Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอแชร์ความเห็น หน่อยค่ะ

Warning Points:
    0/5

ขอแชร์ความเห็น หน่อยค่ะ

รบกวนถามเพื่อน ๆ เรื่องคืนสินค้าหน่อยนะคะ

ถ้าตอนเราซื้อของ แล้วแม่ค้าบวกค่าส่งเพิ่มต่างหาก
    แล้วสินค้าที่เราได้รับสภาพมีตำหนิ แม่ค้าก็รับสินค้าคืน

อยากทราบว่าแม่ค้าต้องคืนเงินให้คนซื้อเท่าไหร่คะ
    คืนค่าของให้อย่างเดียว หรือว่า คืนเท่าที่เราโอนไปซึ่งรวมค่าส่งด้วย

ในเคสที่เราเจอมา แม่ค้าบอกว่าคืนค่าของให้อย่างเดียว
    ซึ่งค่าส่งของทั้งขามา และ ขากลับ คนซื้อต้องเป็นคนรับผิดชอบทั้งหมดหรือคะ ทั้งที่ตอนซื้อเราก็ได้ถามถึงตำหนิแล้ว แต่แม่ค้าก็บอกว่าไม่มีตำหนิอะไร ซึ่งถ้าของไม่มีตำหนิ เราก็ไม่มีปัญหาเรื่องคืนของอยู่แล้ว เราว่าคนซื้อไม่ใช่คนผิดน่ะค่ะ ทำไมต้องจ่ายทั้งหมด เราว่าเค้าคืนเงินเท่าที่เราโอนไป แล้วเราก็เสียเงินค่าส่งกลับ ก็น่าจะยุติธรรมกว่านะคะ ซึ่งเราก็แย้งกับคนขายไปแล้ว แต่คนขายบอกว่าเป็นกฎปกติของใน SBN และทั่วไปทั้งไทย และต่างประเทศ

รบกวนขอความเห็นเพื่อน ๆ ที่เคยเจอเคสแบบนี้ ด้วยค่ะ ถ้ากฎทั่วไปเค้าเป็นแบบนี้เราก็ยอมรับค่ะ แต่อยากทราบไว้ เผื่อวันข้างหน้าเราเป็นฝ่ายขาย แล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง เราจะได้โอนเงินคืนลูกค้าได้ถูกค่ะ

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบนะคะ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ตามทั่วๆไป...จะคุยกันก่อนติดต่อซื้อขายครับ...และส่วนมากจะไม่คุยถึงค่าขนส่ง..
    เมื่อของมีตําหนิ ก็คืนกันเต็ม กรณี้นี้เราไม่เห็นตําหนิ. ส่วนค่าขนส่งคงจะต้องจ่ายเองครับ.

ถ้าเกี่ยวกับซื้อ-ขายพระเครื่อง..ถ้าไม่พอใจภายใน 3 -7 วัน ก็คืนกันเต็มครับ..
    แต่ถ้าเกิน ทางเจ้าของพระจะหัก 10-20 เปอร์เซ็นต์ ครับ ค่าขนส่งก็ต้องออกเองเช่นกัน.

ถ้าจะให้คืนรวมค่าขนส่ง..ผู้ซื้อและผู้ขาย ต้องตกลงกันให้เรียบร้อยก่อน...ในกรณีที่ไม่ชอบหรือของมีตําหนิ หรือสินค้าคนละชนิดไม่ตามแบบ.ครับ จ้าๆๆๆๆๆ
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    โดยทั่วไปเค๊าจะรับผิดชอบเฉพาะค่าสินค้าเท่านั้นค่ะ
    ถ้ามีการคืนสินค้าคนขายก็จะคืนแต่ค่าสินค้าเท่านั้น
    ไม่เกี่ยวกับค่าส่ง ซึ่งลูกค้าต้องเป็นคนรับผิดชอบเอง
    นอกจากจะมีการตกลงกันก่อนซื้อ
    เคสแบบนี้ต้องทำใจค่ะ
    ของดิวสั่งของจากแคนาดา ถ้าของมีตำหนิ
    ต้องส่งคืนก็ต้องรับผิดชอบค่าส่งจากทางโน้นมาไทย+ภาษี+ค่าส่งกลับ
    รับเละเลยค่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นคนนึงที่ซื้อของแล้วไม่เคยคิดเรื่องคืนของค่ะ เจอแต่ผู้ขายที่น่ารักทั้งนั้น

แต่รู้ไว้ก็ดีนะคะ

ขอบคุณคุณpepsi และพี่ดิวค่ะ

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

0/5
    ขอบคุณค่ะ คุณ pepsi, คุณดิว เรื่องค่าส่งตอนเราส่งกลับก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ตอนแรกสงสัยว่าทำไมเค้าโอนเงินคืนเราโดยหักค่าส่งออกด้วย แล้วค่าส่งขากลับเราก็จ่ายเองอีก แต่ก็เข้าใจที่คุณดิวตอบมาแล้วค่ะ ว่าโดยทั่วไปเค้าซื้อ-ขายกันแบบนี้

คุณ AnnAnnAnz เมื่อเราตัดสินใจซื้อแล้วเราก็ไม่คิดที่จะคืนของเลยค่ะ แต่ของที่เราได้รับมันจำเป็นต้องคืนจริง ๆ ค่ะ เพราะว่าเราต้องเอาของนั้นไปซ่อมก่อน จึงนำเอามาใช้ได้ค่ะ ถ้าคนขายบอกเราตั้งแต่แรกว่าของเป็นแบบนี้เราก็ไม่ซื้อหรอกค่ะ

Comments from Facebook