PO is offline Trusted Member
    0/5
    กระทู้นี้ดีมากๆเลย

และขอขอบคุณคุณ iDnOuSe4 ในความพยายาม
    ที่อุตส่าแคปเจอร์หน้าจอมาลงให้ดูทีละรูป
    ... po po po...
    Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like bookerian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    "Furusato" - Homeland

Thanks bookerian, itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณ คุณ iDnOuSe4 ค่ะ ที่สละเวลารวบรวม รูปภาพ มาให้ได้ดู
    ..เศร้าค่ะ ..ทำใจไม่ได้ ถ้าเหตุการณ์นี้ เกิดขึ้นกับตนเอง..

ขอบคุณ คุณ bookerian และ คุณ yourfwd สำหรับข่าว ของเจ้าหน้าที่ 50 คน เพิ่งได้รู้ค่ะ

เจ้าหน้าที่อาสาสมัคร 50 คน เข้าไปดูแล ควบคุม แก้ปัญหา ภายในโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ที่มีสารกัมมันตรังสีกระจายอยู่ในระดับที่เป็นอันตราย หากไม่เสียชีวิตในเวลานั้น ก็อาจเสียชีวิตในเวลาไม่กี่ปีข้างหน้า ....
    นับแต่เกิดเหตุ มีเจ้าหน้าที่เสียชีวิตไป 5 คน บาดเจ็บ 22 คน และสูญหายไปอีก 2คน 11 คนบาดเจ็บขณะเกิดการระเบิดไฮไดรเจนที่เตาปฎิกรตัวที่ 3
    T-T
    อ่านทีแรก เฉยๆ รู้สึกว่า ไม่เกียวกับเรา
    แต่...ได้อ่านข้อความของคุณ bookerian ที่ว่า
    ขอบคุณเพราะเราอยู่บนโลกใบเดียวกัน
    ...
    ขอบคุณในความเสียสละ ของเจ้าหน้าที่ ทุกคน ทั้งๆที่รู้ว่า โอกาสรอดชีวิต โอกาสที่จะได้กลับบ้าน แทบไม่มี
    แต่...ทุกคนยอม เสี่ยง ตาย เพื่อ เรา ทุกคน

ขอให้เจ้าหน้าที่ ที่เสียชีวิต ไปสู่สุขคติค่ะ ...ขอให้คนที่บาดเจ็บ หายไวๆ ...และขอให้พบคนที่ยังสูญหายค่ะ เอาใจช่วยค่ะ
    Last edited by IAm; 03-22-2011 at 12:19 AM.

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน

0/5

"My father is still working at the plant... they are running out of food... we think conditions are really tough. He says he's accepted his fate...much like a death sentence..."
    A Closer Look at the 'Fukushima Heroes' Trying to Save Japan's Reactors (03.17.11)

รายละเอียดเพิ่มเติม จากข่าว Japan's Fukushima 50: Heroes Who Volunteered to Stay Behind at Japan's Crippled Nuclear Plants

A 27-year-old woman whose Twitter name is @NamicoAoto tweeted earlier this week that her father had volunteered for Fukushima duty.

A day later she tweeted, "I heard that he volunteered even though he will be retiring in just half a year and I my eyes are filling up with tears.... At home, he doesn't seem like someone who could handle big jobs...but today, I was really proud of him. And I pray for his safe return."
    Thanks itasian, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    คนงานฟูกูชิมะสวมหัวใจซามูไรกู้วิกฤตนิวเคลียร์ แม้รับรังสีเกินลิมิตแล้ว

เอเอฟพี - บุรุษกลุ่มหนึ่งกำลังต่อสู้เพื่อควบคุมวิกฤตนิวเคลียร์ญี่ปุ่นด้วยจิตวิญญาณ ของซามูไร โดยไม่สนใจถึงขีดจำกัดที่ร่างกายจะสามารถรับกัมมันตภาพรังสีได้

เจ้าหน้าที่บางคนมีความมุ่งมั่นในการทำภารกิจ ซึ่งพวกเขาเห็นว่าเป็นกุญแจสำคัญที่จะช่วยชาติในครั้งนี้ ถึงขนาดไม่พกเครื่องโดซิมิเตอร์ ดังนั้น นายจ้างไม่มีทางรู้เลยว่าบุคคลเหล่านี้ได้รับกัมมันตรังสีไปแล้วจริงๆ มากน้อยแต่ไหน

ทั้งๆ ที่รัฐบาลญี่ปุ่นเพิ่งประกาศยกระดับความรุนแรงของวิกฤตโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ฟู กูชิมะขึ้นเป็นระดับ 7 ทว่า ฮิโรยูกิ โคโนะ วิศวกรวัย 44 ปี กลับกำลังมุ่งหน้าเข้าไปยังแหล่งกัมมันตรังสีที่รั่วไหล แม้รู้อยู่เต็มอกว่า มันจะทำให้เขาป่วยในวันใดในหนึ่ง

เขาเล่าให้ฟังว่า “เจ้านายโทร.มาหาผมเมื่อ 3 วันก่อน เขาบอกผมว่า ‘สถานการณ์ที่นั่นร้ายแรงมากกว่าที่สื่อรายงาน มันอยู่เหนือคามคาดหมายของเราแล้ว คุณยังจะมาไหม?’ ”

“เจ้านายพูดแค่นั้น ไม่จำเป็นต้องคุยอะไรกันมาก เพราะเราต่างรู้ดีว่าสถานการณ์เลวร้ายจริงๆ” โคโนะพูดด้วยน้ำเสียงนุ่มนวล นิ่งเงียบเป็นช่วงๆ ระหว่างแต่ละประโยค

นายจ้างกับโคโนะไม่ได้พูดกันถึงเรื่องเงินตอบแทนหรือค่าชดเชยสำหรับ ความเสี่ยงต่อสุขภาพในระยะยาวแม้แต่น้อย โรคร้ายต่างๆ นานารวมทั้งมะเร็ง

เขาสำทับว่า “มันไม่เกี่ยวกับเรื่องเงินอีกต่อไป”

โรงไฟฟ้าฟูกูชิมะ ไดอิจิ ได้รับความเสียหายจากคลื่นสึนามิซัดทำลายพื้นที่ชายฝั่งตะวันออกเฉียงเหนือ ของญี่ปุ่น หลังเกิดแผ่นดินไหว 9.0 เมื่อวันที่ 11 มีนาคม เหตุการณ์ครั้งนั้นทำให้มีผู้เสียชีวิตอย่างเป็นทางการแล้ว 13,500 คน อีกกว่า 15,000 คนยังหายสาบสูญ และผู้คนนับแสนตกอยู่ในสภาพไร้บ้าน

ระบบหล่อเย็นเตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ล้มเหลวส่งผลให้แท่งเชื้อเพลิง ปรมาณูร้อนขึ้นโดยควบคุมไม่ได้ จนรัฐบาลต้องประกาศยกระดับวิกฤตนิวเคลียร์ครั้งนี้ให้เทียบเท่ากับอุบัติภัย โรงไฟฟ้าเชอร์โนบิล เมื่อ 25 ปีที่แล้ว

ฮิโรยูกิ โคโนะ วิศวกรภายใต้สัญญาจ้างช่วง ระบุว่า เขาได้รับมอบหมายให้ดูแลห้องควบคุมของโรงฟฟ้าฟูกูชิมะ ซึ่งตั้งอยู่ในอาคารต้านทานแผ่นดินไหว ณ ที่นั่น เขาจะได้รับกัมมันตภาพรังสีในระดับร้ายแรง โดยทุกๆ ชั่วโมงเขาจะได้รับรังสีเท่ากับที่คนปกติได้รับภายใน 1 ปี

งานเร่งด่วนของเจ้าหน้าที่ฟูกูชิมะ ไดอิจิ มีตั้งแต่การกำจัดน้ำปนเปื้อนกัมมันตภาพรังสี การเก็บกวาดซากปรักหักพังที่ปนเปื้อนรังสี การตรวจวัด ไปจนถึงการเชื่อมต่อสายไฟเข้ากับอุปกรณ์ต่างๆ เพื่อกู้ระบบหล่อเย็นให้กลับมาทำงานตามปกติให้ได้

ภารกิจที่โรงไฟฟ้าฟูกูชิมะ ไดอิจิ อาจเป็นงานชิ้นสุดท้ายในอาชีพของฮิโรยูกิ โคโนะ ซึ่งใช้ทั้งชีวิตอยู่กับอุตสาหกรรมนิวเคลียร์

บุรุษวัย 44 ปีผู้นี้ได้หยุดพักงานมาแล้วช่วงหนึ่ง และกำลังกลับไปเสี่ยงชีวิตอีกครั้งยังศูนย์กลางการรั่วไหลของกัมมันตภาพ รังสี ทั้งๆ ที่รู้ข่าวว่ามีเพื่อนร่วมงานคนหนึ่งได้รับรังสีเข้าร่างกายเกินกว่าปริมาณ ที่ควรได้รับตลอดชีวิต

ลูกจ้างคนหนึ่งของบริษัทโตเกียว อิเล็กทริก เพาเวอร์ (เท็ปโก) ซึ่งเป็นเพื่อนของโคโนะระบุว่า เครื่องโดซิมิเตอร์ของเขาแสดงตัวเลขใกล้ถึง 250 มิลลิซีเวิร์ต ถือว่ามากกว่าระดับที่คนทั่วไปได้รับภายในหนึ่งปีถึง 250 เท่า

ระดับกัมมันตรังสีจากภารกิจนี้สูงเกินกว่าที่กฎหมายญี่ปุ่นกำหนดไว้ มากมายนัก โดยคนงานโรงไฟฟ้านิวเคลียร์คนใดก็ตามที่ได้รับกัมมันตรังสีเกินระดับที่ กำหนดไว้ จะถูกถอดถอนออกจากงานดังกล่าวไปตลอดชีวิต

“เพื่อนของผมระบายให้ฟังว่า ‘ทำต่อไปไม่ได้แล้ว มันเกินขีดจำกัด ผมขอโทษที่คุณต้องกลับมา แต่ผมทำต่อไม่ไหวจริงๆ’” โคโนะเล่า นอกจากนี้ เพื่อนของโคโนะเล่าถึงเรื่องเพื่อนร่วมงานภายในโรงไฟฟ้า ซึ่งถอดเครื่องโดซิมิเตอร์ เครื่องตรวจวัดกัมมันตภาพรังสีออก ดังนั้นเจ้าหน้าที่จะไม่มีทางรู้ระดับรังสีสะสมของกลุ่มคนเหล่านั้น

“หากไม่มีคนงาน วิกฤตนี้จะไม่มีวันจบ” โคโนะกล่าว

ขณะขับรถออกมาจากบ้านของพ่อแม่ หลังจากเอ่ยคำร่ำลาเรียบร้อยแล้ว โคโนะระบุว่า พยายามไม่คิดถึงสิ่งที่กำลังรออยู่ ผมยอมรับความเสี่ยงนี้ ผมกำลังไป มันเป็นความรับผิดชอบของผม เขากล่าว “ตอนเล่นเคนโดสมัยเรียนอยู่ชั้นประถม มีอยู่คำหนึ่งที่เราใช้อยู่เสมอ นั่นคือ สงบสยบความเคลื่อนไหว”

“ซามูไรต้องสุขุมสงบเยือกเย็นอยู่เสมอ” เขากล่าว
    ข่าวจาก http://www.manager.co.th/Around/ViewNews.aspx?NewsID=9540000046390

........
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks iDnOuSe4, IAm, itasian, yourfwd0, Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook