Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: Prob.2 No paper ... Paperless

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5
    จากการได้สอนคณิตศาสตร์เด็ก ป.6 คนหนึ่ง เจอโจทย์ข้อนึงที่น่าสนใจ
    เลยเอามาฝากให้เพื่อนๆ ได้ลองทำกันครับ โจทย์มีอยู่ว่า

"ผลต่างของผลบวกของจำนวนคี่กับจำนวนคู่ตั้งแต่ 121 ถึง 920 เป็นเท่าใด"

ให้หาคำตอบ ด้วยใช้วิธีที่ไม่ใช่กระดาษทด

ขอขอบคุณภาพจากเวบ http://mninho.files.wordpress.com/2009/08/number.jpg

0/5
    ตอบ ศูนย์ รึเปล่าครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    โอ้โห ถึง 920 เลย ไกลจัง ขอไปคิดก่อนค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

Quote Originally Posted by l_zj View Post
    ตอบ ศูนย์ รึเปล่าครับ
    ขอบคุณครับที่ร่วมสนุก
    คิดอย่างไร หรือครับ ข้อนี้ สำคัญตรงวิธีคิด ครับ ซึ่งทำให้ได้ความรู้หนึ่งที่สำคัญมาก
    และละเลยไม่ได้เลยล่ะครับ

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    โอ้โห ถึง 920 เลย ไกลจัง ขอไปคิดก่อนค่ะ
    ขอบคุณครับที่ร่วมสนุก
    เลขค่อนข้างเยอะนิดนึงครับ แต่ สามารถคิดได้โดยไม่ใช่กระดาษทด
    ลองหาวิธีคิดดูนะครับ

ขอเพิ่มเติมครับ
    อยากให้ อธิบายวิธีคิด ครับ
    เพราะ การได้มาซึ่งคำตอบ สำคัญกว่า คำตอบ ครับ
    หากเรารู้ การได้มาซึ่งคำตอบ เราสามารถหาคำตอบซ้ำอีกกี่ครั้งก็ได้ครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    เพราะ การได้มาซึ่งคำตอบ สำคัญกว่า คำตอบ ครับ
    หากเรารู้ การได้มาซึ่งคำตอบ เราสามารถหาคำตอบซ้ำอีกกี่ครั้งก็ได้ครับ
    ชอบประโยคนี้ค่ะ มาคิดๆ ดูก็จริงด้วย
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    พอเจอโจทย์นี้แวบแรก
    ต้องบอกก่อนว่า
    เตรียมจะใช้สูตรตนมี

แต่พอบอกว่าต้องใช้กระดาษทดเนี่ย
    ต้องหยุดกึก แล้วคิดใหม่เลยทีเดียว

(นั่งคิดอยู่)
    .......
    .......
    .......
    คิดเสร็จแล้ว

โอ้ สุดยอดมาก
    เป็นโจทย์ที่น่าสนใจมากเลยค่ะ

ถ้าไม่ได้ หยุด โดยประโยคที่ว่าไม่ให้ใช้กระดาษทด
    ก่อนคิด ก็คงเลือกใช้ความรู้เดิม ๆ
    กลายเป็นโรคติดความรู้
    ทำให้ไม่ได้เห็นว่า คิดอีกแบบก็ได้
    แล้วมันก็ง่ายกว่าด้วย

ขอบคุณ คุณ itasian มากค่ะ

ที่นำโจทย์นี้มาให้ได้คิด
    และชอบประโยคนี้ด้วยคนกับคุณ bookerian

"เพราะ การได้มาซึ่งคำตอบ สำคัญกว่า คำตอบ ครับ
    หากเรารู้ การได้มาซึ่งคำตอบ เราสามารถหาคำตอบซ้ำอีกกี่ครั้งก็ได้ครับ"

คำตอบคือ ...400...

ตอบแล้วนะคะ แต่ต้องกด Ctrl A ถึงจะเห็นค่ะ(วิธีนี้ได้มาจากคนอื่นค่ะ
    นานมากแล้ว จำชื่อไม่ได้ค่ะ ขอโทษด้วยคะ และขอบคุณค่ะ)
    เพื่อว่า มีใครอยากหาคำตอบแล้วไม่อยากเห็นคำตอบก่อนคะ
    Last edited by Nakderntang; 09-25-2010 at 06:03 AM.

5
    0/5

Smile

ขอบคุณ คุณ bookerian และคุณ Nakderntang ครับ ที่ร่วมตอบคำถาม

หากเพื่ีอนๆ คนไหน อยากแสดงวิธีคิดของตน สามารถแสดงได้เลยครับ ตามสบายเลย
    หากลำบากในการพิมพ์ ผมแนะนำว่า ให้เขียนมือในกระดาษ แล้วสแกน save เป็น รูป
    แล้วเอามาโพสต์ก็ได้นะครับ ขั้นตอนยุ่งยากนิดนึง แต่ ก็สามารถทำได้ไม่ยากเกินไปครับ

และขอให้เพื่อนๆ คิดให้ได้ก่อนนะครับ ก่อนที่จะดูวิธีคิด หรือคำตอบของคนอื่นนะครับ

ขอบคุณมากครับ

0/5
    กลับมาคิดใหม่ครับ
    เห็นคุณ Nakderntang ได้คำตอบไม่เหมือนกัน
    เลยเอะใจว่าเราคิดตรงไหนผิดไปรึเปล่า^^

ก็เป็นไปตามนั้นจริงๆครับ ผิดเต็มประตูเลย
    ทั้งๆที่ครั้งที่สองใช้วิธีเดียวกัน แต่ได้คำตอบ = 400
    เลยกลับมาหาว่าผิดตรงไหนหว่า?

อ่อ เป็นจากบวกลบเลขธรรมดาๆผิด แทนที่ลบกันได้ 1 ได้เป็นศูนย์
    เลยจบอยู่แค่ตรงนั้น ตอบศูนย์ทันที อย่างรีบร้อน

ขอบคุณคุณ Nakderntang ที่มาบอกคำตอบ และ คุณ itasian ที่เตือนให้ ให้ความสำคัญกับวิธีคิด มากกว่าคำตอบ
    เพื่อนๆลองคิดดูครับ
    ไม่ยากอย่างที่คิด(คิดได้แล้วก็พูดได้เนาะ ^^)

5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ I_zj ครับ ที่ร่วมตอบคำุถาม

หากต้องการแสดงวิธีคิดให้ได้รู้กัน ก็ยินดีครับ
    หรือ หากต้องการเปิดโอกาสให้คนอื่นได้ลองคิด ลองตอบกันก่อน ก็ยินดีอีกเช่นกันครับ

ขอบคุณครับ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านตรงที่คุณ l_zj โพสต์ตอบ
    ก็มาสะดุด ตรงประโยคที่ว่า

"...เลยกลับมาหาว่าผิดตรงไหนหว่า?..."

ตอนที่ กลับมา ดู ที่ผิด ก่อน แล้ว หาคำตอบที่ถูก
    กับ ที่ ถ้า หาคำตอบ ที่ถูก ก่อน ไม่ได้หา ว่าผิดตรงไหน

ทำไม เลือก หา ผิด ก่อนเหรอคะ??

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook