Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 23

Thread: .....เมนูโปรดของเพื่อนๆมีอะไรกันบ้างค่ะ.......?????? ^^

kadjang's Avatar
    kadjang is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Smile .....เมนูโปรดของเพื่อนๆมีอะไรกันบ้างค่ะ.......?????? ^^

**วันนี้อยากจะมีเมนูอร่อยๆ มาแลกเปลี่ยนกับเพื่อนๆนะค๊ะ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ชอบทานอะไรกันบ้าง เป็นอาหารสุดโปรดประจำบ้าน แล้วถ้าเผื่อมีเมนูโปรด ที่พอจะแนะนำกันได้ ก้ออยากจะขอสูตรบ้าง เผื่อจะได้เอาไปลองทำ ขอแลกเปลี่ยนวิชาหน่อยนะค๊ะ ^^

เริ่มจากเรามีเมนูโปรด ที่ชอบกันทั้งครอบครัว อาหารง่ายๆที่เห็นกันอยู่ทั่วไปตามร้านอาหาร ก้อคือ " ปูผัดผงกะหรี่ " ค่ะ
    วิธีทำของเค้า ก้ออาจจะมีหลายสูตรนะค๊ะ แล้วแต่ชอบ แต่วันนี้เราขอเสนอในแบบของเรา เริ่มจาก...

เครื่องปรุง......

- ปู - ไข่ไก่
    - กระเทียม - ต้นหอม, หอมใหญ่
    -ขึ้นฉ่าย - น้ำพริกเผา
    - น้ำตาลทราย - พริกชี้ฟ้าแดง 1-2 เม็ด
    - นมสด - ผงกะหรี่ , พริกไทย
    - ซอสหอยนางรม - ซีอิ้วขาว
    - น้ำมัน - น้ำซุป (( หรือน้ำเปล่า))

เครื่องปรุงเราจะทำเป็น 2 ส่วนนะค๊ะ
    ถ้วยที่ 1 น้ำมันหอย ซีอิ้วขาว น้ำตาลทราย อย่างละ 2 ช้อนโต๊ะ
    ถ้วยที่ 2 นม (( 1 ถ้วยตวง )) น้ำพริกเผา ผงกะหรี่ อย่างละ 2 ช้อนโต๊ะ ไข่ไก่ 2 ฟอง ** ((( ถ้าไม่ชอบเผ็ดก้อไม่ต้องใส่น้ำพริกเผา )))

วิธีทำ 1. ใส่น้ำมันลงกะทะ เจียวกะเทียมให้พอเหลือง

2. ใส่ต้นหอมส่วนโคน ( สีขาว ) ลงไปผัด ( หอมใหญ่ ถ้าชอบ ) ใส่ปูลงไป ใส่น้ำซุปครึ่งถ้วย ถ้าไม่มีใช้น้ำเปล่าก้อได้ เพื่อไม่ให้แห้งจนเกินไป

3.ใส่ซีอิ้วขาว (( ถ้วยที่ 1 )) ลงไป

4.ผัดจนเข้ากันใส่ถ้วยที่ 2 ลงไป

5.ผัดจนน้ำแห้งขลุกขลิก ใส่ต้นหอมส่วนสีเขียว พริกชี้ฟ้าตกแต่ง เป็นเสร็จค่ะ

** แค่นี้ก้ออร่อยได้แร้ววว **

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member
    0/5
    ^^น่าทานเชียว ของเติ้ลชอบกินอะไรที่เป็นน้ำๆไม่มีเส้น
    เช่น ต้มยำ หรือเกาเหลาครับ
    ^^Love city glow *deLaCour

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    woooww น่ากินจังครับ
    ขอบคุณสําหรับเมนู อร่อยๆ....
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

Tinuviel is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบปูเนื้อเหมือนกันค่ะ แต่เราชอบเอาไปนึ่งซีอิ๊วววววว แผล่บๆๆ หิว ^___^
    อยากได้น๊า...
    Classic jumbo caviar GREY โซ่ทอง(สงสัยต้องมือสอง) // Classic jumbo caviar GREY โซ่เงิน(นี่ก็คงต้องมือสอง) // GST caviar GREY โซ่เงิน(รอมือสองอีกแหง) // GST caviar RED lipstick

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    เมนูโปรดที่จะต้องมีแทบทุกวันก็ต้องน้ำพริกผักลวก หรือผักสดก็ได้ค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5
    น้ำพริกะปิ...ปลาทูตัวใหญ่ๆ....และต้องเป็นฝีมือแม่เท่านั้น...อร่อยเหาะ

ส้มตำปู-ปลาร้า....ของโปรดมาก....หิวเลย

แกงส้มชะอมไข่ทอด....ว้าว....กับข้าวสวยร้อนๆๆ...อืม..
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

0/5

เข้ามาแล้วหิวเลย

ขอส้มตำซักจาน ขนมจีนซักหน่อยก็พอแล้วค่ะ

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    ชอบกุ้งทอดกระเทียมพริกไทย 55555555
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

0/5
    เมนูโปรดของเราเลยนะคะ

พูดแล้วหิวววว

อาหารฝรั่ง

ต้อง ซีซาร์สลัด โปะ ฟัวกรา (ตับห่านค่ะ) โรยเบคอนกรอบ
    พาเมซานชีส และปลาร้าเองโชวี่

ขาแกะ ทานกับมันบดหรือเฟร้นฟรายก็ได้
    Side Dish เป็นผักขมนะคะ ทานกับเกรวี่ หรือ มินต์ซอส
    อร่อยเหาะ หรือราดด้วยน้ำจิ้มแจ่วก็สุดยอดไปเลยค่ะ

อาหารไทยต้องนี่ค่ะ

ข้าวราดกระเพราไข่เยี่ยวม้าใส่หมูกรอบ ๆๆๆๆ ด้วยนะคะ
    โรยด้วยกระเพรากรอบเยอะ ๆ พูดแล้วหิวววจัง

แล้วก็ ข้าวราดดอกกุ้ยช่ายผัดตับ ใส่พริกด้วยนิดนึง
    โปะไข่ดาวกรอบ ๆ ค่ะ ทานทุกวัน ทุกเช้าเลย

อาหารญี่ปุ่น
    นี่เลยค่ะ ทานทุกครั้งทุกมื้อ โซบะเย็น กุ้งเทมปุระ ใส่วาซาบิด้วย ตอกไข่นกกระทาดิบลงไป สุดยอดไปเลยจ้า

อาหารเกาหลี
    ขนมจีนผัดกับปลาหมึกค่ะ อร่อยมากกก ใส่ซ๊อสของเกาหลีสุดยอดไปเลยค่ะ ยังหาที่ทานไหนที่ไทยอร่อย ๆ ไม่ได้เลยซักทีค่ะ

อาหารจีน
    ซี่โครงหมูนึ่งเต้าซี่ค่ะ ต้องมีกระดูกอ่อนหมูด้วยนะคะ อร่อยมากเลยค่ะ
    ขาห่านอบหม้อดิน จิ้มน้ำจิ้มรสเด็ด ๆ นะคะ

สุดท้ายนะคะ อันนี้อย่าบอกใครเชียว

ไวไวหมูสับค่ะ เส้นอร่อยมากกก

มาม่าต้มยำใส่ปลากระป๋อง อิอิ
    You know u love me....XoXo "Gossip GirL"
    ติดงอมแงมไม่ได้นอนเลย แง๊ว

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5
    ข้าวราดหมูสับทอดกระเทียม+ไข่เจียว

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook