Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอสอบถามคนที่มีประสบการณ์เรียนป.โทต่างประเทศหน่อยค่ะ

Karnwadee's Avatar
    Karnwadee is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ขอสอบถามคนที่มีประสบการณ์เรียนป.โทต่างประเทศหน่อยค่ะ

ตอนนี้ลังเลมากว่าจะไปเรียนป.โทที่ประเทศไหน เพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์ ตัดสินใจยังไงเหรอค่ะ ใช้เกณฑ์อะไรในการตัดสินบ้างค่ะ คือเราอยากเรียนต่อด้าน Marketing (ป.ตรีก็เรียนMKT. TUค่ะ) โดยอยากเรียน Mkt.แบบที่ไม่ซ้ำกับป.ตรี เป็นพวกเจาะลึกลงไปหน่อย เช่นด้านแบรนด์ ด้านfashion mkt. ด้านIMC อะไรแบบนี้ค่ะ
    อยากทราบเรื่องหลักสุตร หรือระบบการสอน แต่ละประเทศค่ะ ว่าถ้าเป็นด้านนี้ เรียนยังไงบ้าง การกินอยู่เป็นยังไง ค่าใช้จ่ายแพงแค่ไหน

ประเทศก็ยังลังเล เราก็เลยไม่รู้จะเริ่มจากไหนเลย มีagencyที่ไหนที่รับปรึกษาหลายๆประเทศมั้ยค่ะ

แล้วสมมุติว่า เราเลือกประเทศได้แล้ว เช่น USA ต้องทำยังไงถึงได้เรียนมหาลัยดังๆ แบบพวกstate U.บ้างค่ะ งงๆเรื่องระบบเพราะเท่าที่เห็นตามงานfair ศึกษาต่อ จะมีแต่มหาลัยเอกชน หรือมหาลัยที่ไม่ค่อยรู่จักซักเท่าไหร่ เลยสงสัยว่า ถ้าเราอยากเรียนมหาลัยดังๆหน่อย เช่น Boston U. / NYU /Columbia U./MIT /Cornell U อะไรแบบนี้ ต้องยื่นยังไงค่ะ ยื่นตรงเลยเหรอ แล้วโอกาสเข้ายากมากมั้ยค่ะ

แล้วถ้าสมัครทุน มีที่ไหนบ้างเหรอค่ะ ต้องทำยังไง โอกาสได้ทุนยากแค่ไหนค่ะ เคยผ่านๆตาในหลายๆกระทู้ เห็นพี่ๆในนี้หลายคน ท่าทางจะเป็นนักเรียนทุนกันเยอะ

ยังไงรบกวนผู้มีประสบการณ์ หน่อยนะคะ ไม่รู้จะเริ่มยังไงจริงๆค่ะ เสิร์จตามเน็ตแล้ว มีแต่โฆษณาเอเจนซี่ T_T

ps--> ประเทศใน choices ตอนนี้มี USA.(น่าจะดังด้าน MKT.มากกว่าที่อื่น แต่ต้องเรียน 2 ปี) UK (แพงแต่เรียนปีเดียว) Aus(ถูกและเรียนปีครึ่ง) ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

yai_625's Avatar
    yai_625 is offline Trusted Member
    0/5
    ลูกอยู่ cornell ค่ะแต่ ป.ตรี จะเอาเมลไปถามดูเองมั๊ยค่ะ

Karnwadee is offline Trusted Member
    0/5
    K.yai_625
    ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากเกินไป ก็ขอ e-mail ของลูกคุณK.yai_625 ด้วยค่ะ ส่งทาง PM ก็ได้ค่ะ
    (ลองถามคุณลูกก่อนก็ได้ค่ะ ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรค่ะ ^^)

ขอบคุณมากค่ะ

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    เรื่อง Marketing เท่าที่สังเกตที่อเมริกาจะเป็น commercial หน่อย ฝั่งอังกฤษจะหนักไปทาง art มากกว่าที่อเมริกานิดนึงค่ะ

การเลือกโรงเรียน ลอง search ดู Business School ที่ rank สูงๆ ก็ได้ค่ะ ถ้าคะแนนตอนปริญญาตรีดี ลองดูพวก Ivy League ก็ดีค่ะ (ถ้าเป็นที่อเมริกานะคะ)

ลองเข้าไปดูในเวปไซต์ของมหาวิทยาลัยที่สนใจ อ่านดูวิธีการสมัคร แล้วสมัครตรงเลยค่ะ โรงเรียนที่ดังๆ ดีๆ จะไม่ต้องให้เอเจนซี่ช่วยหานักเรียนให้ค่ะ เพราะส่วนมากนักเรียนก็สมัครจนเกินจำนวนที่กำหนดแล้วค่ะ อย่างที่น้องสังเกตก็ถูกแล้วค่ะ โรงเรียนที่มาออกงาน ที่มีเอเจนซี่ช่วยหาให้ มักจะเป็นโรงเรียนที่ยังไม่ค่อยดัง ไม่ค่อยมีคนสมัครเท่าไหร่ค่ะ สรุปว่าติดต่อทางโรงเรียนเองเลยดีกว่าค่ะ

เรื่องทุน ดูในเวปไซต์ของมหาวิทยาลัยได้เลยค่ะ หรือบางทีไปเริ่มเรียนแล้ว ค่อยไปหาทุนที่โรงเรียนก็ได้ค่ะ ถ้าเทอมแรกได้คะแนนดี ก็อาจจะมี scholarship ให้เป็นรางวัลเรียนดีในเทอมถัดไปด้วยค่ะ

เรื่องวิชาเรียน ไม่แน่ใจว่ามีแยกเป็น degree ทาง IMC เลยรึเปล่า แต่ส่วนมากแล้ว IMC เป็นวิชาหนึ่ง หรือเป็น major นึง ของ Marketing ค่ะ

Marketing เป็นวิชาที่ใช้ common sense เยอะ แต่ต้องคิดหลายๆ มุม มองหลายๆ แง่ ในส่วนของทฤษฎี เรียนที่ไหนก็ไม่ต่างกันมากค่ะ text book ของปริญญาตรี และปริญญาโท ก็ไม่ต่างกันมากค่ะ (บางทีก็เป็นหนังสือเล่มเดียวกันด้วยซ้ำค่ะ) การเรียนปริญญาโท สิ่งที่ได้มากกว่าการเรียนปริญญาตรี ก็คือ ได้ไปรับรู้ประสบการณ์ของเพื่อนในชั้นเรียน ได้รู้เทคนิคต่างๆ ที่เกิดขึ้นในตลาดจริงๆ ส่วนมากแล้ว คนที่เรียนปริญญาโทที่ต่างประเทศ จะเป็นคนที่ทำงานมาแล้ว มีประสบการณ์มาแบ่งปันกันเยอะค่ะ

ในการเลือกที่เรียน อาจจะลองเลือกดูในที่ๆ สามารถมีตัวอย่างในเรื่อง marketing ให้เราเห็นได้เยอะ มีคนที่มีประสบการณ์มาเล่าให้เราฟังได้เยอะ ดูจากประเทศที่ทำ marketing ได้ดี อย่างเช่น มียี่ห้อดังๆ เยอะหน่อย เป็นต้นค่ะ

จริงๆ แล้ว Marketing ปริญญาโท ที่ธรรมศาสตร์ก็ดีนะคะ ดังด้วย แต่การไปเรียนต่างประเทศ ก็จะได้ประสบการณ์ในการใช้ชีวิตอีกแบบนึงค่ะ

ถ้าสงสัยยังไงถามมาได้นะคะ...

ขอให้โชคดีนะคะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5
    ขอบคุณพี่ meesook ค่ะ คำแนะนำมีประโยชน์มากๆค่ะ

เดี๋ยวจะลองเข้าเว็บมหาลัยดูค่ะ สนใจพวก ivy league อยู่เหมือนกันค่ะ ^^

Comments from Facebook