Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: เที่ยว Swiss + Italy 10 วัน ขอคำแนะนำหน่อยค่า

Warning Points:
    0/5

Wink เที่ยว Swiss + Italy 10 วัน ขอคำแนะนำหน่อยค่า

ช่วงต้นปีหน้ามี Plan จะไปเที่ยวซัก 10 วันน่ะคะ (ไปเที่ยวเองน่ะคะ) อยากไป Swiss - 4 วัน >>> Italy - 5 วัน

แต่พอดียังไม่เคยไป Europe เลยค่ะ ทำให้ไม่มี idea เกี่ยวกับสถานที่เที่ยวว่าอันไหนควรจะเริ่มที่ไหนก่อน-หลัง ตามเส้นทางที่เหมาะสม แต่อยากเริ่มที่ Swiss ก่อนเพราะว่าจะเที่ยวอย่างเดียว แล้วค่อยไป Shopping ก่อนกลับที่ Italy (ว่าจะแวะ The Mall / Space Outlet ด้วยน่ะคะ จะได้ไม่ต้องขนของเยอะ)

รบกวนเพื่อนๆ ใครมีประสบการณ์ หรือ แผนการเดินทางใน 2 ประเทศนี้มาก่อน ช่วยแนะนำ หรือส่งข้อมูลให้หน่อยนะคร้าาา หรือใครอยากจะแนะนำสถานที่เที่ยวก็เชิญนะคะ

ขอบคุณมากๆ ค่า

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member
    0/5
    ^^มารอฟังด้วยคน เคยไปแต่กับครอบครัวไปไม่ค่อบครบ
    ไม่เคยไปกับทัวร์สักที รอฟังด้วยนะครับ
    ^^Love city glow *deLaCour

0/5
    ดีจังค่ะ.. มีคนรอดูเป็นเพื่อนด้วย

toom's Avatar
    toom is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่แน่ใจว่าพี่เตรียมเรื่องที่พักหรือยังนะคะ แต่มีที่นึงที่สวิส แนะนำเลยคะ ถ้าไป Luzern ต้องที่ Hotel Alpina Luzern เลยคะ ราคาถูก สะอาด ใกล้สถานีรถไฟ สะดวกมากคะ พนักงานบริการเยี่ยม ถ้าแวะไปที่นี่แนะนำนะคะ ที่อิตาลี รอเพื่อนๆเพิ่มเติมนะคะ ขอใหสนุกนะคะ

0/5
    ยังไม่ได้จองตั๋ว กับ ที่พักเลยค่ะ ตอนนี้กำลังทำตารางการเที่ยวอยู่น่ะคะ
    มีพักที่ Luzern ด้วย ขอบคุณ K.Toom มากนะคะ สำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์ พรุ่งนี้จะเข้าไป check ดูเลยค่ะ

ขอบคุณค่า

0/5
    เราไปมาปีนี้ และไปเที่ยวกันเองกับคุณฝาชี
    แนะนำให้ใช้รถไฟเป็นการเดินทางหลักนะคะ หาข้อมูลได้ที่ www.eurorail.com

ที่พักเราแนะให้พักใกล้รถไฟจะสะดวกและประหยัดเวลาที่สุดค่ะ
    ช่วงหน้าหนาวจะมีเวลาเที่ยวได้น้อยนะคะ เพราะมืดเร็วค่ะ

ไม่จำเป็นต้องซื้อตั๋วรถไฟจากเมืองไทย เราไปซื้อที่โน่นราคาถูกกว่าซื้อที่ดีทแฮลม์(ไทย)พอสมควร
    วางแผนจากเมืองไทยว่าจะเริ่มและจบที่เมืองไหน แล้วค่อยเลือกเวลาเดินทางที่โน่น
    ที่สำคัญค่ะ ค่าตั๋วรถไฟ+ค่าจองที่นั่ง(ค่าจองไม่เท่ากันในแต่ละประเทศ) = ค่าตั๋วรถไฟที่แท้จริงค่ะ

ตั๋วรถไฟชั้นหนึ่งจะต้องระบุที่นั่ง ถ้าไม่จองที่นั่งล่วงหน้าต้องไปนั่งที่ตู้ชั้น2 หรือ 3 ค่ะ
    อย่าลืมเผื่อเวลาเดินทางบนรถไฟ และเผื่อเวลาหาชานชลาด้วยนะคะจะได้ไม่ตกรถ
    อย่าลืมเช็คด้วยนะคะว่าสถานที่ที่จะไป หยุดวันไหนบ้าง จะได้ไม่เสียเที่ยวค่ะ

วันเที่ยวอิตาลีน้อยไปรึเปล่าคะ โรมไม่น่าจะน้อยกว่า2วัน เวนิส1-2คืนน่าจะดีค่ะ
    มิลานถ้าช๊อปวันเดียวไม่พอแน่ๆ ถ้าไปเมืองอื่นอีกก้อต้องมากกว่า5วันแน่ๆค่ะ
    ไม่งั้นเหนื่อยเกินไปค่ะ

เที่ยวโรมให้ซื้อตั๋วhop on-hop off(รถโค้ทสองชั้นเปิดหลังคา สามารถจะขึ้น-ลงกี่ครั้งก้อได้ในแต่ละวัน)
    สะดวกมาก รถจอดส่งด้านหน้าสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญๆในโรมเกือบทุกจุดค่ะ
    แค่วาติกันก้อเกินครึ่งวันแล้วค่ะ(ต่อแถวเพื่อซื้อตั๋วเข้าชมก้อนานมากกกกกแล้วค่ะ)
    วาติกันถ้าไปจะไม่เสียใจเลยค่ะ ศิลปสวยจนไม่เชื่อว่านี่คือฝีมือมนุษย์
    เราเองก้อจะกลับไปวาติกันอีกครั้งแน่ๆ
    ไปแถวน้ำพุเทรวี่ ให้ระวังกระเป๋าด้วยนะคะ เพราะเราเห็นคนโดนวิ่งราวต่อหน้าเราเลย

โรมไปเวนิสใช้เวลา4ชั่วโมงโดยรถไฟ(ถ้าจำเวลาไม่ผิดนะ) นั่งรถไฟไปที่เกาะเวนิสได้เลย
    ที่พักที่เวนิสควรอยู่ใกล้ๆแกรนด์คาแนลจะได้เดินทางง่าย เมืองนี้หลงทางง่ายมากกก
    แหล่งท่องเที่ยวส่วนมากอยู่บริเวณจตุรัสซานมาร์โก้ค่ะ เกาะมูราโนจะอยู่ใกล้ๆเวนิส
    แต่ของบนมูราโรจะแพงกว่าเวนิส ให้กลับมาซื้อที่ร้านแถวๆจตุรัสซานมาร์โก้จะดีกว่าค่ะ

เวนิส-มิลาน นั่งรถไฟพักใหญ่ค่ะ มิลานน่าจะพักใกล้ๆสถานนีรถไฟนะคะ
    แถวๆดูโอโมมีGUCCI Coffee corner ด้วยนะคะ มีเวลาลองแวะดูค่ะ
    ร้านPrada ไม่ควรพลาดอย่างแรง อย่าลืมลงไปชั้นใต้ดินด้วยนะคะ
    แวะไปArmani ด้วยนะคะ(มีชา/ชอคโกแลต/แยมArmani เก๋ๆขายค่ะมีขายที่นี่ที่เดียวเท่านั้น)
    ถ้ามีเวลาแวะไปดูรูป The Last Supper ต้นฉบับที่เมืองนี้ด้วยนะคะ(จำไม่ผิดปิดวันจันทร์ค่ะ)

เอ้าท์เลตมิลานจะอยู่นอกเมืองถ้าจะไป อย่าลืมเผื่อเวลาด้วยค่ะ
    ร้านเยอะมาก ของน่าซื้อมากกกก ราคาก้อเก๋กู้ดสุดๆ

ที่สวิสไม่เซียนเลย เพราะไปแค่เมืองโลซาน แหล่งท่องเที่ยวที่นี่อยู่ใกล้ๆสถานนีรถไฟค่ะ
    เดินเล่นได้ค่อนข้างหมดในเวลาประมาณครึ่งวัน
    ห้ามเลือกโรงแรมโนโวเทล/โลซาน นะคะ เพราะอยู่นอกเมือง(เราไปพักที่นั่นมาไม่มีอะไรเที่ยวเลย พลาดอย่างแรง)

ขอให้เที่ยวให้สนุกค่ะ

0/5
    เมื่อครั้งที่แล้ว ไปอิตาลี อาทิตย์นึง สาม เมือง เวลายังไม่พอเลยคะ เหนื่อยมากๆ
    ครั้งที่แล้วไป มิลาน ฟรอเร้นส์ แล้วก็โรม

ได้ไป the mall outlet เหมือนกันคะ หมดเวลาไปวันเต็มๆ นั่งรถไปกลับก็ สามเกือบสี่ชม แล้วอะคะ
    นั่นขนาดนั่งรถเที่ยวเช้าที่สุดแล้วนะคะ คนค่อนข้างเยอะ เผื่อเวลานะคะ เพราะว่าเดี๋ยวจะเสียดายว่า ซื้ออันนี้ ลืมซื้ออันนี้

ออ เรื่องที่พักพยามอยู่ใกล้รถไฟเข้าไว้นะคะ เพราะว่าจะได้เดนทางสะดวก
    หวังว่าคงช่วยได้นะคะ

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    0/5
    คุณ narumon บอกรายละเอียดสุดยอดเลยค่ะ

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะคะ ถ้าจะไปดู The Last Supper ต้องจองก่อนนะคะ เพราะเคยไปแล้วอดดูอ่ะค่ะ

เพราะเข้าดูได้ครั้งละไม่เกิน 15 คนค่ะ

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

makeberry's Avatar
    makeberry is offline Trusted Member
    0/5
    อยากไปบ้างจังค่ะ เศร้า เที่ยวให้สนุกนะคะ

I would rather hurt myself
    Than to ever make you cry
    There's nothing left to say but goodbye

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    wowwwwwwwwwwwww
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook