Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 29

Thread: ปาย อิน เลิฟ

Hybrid View

Warning Points:
    0/5

ปาย อิน เลิฟ

จริงๆแล้วไม่มีอินเลิฟหรอกค่ะ แค่ตั้งชื่อตามกระแสนิดหนึ่ง
    ทริปเชียงใหม่ - ปาย 6-10 ธ.ค. ที่ผ่านมานี้เองค่ะ เอามาลงรีวิวไว้เป็นข้อมูลให้เพื่อนๆ ที่จะเดินทางขึ้นเหนือ ด้วยรถยนต์ ไว้พิจารณานะคะ

ปล.มีนางแบบประกอบในรูปเยอะไปหน่อย ขออภัยด้วยค่ะ ไม่ค่อยมีบรรยากาศสถานที่ล้วน :lol::lol:

เริ่มออกเดินทางจากกรุงเทพวันอาทิตย์ประมาณ 11.30 น.
    พยายามเหยียบทำเวลาสุดฤทธิ์เผื่อจะไปเดินถนนคนเดินที่ประตูท่าแพ และงาน NAP ที่ถ.นิมมานเหมินทร์ให้ทัน
    ปกติใช้เวลเดินทาง 6-7 ชม. แต่ครั้งนี้ใช้เวลา 8 ชม. เพราะ.............
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    V

ทำถนนค่ะ!!! มีหลายช่วงเลยที่ถนนคลุกฝุ่นแบบนี้ คิดว่าตอนนี้น่าจะราดยางเสร็จแล้วนะคะ
    แต่ก็มีบางช่วง(ระยะทางค่อนข้างยาว และจำไม่ได้ว่าช่วงจ.อะไร ทั้งขาขึ้นและลง) ผิวถนนล่อน แบบขับแล้วสงสารรถอ่ะค่ะ คนนั่งก็เกร็งท้องพยายามทำตัวให้เบาที่สุด
    ถ้าขับถึงช่วงนี้รถใครโหลดแป้ก แม็กโต ยางแก้มเตี้ย แนะนำให้ขับช้าๆนะคะ

มาถึงที่พัก White Chalet ประมาณทุ่มครึ่งค่ะ ที่พักอยู่คูเมืองด้านในใกล้ถนนคนเดินประตูท่าแพ
    ก่อนไปเราก็ถามว่ามีที่จอดรถหรือเปล่า เค้าก็บอกว่ามี จอดได้สบาย
    มาถึงมีให้ 2 ที่อ่ะ ส่วนคันอื่นๆก็ต้องจอดริมถนน แต่มีคุณลุง รปภ.ดูแลให้ค่ะ
    รูปแรกขอนุญาตเอารูปจากเวบมาให้ดูค่ะ

พอพักหายเหนื่อยก็ไปเดินถนนคนเดิน , งาน NAP แล้วก็แวะดูคอนเสิร์ตเล็กๆตรงแยก นิมมานฯ
    ไปทานข้าวกับเพื่อนสมัยแฟนฉันที่ร้านบ้านกับดอย ริมถนนซุปเปอร์ไฮเวย์ กลับมาสลบเหมือด

ผ่านไปสำหรับคืนแรก..... (ขออภัยไม่มีรูปเลยค่ะ)
    อยากจะเป็นแม่ค้า ดันมาเป็นลูกค้าซะนี่ เฮ้อ...

0/5
    เช้าวันที่ 7 ธ.ค.
    ตื่นมาทานอาหารที่ White Chalet เตรียมไว้ให้

อิ่มแล้วก็เก็บสัมภาระ Check out ออกเดินทางสู่เมืองปายกันค่ะ........
    วันที่ไปจะมีแก็งค์ Harley ไปพอดี เค้าก็จะมีรถกระบะขนสัมภาระของเค้าปิดท้ายขบวนเสมือน VIP
    ช่วงถนนว่าง พอเราจะแซงเค้าจะขับขึ้นมาปิดถนน 2 เลนเลยค่ะ ทำแบบนี้ประมาณ 10 นาที
    จนแฟนเราสติสัมปชัญญะขาด บีบแตรสนั่น เค้าเลยต้องหลบแล้วก็มีรถแซงตามมาเพรียบบบบบบ!!!

>>> จะไม่ให้แซงได้ไง Harley คันสุดท้ายขับช้าโดนแก๊งค์ทิ้งหมด จนเต่ากัดล้อได้

และแล้วก็มาถึงที่พัก "Pai a ars" ที่พักน่ารักมากค่ะ ติดริมน้ำปายเลย
    เจ้าของแนวมากเป็นคนกรุงเทพ แต่ติดใจเมืองปายเลยย้ายครอบครัวมาอยู่ที่นี่กันเลย

มีที่พักสองแบบค่ะ แบบแรกเป็นทรงกลมขึ้นไปนั่งดริ๊งค์รับลมหนาวได้ ข้างในเป็นสีๆ แต่ละห้องจะไม่เหมือนกันเลยนะคะ
    แบบที่สองเป็นโดมสีขาว ห้องน้ำแบบ out door เราพักแบบที่สองค่ะ แบบนี้น่าจะได้บรรยากาศลมหนาวมากกว่า อิอิ

ตรงข้ามที่พักมีบริการล่องแพแม่น้ำปายด้วยค่ะ 2 ชม. 700 บาท ไปดูบรรยากาศที่พักกันค่ะ

เจ้าของพร้อมลูกชาย "น้องเปรม"

ถ่ายกับน้องเปรมค่ะ ทะเล้นมากกกก

"น้องปาย" ลูกสาวคนโตค่ะ

เก็บสัมภาระแล้วก็ไปเช่ามอเตอร์ไซค์ที่ร้าน aya มาเป็น "แว๊นบอย สก๊อยเกิร์ล" กันเพื่อความคล่องตัวค่าาาาาาาา
    อยากจะเป็นแม่ค้า ดันมาเป็นลูกค้าซะนี่ เฮ้อ...

0/5
    พอได้มอ'ไซค์มาแว๊นแล้วก็ไม่รอช้า เป้าหมายแรก....

"วัดพระธาตุน้ำฮู" เป็นวัดเก่าแก่สมัยพระสุพรรณกัลยา
    และที่แปลกคือพระประธานในโบสถ์ จะมีน้ำไหลออกมาจากเศียรตลอดทั้งปี
    วัดก็เลยเอาน้ำจากเศียรมาผสมกับน้ำประปา ให้นักท่องเที่ยวตักกลับบ้านเอาไปบูชา อาบน้ำ กันตามสะดวกค่ะ

ปล.น้ำส้มคั้นสดที่นี่อร่อยมาก

ออกจากวัดขับต่อไปเรื่อยๆ ก็จะเป็น "หมู่บ้านยูนาน"
    เมื่อ 3-4 ปีที่แล้วมายังเป็นสถานที่เล็กๆเองค่ะ ตอนนี้ขยายใหญ่โต มีกิจกรรมให้ทำเยอะแยะ
    ขี้ม้า ขี่ล่อ อาหารยูนนาน ชิงช้ายูนนาน

เห็นพี่ม้าาาาาาาแล้วอดไม่ได้ ขอซักรูปเหอะก่อนกลับ.... อิอิ

ออกจากหมูบ้านยูนนานก็ 4 โมงเย็นแล้วเลยรีบแว๊นนนนน กันเพื่อจะมาลงแพล่องน้ำปายหน้า Pai a ars

แต่อดไปเพราะ แหกโค้งค่ะ!!!!!
    คุณแฟนขี่มอเตอร์ไซค์แหกโค้งคว่ำตอนขาลงจากหมูบ้านยูนาน กลิ้งเป็นลูกขนุนกันเลยทีเดียว
    จำอะไรไม่ได้นอกจากกรี๊ดค่ะ กรี๊ดอย่างเดียว กรี๊ดเพื่อ??????? งงตัวเองอยู่เหมือนกัน
    เราไม่เป็นอะไรมาก แค่หน้าผากฟาดพื้น ขาถลอก
    แต่คุณแฟนแขน 2 ข้างตั้งแต่ข้อศอกถึงมือนี่ยับเยินค่ะ และที่สำคัญหน้าท้องอันเซ็กซี่มันไถครูดไปกับถนน หนังหลุดไปเลยค่ะ หมดกัน สงสารมากอ่ะ
    ที่ระทึกกว่านั้น มีรถกระบะขับตามหลัง ถ้าเบรกไม่ทันมีกล้วยทับเละบนถนนแน่ๆ ค่ะ
    แต่คุณชาวดอยใจดีรีบลงมาช่วยประคองลุก ดูแลกันพักนึง ซึ้งใจมากค่ะ

ปล.ตอนนั้นคิดไม่ทันว่าควรถ่ายรูป อิอิ

0/5
    กลับมาที่พัก มานั่งทำแผลกันเอง
    อาบน้ำแต่งตัวพร้อมไปลุยกันต่อที่ถนนคนเดินค่ะ

"ข้าวปุก" เป็นงาผสมแป้งเอามาปิ้ง แล้วเค้าก็จะเอานมข้นกับงามาราดอีกทีค่ะ อร่อยดี

ร้านนี้เล่นมันส์สุด

รูปทางเข้าที่พัก pai a ars ตอนกลางคืนค่ะ โพสต์กันทั้งๆที่เจ็บแผล T_T"

0/5
    ตี5 วันที่ 8 ธ.ค. รีบบึ่งไปดูทะเลหมอก+พระอาทิตย์ขึ้นที่ห้วยน้ำดัง
    ระยะทางประมาณ 35 กม.จากเมืองปาย รถเยอะมากค่ะ โดยเฉพาะรถตู้ หลายสิบคันมาก
    คนเอยะมากกกก ด้วยค่ะ

ขากลับจากห้วยน้ำดังผ่านสะพานเหล็กแวะถ่ายรูปนิดนึง
    ปล.ที่นี่กระเป๋า+เสื้อยืดถูกกว่าในปายนะคะ ต่อราคาได้อีกด้วยค่ะ

ขาเข้าเมืองปาย เห็นที่พักสวยดีอยู่ข้างๆคอฟฟี่อินเลิฟเลยเข้าไปดู เพราะที่เก่าจองไว้คืนเดียว

"มาริปายรีสอร์ท" เป็นสถานที่ถ่ายทำเรื่อง ปายอินเลิฟค่ะ ที่พักน่ารัก มีหลายแบบ
    มีบ้านกลม บ้านเหลี่ยม บ้านรถ โชคดีมีลูกค้ายกเลิก 1 ห้อง เราเลยพักที่นี่ ได้ห้องเหลี่ยมค่ะ
    ที่นี่มีมุมถ่ายรูปเยอะแยะเลยค่ะ ใครผ่านไปอย่าพลาดนะคะ พี่เจ้าของยินดีให้แวะมาถ่ายรูปได้ค่ะ

ตอนนั้น 20 องศา แต่ชี้ 30 องศาเพื่อ?????

เดินไปถ่ายรูปต่อที่ คอฟฟี่ อิน เลิฟ

0/5
    กลับมา Check out ที่ Pai a ars ตอนบ่ายๆ แล้วก็บึ่งรถไปปางมะผ้า เที่ยวถ้ำลอดค่ะ
    จากปายมาปางมะผ้าทางสวยมากค่ะ โค้งโหดกว่าจากเชียงใหม่ขึ้นปาย เดินทางสะดวกแนะนำเลยค่ะ

ถ้ำลอดจะต้องนั่งแพจากไกด์ชาวบ้านเข้าไปนะคะ รอบละชั่วโมงครึ่ง 550 บาท
    ตอนจ่ายเงินทางเข้าอย่าลืมซื้ออาหารไปให้ปลาในถ้ำด้วยนะคะ ชื่อไรไม่รู้ แต่เยอะมากอ่ะ

ถ้ำลอดเป็นถ้ำขนาดใหญ่ ข้างในมีอยู่ 3 ถ้ำค่ะ ถ้ำเสาหิน, ถ้ำตุ๊กตา และถ้ำผีแมน ภาษาไทยใหญ่ คือ ผีเปรตค่ะ

โลงผีแมนที่เค้าคาดว่าโลงนี้น่าจะเป็นหัวหน้าเผ่าค่ะ เพราะตัวสูงมาก

"หินนมสาว" เต่งตึงดึ๋งดั๋ง

ภาพวาดโบราณรูปกวางเมื่อ 2-3 พันปีก่อน พี่ไกด์บอกว่าจางลงมากเพราะนักท่องเที่ยวชอบเอามือไปลูบค่ะ (ภาพจริงไม่ชัดเท่านี้ค่ะ)

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบรูปนี้อ่ะ น่าร้าก............. หวีท มากค่ะ
    *¤°•°• --» (¯`v´¯) «-- •°•°¤*
    ท่องไว้ .... เก่าไม่ไป ใหม่ก็ต้องไม่มา ....

princess-jannie's Avatar
    princess-jannie is offline Trusted Member
    0/5
    น่ารักเชียวววววววว

เกิดอาการอิฉาอีกแล้ววว 555

kimlink's Avatar
    kimlink is offline Trusted Member
    0/5
    หน้าหนาว..ก็คิดถึงปายทุกที ยิ่งเห็นรูป จขกท มาลง ก็ยิ่งอยากไปอีกครับ..ปกติไปทุกปีครับ....
    ขอบคุณสำหรับรูปนะครับ..คิดถึงปายจังฮู้ ...ปล.อย่าลืมกินส้มตำหน้าอำเภอด้วยนะครับ..ขอบอกว่าแซ่บหลายเด้อ..555+

0/5
    อ่านรีวิวทีไรมีความสุขเหมือนได้ไปเที่ยวด้วยทุกที ^^

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook