งง ค่ะ ขอระบายหน่อยนะคะ
เพิ่งเคยเจอเหตุการณ์นี้นะคะ

เนื่องจากวันนี้เข้าไปร้านค้าออนไลน์ ร้านนึงคะ
เพื่อติดตามผล..

เรื่องมีอยู้ว่า เกี่ยวกับ Blacklist ซึ่งโดนกะตัวเองไม่รู้ตัวค่ะ

คือว่าเมื่อวันที่ 12/02/2553 เราบังเอิญเข้าไปร้านค้า ร้านนึงและเจอกระเป๋าตังค์ coach ที่ถูกใจมากค่ะ
และก็คิดอยู่ประมาณ ชั่งโมง และก็ตัดสินใจกด เพราะเออ ok แบบถูกใจ และทางร้านแจ้งว่าสินค้าเค้ารับจอง
เพราะสินค้าเค้าอยู่ระหว่างเดินทางมาไทย ทางร้านเค้าส่งของออกมาไทยก่อนที่แล้วจะสั่งอยู่แล้วนะคะ
ไม่ใช่สินค้าที่เราไป Pre นะคะ แต่สินค้าเป็นสินค้า IN-stock ร้านเค้าเองค่ะ

ซึ่งวันที่ 13 ทางร้านเค้า CF กลับมาค่ะ ว่ารบกวนโอนภายใน 2 วัน เราก็ได้คะ
ตั้งใจจะโอนวันที่ 14 ค่ะ แต่ในขณะนั่งคิด อยากลองเช็คราคาใน SBN เผื่อมีรุ่นเดียวกัน

พอลองนั่งดูราคา coach รุ่นนี้ว่าที่นี่ขายเท่าไหร่
ก็อีกนั่นแหละ ดวงดีหรือดวงตกคะเนี่ย

ที่เจอราคาถูกกว่าหน่ะคะ ที่ร้านออนไลน์ร้านนัั่นขาย 5250 บาท
แต่มาเจอของชาว SBN ขาย coach รุ่นเดียวกันเลยนะคะ 4500 บาทค่ะ (ถูกว่า 750 บาทค่ะ)
ก็คิดว่าอยากได้ของถูกว่าค่ะ

ก็แอบเครียดเหมือนกัน ว่าไป CC เค้าจะโกรธไหมน้อ
แต่เราก็อยากได้ราคา 4500 เลยรีบส่งเมล์ไป CC แต่คิดว่าดีกว่าเงียบหายเน้อ

ยังไงก็รีบส่งเมล์ไป CC ที่ร้านเค้าทันที เพราะเพิ่งผ่านมา 1 วัน ไม่ได้หายไปนานเลย

ก็ทางเมล์ CC ไปแจ้งพี่เค้าว่า.. แง่ๆๆ แจงต้องขอโทษเป็นอย่างมากค่ะ แจงต้องขอยกเลิกการจองนะคะ

พอดีไปเจอรุ่นเดียวในเว็บ sbn ค่ะ ราคาถูกกว่าเลยขออนุญาติ cc
นะคะ ไว้โอกาศหน้าแวะมาอุดหนุนอีกครั้งนะคะ

ขอโทษด้วยจริงๆ ค่ะ

ตอนนั้นคิดว่าเรามีสิทธิ์ ไหมน้อที่จะยกเลิก แต่เราก็คิดว่าเราไม่ได้เงียบหาย หรือว่าไปทำให้เค้าเสียหายอาไรมากค่ะ
เพราะก็คิดว่าพี่เค้าน่าจะเข้าใจ อีกอย่างก็คุยที่เมล์ ไม่ได้ไปว่าหน้าร้าน ว่าเค้าขายแพงเลยนะคะ

แต่ พอดีวันนี้ไปเช็คกระทู้ blacklist เพิ่งทราบว่าร้านนี้เค้า กดสั่งลงตะกร้า คือ CF ไม่ให้ CC ซึ่งเราก็เพิ่งรู้
เลยไปตอบกระทู้เค้าและถามไปวันที่ 15 ว่าอย่างหนูจะโดนไหมคะ เพราะเราไม่ได้หวังว่าจะโดนเพราะก็อยากจะมาอุดหนุนเค้าอีก

แต่พี่เค้าบอกว่า... คุณจุ๊บแจง กดสั่งซื้อแล้ว CC เป็น Black List ของทางร้านแน่นอนคะ

ที่ร้านเขียนไว้ชัดเจนแล้วคะ

กดสั่งซื้อแล้ว ไม่โอนเงินตามเวลาที่กำหนด หายเงียบไป

ตามเท่าไหร่ก็ไม่โอน ไม่ติดต่อกลับก็เป็น Black List ของร้านคะ

เลยงงค่ะ งง ที่ว่ามาบอกว่า ... เราหายเงียบเลยนะคะ ตามเท่าไหร่ก็ไม่โอน

ไม่จริงเลยนะคะและเค้าก็ไม่ได้มาตามเราเลยสักนิดว่าจะโอนเมื่อไหร่
เพราะเหตุการณ์มันเกิดขึ้น ในวันที่กดสั่งสินค้ากดวันที่ 12 และขอ CC วันที่ 14 ก็เมล์ไปแจ้งนะคะ

แต่เค้าไม่ตอบเมล์เรากลับด้วยซ้ำค่ะ
กลับมาบอกว่าเราจะได้เป็น blacklist แน่นอน ในวันที่ 16 หน่ะคะ

แจงก็ไม่ได้ไปสั่งมั่วนะคะ จริงๆตั้งใจซื้อกะเค้า แต่ในเมื่อเราเจอของถูกว่า ทำไมเราไม่มีสิทธิ์หรอคะ
ซึ่งร้านออนไลน์ร้านนี้ เราเคยซื้อกะเค้าแล้วด้วยนะคะ 1 ครั้ง กระเป๋า kipling ราคา 3000 up ค่ะ

แต่เลยอยากถามความคิดเห็นทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะคะ คุณคิดยังไงค่ะ???

แจงเองก็ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ จริงๆ จะไม่คิดมากก็ได้นะคะ
แต่ในเมื่อเรามาลองคิดดูแล้ว ไม่รู้ว่าเข้าข้างตัวเองมากไปป่าวเลยมาเราสู่กันฟังค่ะ

แจงไม่ได้เป็นลูกค้าอย่างเดียวนะคะ สายเลือดแม่ค้าก็มีค่ะ ขายของ SBN ลูกค้า CC ไม่ได้บอกมีเยอะแยะไปค่ะ
แต่ก็เข้าใจลุกค้า ว่าคงมีเหตุจำเป็น และไม่ได้ต่อว่าใคร และห้ามใครมาซื้ออีกค่ะ

แต่พอเจอกะตัวเองก็ไม่เข้าใจคะ ว่าประเด็นที่เค้าจะมา blacklist เราเนี่ย มันพอแล้วหรอคะ

การเป็น blacklist แค่กดแล้ว CC 1 ครั้ง เหตุผลมันเพียงพอแล้วหรอคะ
คุณอาจจะเสียลูกค้าดีๆ ไปก็ได้นะคะ......

ขอบคุณทุกท่านที่รับฟังนะคะ และทุกความคิดเห็นนะคะ
ตอนนี้กระเป๋าเจ้าปัญหาแจงก็ได้สั่งชาว SBN ไปแล้วนะคะ
และก็ต้องขอโทษด้วยนะคะแม่ค้าร้านนั้นด้วยที่เราไป CC
เราเองก็รู้สึกแย่ที่คิดเร็วไปนิดค่ะ