วันนี้ได้โอกาสไปทานมื้อเที่ยงที่ภัตตาคารหูฉลามสกาล่ามาค่ะ
จริงๆแล้วไม่เคยไปทานที่ร้านนี้เลยล่ะ
ร้านนี้เปิดมานานมากแล้วด้วยค่ะ
ประมาณสามสิบกว่าปีได้ล่ะมั้ง
ร้านตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามโรงหนังสกาล่าค่ะ

หน้าร้านค่า ^^

มีป้ายด้านข้างร้านด้วย

ชั้นล่างกับชั้นสอง จะเป็นส่วนโต๊ะอาหารธรรมดา
ส่วนถ้าเป็นห้อง จะอยู่ชั้นสามค่ะ

โต๊ะจีนก็ต้องมีโต๊ะหมุนอยู่แล้ว

เริ่มเรียกน้ำย่อยด้วยกระเพาะปลาผัดแห้งกับกุ้งค่ะ (ไม่ใช่กุ้งแห้งกับกระเพาะปลานะ)

รสชาดดีเลยค่ะ กระเพาะปลาแห้งกำลังดี และกุ้งก็ตัวขนาดเต็มปากเลย

หูฉลามหม้อดิน
ในรูปเป็นแบบธรรมดานะคะ
ใต้หม้อจะมีไฟค่ะ ทำให้น้ำเดือดมากๆ อย่างร้อน ฮ่า... อย่าลืมเป่าก่อนกิน

พนักงานเค้าบอกว่า ทุกราคาขนาดหม้อดินจะเท่ากันหมด
แต่ว่าจะต่างกันตรงที่ชนิดของเนื้อหูฉลาม และปริมาณเนื้อค่ะ
เค้าให้ปูเยอะมากเลยอ่า
ที่นึงจะทานได้ประมาณ 2 คน ค่ะ
แต่ถ้าไป 3 คน สั่ง 2 หม้อ กำลังดีเลย
(หม้อใหญ่กว่าที่คิดไว้เยอะค่ะ พอตอนเค้ายกมาเสิร์ฟ ยังแบบ ดีนะที่ไม่สั่งคนละหม้อ ไม่งั้นไม่ต้องกินอะไรอีกแล้วเนี่ย เต็มท้องแน่ๆ)

กุ้งใหญ่กับคะน้าผัดน้ำมันหอย

กุ้งตัวใหญ่ดีนะ แต่ไม่แกะเปลือกให้หมดอะค่ะ
รสชาดดี ไม่เผ็ดด้วย
ขายเป็นจานนะคะ ไม่ได้ขายเป็นตัว

ก้ามปูน้ำแดงหม้อดิน

รสชาดจะคล้ายๆกับหูฉลามน้ำแดงเลย แต่ว่าจะเป็นก้ามปูอย่างเดียวค่ะ
ขายเป็นหม้ออีกเช่นกัน ขนาดเท่ากัน
อันนี้สั่งหม้อเดียว ทานทั้งโต๊ะเลย แบ่งกันคนละก้ามสองก้าม

บะหมี่ราดหน้าปู
(แอบแบบว่า จานนี้ถูกมาก จานใหญ่ 80 บาทเอ๊งงง)

เป๋าฮื้อผัดกุ้งค่ะ
(จานนี้ขอไม่คอมเม้น เพราะว่าเราไม่กินเป๋าฮื้อ
แต่พ่อเราบอกว่าอร่อยดี หนืดๆ และหอมๆ ค่ะ)

ขาห่านวุ้นเส้นอบหม้อดิน
(เปลี่ยนวุ้นเส้นเป็นบะหมี่ หรือจะไม่ใส่เลยก็ได้นะคะ)

เป็นสาวเป็นนางแต่ชอบกินขาห่านชะมัด
ร้านนี้เค้าหั่นขาห่านเหลือชิ้นไม่ใหญ่ พอดีๆคำ แต่ว่ามันดูไม่อลังเท่ากับมาแบบขาใหญ่ๆทั้งขาอะ
โดยส่วนตัวแล้วเราชอบแบบมาทั้งขาเลย เดี๋ยวค่อยหั่นเอง (จะได้นับได้ด้วยว่าหม้อนึงมีกี่ขา แบบนี้นับไม่ถูก )
แต่ก็อร่อยดีค่ะ
ขอตินิดนึงตรงที่มีเม็ดผักชีเยอะมากๆเลย แล้วมันจะไปติดกับวุ้นเส้น กินที เม็ดผักชีเต็มปากเต็มคำ รสแรงงงงเกิน ต้องค่อยๆเขี่ยออกเองอะค่ะ

ของหวานที่นี่จะมีแค่รังนก กับ แปะก๊วย นะคะ

เราสั่งแปะก๊วยเย็น

น้ำแข็งของร้านนี้ เค้าทำจากน้ำเชื่อมค่ะ !!
กินนานแค่ไหน ก็ไม่จืดเลย ชอบนะเนี่ย

วันนี้ไปกันเจ็ดคนค่ะ ทานกันประมาณ 2 ชม. เช่นเดิม
กินหมดเกลี้ยง อิ่มกำลังพอดี ไม่มีเหลือให้ต้องห่อกลับบ้านเลย ดีจัง

ฝาก ทางเลือกน่ารักๆค่ะ

Mayflower @Dusit Thani
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=283197

เทวัญดารา-เพลินวาน-ร้านเค้กใกล้วัง
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=277569

ขอบคุณนะค้าที่เข้ามาชมกัน