Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: ชวนเพื่อนๆ ที่ซื้อขายส่งของผ่าน พกง.

mybigboss's Avatar
    mybigboss is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Smile ชวนเพื่อนๆ ที่ซื้อขายส่งของผ่าน พกง.

เห็นว่าเพื่อนๆ ในนี้มีกรณีหลากหลาย เช่นว่ารับของมาแล้วไม่ได้ของตามที่ต้องการ
    หรือได้รับของที่ไม่ตรงตามคนขายที่บรรยาย หรือได้รับของปลอมส่งมาให้แทน
    ในกรณีของสินค้าที่ไม่ได้มีโอกาสมาดูด้วยตนเอง
    แนะนำว่าให่ส่งของผ่านไปรษณีย์ระบบ พัสดุเก็บเงินปลายทางนะคะ

พัสดุเก็บเงินปลายทาง
    ทำง่ายมาก แค่ไปส่งของเหมือนส่งไปรษณีย์ทั่วไป
    เพียงแต่กรอกข้อความตามแบบฟอร์มที่ต้องไปของที่เจ้าหน้าที่ว่า
    ขอแบบฟอร์มส่ง พกง.
    แล้วกรอกตามแบบฟอร์ม
    แล้วก็ไปยื่นส่งเหมือนพัสดุทั่วไป
    พอของมาถึงที่ไปรษณีย์ของผู้รับ ทางไปรษณีย์จะออกใบให้ผู้รับมารับของเองที่ไปรษณีย์ค่ะ
    ผู้รับสามารถเปิดดูของก่อนได้ ถ้าไม่ยินดีรับของก็ปฏิเสธการรับของและส่งของคืนมาได้ค่ะ

แบบนี้ดีตรงที่ว่า ในกรณีที่เราไม่ได้มีโอกาสเห็นของก่อน จะได้ไม่ต้องจ่ายเงินก่อน
    สามารถป้องกัยในกรณีที่ของที่ส่งมาไม่เป็นไปตามรูป หรือป้องกันคนส่งของปลอมมาให้แทนก็ได้ค่ะ
    หรืออาจป้องกันลูกค้าที่ขอให้ส่งของไปก่อนแล้วโอนที่หลัง
    การส่งของแบบนี้สามารถขอให้คนที่ขายส่งแบบ พกง.ได้ โดนที่เมื่อเราเห็นของแล้วเป็นไปตามที่เค้าระบุ
    ก็ทำการจ่ายเงินผ่านไปรษณีย์มา แล้วทางไปรษณีย์จะออกเป็นธนาณัติหรือด้วนพิเศษเพื่อให้คนขายเอาเงินมาแลกเมื่อได้รับธนาณัติแล้ว แบบนี้จะได้ไม่มีปัญหาเวลาซื้อของโอนเลิยไปแล้วแต่ไม่ได้ของตามที่ต้องการ หรืออาจมีการโกงกันก็ได้คะ

เสียเวลานิดหน่อย แต่ว่าคุ้มกว่าเสียเงินมากค่ะ ได้ผลดีทั้งสองฝ่ายเลยค่ะ
    สอบถามได้ตามไปรษณีย์ทั่วไปค่ะ ต่างจังหวัดก็ส่งได้ค่ะ
    Thank You ... SBN.

junjira's Avatar
    junjira is offline Trusted Member
    0/5

Smile

การส่งของทาง พกง นั้นผู้รับไม่สามารถแกะดูของได้ก่อนก่อนที่จะจ่ายเงินรับของนะคะ เพราะถ้าแกะแล้วไม่รับของทาง ปณ ต้องรับผิดชอบนะคะในการส่งของกลับคืนผู้ส่งแล้วสินค้าถูกแกะแล้ว ที่ทราบเพราะเราส่งสินค้าทาง พกง ทุกวันค่ะ
    หลับๆหน่ะดีแล้ว ตื่นมาเด่วช็อปกระจาย

0/5

Talking

แต่แบบนี้นิวติว่ามันอาจจะมีข้อเสียนิดนึงนะคะ
    คือว่าค่าส่งแพงกว่าแบบ EMS เท่าตัว และคิดเพิ่มตามราคาของ
    นิวเคยส่งเป้ ป้าดาคืนคุณส้มไป เป็นเงิน 120บาท (ราคาเป้แค่1200)

และอีกข้อ คือถ้าผู้ซื้อขอเปิดดูของก่อน แล้วเกิดเปลี่ยนใจ ไม่รับของไว้
    หรือเปิดดูเห็นของจริงแล้วไม่ชอบ ทั้งๆสภาพที่ไม่แตกต่างจากรูปมากนัก
    แล้วไม่รับของไว้ และที่ร้ายที่สุดคือ ผู้ขายส่งของมาให้แล้ว แต่ผู้ซื้อไม่ยอมไปรับสินค้า
    ทำให้ไปรษณีย์ต้องส่งของกลับมายังผู้ขาย ซึ่งใช้เวลา30วันในการรอ ว่าผู้ซื้อจะไปรับของหรือไม่
    และกว่าของจะถึงผู้ซื้อ ทั้งๆที่ส่งแบบEMSก็ใช้เวลาประมาณ1อาทิตย์แล้ว
    จะทำให้เสียเวลา เสียโอกาส และเสียเงิน นิวว่าถ้าเป็นแบบนี้ มันไม่ยุติธรรมสำหรับผู้ขายเลยค่ะ

แต่ถ้าส่งไปแล้วผู้ซื้อไปรับของโดยที่ไม่มีปัญหาใดๆ อันนี้ถือว่าเป็นเรื่องดีค่ะ
    สบายใจทั้งผู้ซื้อและผู้ขายค่ะ

แต่จริงๆแล้วนิวก็ชอบนะ ทีผู้ขายจะส่งของแบบเก็บเงินปลายทางมาให้
    อย่างน้อยก็สบายใจได้แน่นอนว่าเราจ่ายเงินไปแล้วเราได้รับของแน่ๆน่ะค่ะ
    เรื่องของจริงของปลอม ไว้ว่ากันทีหลัง(อิอิ)

มีวิธีแนะนำอีกนิดนึง
    1 เมื่อผู้ซื้อได้รับใบให้ไปรับสินค้าจากไปรษณีย์ ให้รีบไปทันทีที่ว่าง
    2 จ่ายเงินก่อนที่จะรับสินค้า(เพื่อความยุติธรรมแก่ผู้ขายที่ตรงไปตรงมา)
    3 เปิดดูสินค้าที่ ที่ทำการไปรษณีย์ที่ผู้ซื้อไปรับของ เพื่อให้พนักงานไปรษณีย์
    เป็นพยานให้ ในกรณีที่ เป็นสินค้าปลอม หรือปิดปังตำหนิ ไม่เหมือนกับในรูปเลยซักติ๊ดเดียว
    แล้วค่อยเคลียกับผู้ขายทันที
    4 ถ้าผู้ขายอิดออด ไม่ยอมรับผิดชอบ ให้นำสินค้าไปแจ้งความ และนำใบแจ้งความ
    กลับมาที่ไปรษณีย์ที่ไปรับของ เพื่อให้ไปรษณีย์ อายัดธนานัตที่เราจ่ายค่าสินค้าไป
    แต่ต้องรวดเร็วนิดนึงนะคะ ต้องก่อนที่ผู้ขายจะเอาธนานัตไปขึ้นเงิน นับจากเราจ่าเงินไป
    ไม่น่าใช้เวลาเกิน2วันนะคะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

junjira's Avatar
    junjira is offline Trusted Member
    0/5
    เสริมจากคุณนิวนิดนึงค่ะ เวลาส่งของไปแล้วไม่มีผู้ไปรับซึ่ง ปณ จะส่งใบแจ้งเตือนให้ไปรับของ 2 ครั้ง ระยะเวลารวม 15 วัน แต่ถ้าผู้รับยังไม่สะดวกในการไปรับสามารถแจ้งทาง ปณ ให้เก็บของไว้ให้อย่าเพิ่งส่งกลับได้แต่จะต้องเสียเงินค่าเก็บรักษาวันละ 1บาทค่ะ แต่ถ้าของส่งกลับไปแล้วผู้ส่งต้องเสียเงินไปรับของกลับครึ่งนึงของจำนวนเงินค่าส่งที่เราฝากส่งไปรอบแรกค่ะ
    หลับๆหน่ะดีแล้ว ตื่นมาเด่วช็อปกระจาย

w_mod's Avatar
    w_mod is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นด้วยกับคุณนิว เกือบทั้งหมดค่ะ

เฮ้อ ทำไงดีจะ happy ด้วยกันทั้งสองฝ่าย

ยังไงซะ เวลาถ่ายรูปก็เอาแบบละเอียด ๆ ทุกซอกทุกมุม อย่าเม้มเนอะ
    เป็นแฟนแอร์ต้อง...อดทนเพราะแอร์ช้อป...เหลือทน

Comments from Facebook