Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: หายไป 3 วัน ผมได้ไปกราบพระธาตุถึง 3 แห่ง ครับ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

หายไป 3 วัน ผมได้ไปกราบพระธาตุถึง 3 แห่ง ครับ

ตั้งแต่วันจันทร์ที่ผ่านมา ได้เดินทางไปทํางานต่างจังหวัด และอดไม่ได้ที่จะแวะกราบไหว้พระธาตุถึง 3 แห่งด้วยกัน..อิอิ

เดินทางออกจากขอนแก่น ออกไปทางชุมแพ ไปออกเพชรบูรณ์เข้าทางวังทอง...เหอๆๆๆไม่ไปทางหล่มเก่าแล้วจ้าๆๆๆๆ กัว กัว แล้วก็ กัวๆๆๆๆๆๆๆ.....ไปเรื่อยๆถึงแพร่...เข้ากราบพระธาตุช่อแฮ....และคนพื้นที่ยังบอกผมว่า..ยังมีอีก 2 พระธาตุ...โอ้ พระเจ้า..ผมดีใจมากๆ ซึ่งห่างจากพระธาตุช่อแฮออกไปไม่กี่กิโล...

ดังนั้นแล้ว อย่ารอช้าเลย..ไปดีกว่า...
    นั่นคือพระธาตุดอยเล็ง....ครับ เพื่อนๆอาจจะไม่เคยได้ยิน..เป็นพระธาตุที่สวยมาก เหอๆๆๆแต่ทางขึ้น สมชื่อจริงๆครับ..เพราะทั้งสูงและชัน..เล็งลงมาเห็นบ้านเมืองจังหวัดแพร่ นิดเดียว..จ้าๆๆๆๆตามรูป..นี่แค่ทางขึ้นชั้นที่ 1 นะครับ...

ชั้นแรกเป็นทางลาดยางแบบแคบๆ แต่พอชั้นที่ 2 อิอิ เป็นทางลูกรัง กร๊ากๆๆๆๆ....จอดครับ จอดรถจ้าๆๆ แล้วก็เดินขึ้นเขาโดยทางบันไดกว่า 100 ขั้น...พอถึงข้างบน บอกตรงๆว่าหายเหนื่อยครับ...สวยมากๆ

หลังจากไหว้พระธาตุเรียบร้อย พระบนนั้นยังให้ประคําผม..1 เส้น ไว้ติดตัว...อิอิ ได้ทั้งทําบุญและยังได้ของดี..

ต่อเลยครับ...จากพระธาตุดอยเล็ง...ต่อด้วยพระธาตุจอมแจ้ง...เพื่อนๆก็คงไม่ได้ยินเหมือนกันใช่ป่าวววว......นอกจากคนพื้นที่...ซึ่งก็ห่างจากพระธาตุดอยเล็งไปไม่เท่าไหร่เหมือนกัน. เป็นวัดเก่าครับ...เงียบสงบดี...

งวดนี้ได้กราบไหว้ถึง 3 พระธาตุ จ้าๆๆๆๆ.....
    ยังไง ผมขอแบ่งบุญกุศลที่ผมได้ไปทํามา ให้กับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใน siambrandmane ทุกๆท่านนะครับ...

เกือบลืมไป...โปรโมทที่พักหน่อย...โรงแรมจังหวัดแรกที่ไปพัก ก็ไม่หนีโรงแรมไทยอีสานครับ.จังหวัดอุบลฯ..แบบว่าใช้ได้เลย...สะอาด โรแมนติก ติกๆๆๆๆๆ...อิอิ

นี่ขนาดห้องอาหารนะ..

ไปทั้งทีต้อง......แหนมเนือง...งึม งัมๆๆๆๆ อา หย่อยย....

แล้วก็เปาะเปี๊ยะสดจ้าๆๆๆๆ.....อ๊ะๆๆๆๆน้ำลายไหลเลยใช่ป่าวววอิอิ รู้นะ.

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนดีกว่าครับ...ไว้ผมเอามาเล่าให้ฟังใหม่นะ..อิอิ.

เรื่องต่อไป อาจจะเป็นชีวิตสมัยเรียนและเป็นนักเลงที่ USA จ้าๆๆๆๆๆ

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

0/5
    พี่คุณเป๊ปซี่คะ ทำไมพระธาตุทางเหนือและอีสานต้องทาสีทองด้วยคะ
    อิ่ม....................

0/5
    Quote Originally Posted by cartoon View Post
    พี่คุณเป๊ปซี่คะ ทำไมพระธาตุทางเหนือและอีสานต้องทาสีทองด้วยคะ
    นั่นสิครับ

สำหรับแถวบ้านผม พระบรมธาตุไชยา พระบรมธาตุนครศรี จะเป็นสีขาวโดยส่วนใหญ่แล้วจะประดับทองครับ

ไม่ฉาบสีทองทั้งองค์
    ทุกเรื่องของพระเครื่องมีคำตอบที่นี่ครับ

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Lightbulb

แหม้...ขอบคุณคุณอา pepsi อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ อิจฉาจังได้ไปเห็นอะไรๆต่างจังหวัดเรื่อยเลยค่ะ สงสัยเรื่องสีเหมือนกันแต่ส่วนตัวคิดว่าเพราะทางเหนือทางอีสานแดดแรงการทาสีเป็นการป้องกันปูชนียสถานอย่างหนึ่งหรือเปล่าค่ะ
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ในสมัยก่อนดั้งเดิม ทางเหนือเรียกว่า...ทองจังโก้ เป็นเทคนิคโบราณ จะใช้แผ่นทองแดงหรือแผ่นทองสําริดเอามาลงรักและปิดด้วยทองคําเปลวที่ดีทําจากทองคําบริสุทธิ์ จนแผ่นสําริดหรือมองแดงนั้นเป็นสีทองคําอร่ามแล้วจึงนําไปหุ้มองค์พระธาตุโดยใช้วิธีตอกหมุดยึดกับองค์พระธาตุทีละแผ่น จนเต็มองค์พระเจดีย์ ซึ่งทําให้สวยงามและแลดูเด่นเป็นสง่า เมื่อมองแต่ไกล.ซึ่งองค์พระธาตุเก่าๆมากๆ จะมีมาตั้งแต่โบราณกาล.

แต่มาในสมัยปัจจุบัน จะมานั่งทํา..จังโก้แบบโบราณก็คงไม่ไหวครับ....บางองค์ก็มาสีขาวเลย...หรือก็ใช้วิธีหรือเทคนิคทําทองหุ้มพระเจดีย์พระธาตุแบบสมัยใหม่เหมือนการทําสีรถยนต์ คือทํารองพื้นก่อน 1 ชั้น แล้วค่อยทําสีทองพ่นหรือทาทับครับ.

ในสมัยก่อน คนเก่าๆจะไม่ใช้ทองคําบริสุทธิ์หุ้มองค์พระธาตุเพียวๆนะครับ เพราะทองคําเป็นโลหะอ่อนมาก เมื่อถูกลม ฟ้า ฝน จะหลุดหมดในเวลาอันสั้น....จ้าๆๆๆนี่ขนาดเจดีย์ชะเวดากอง ของพม่า ใช้แผ่นทองหุ้มกับแผ่นทองแดง ยังยังมีการซ่อมอยู่บ่อยๆครับ...

คุณ moohiso บ้านอยู่นครศรีฯ...เหรอครับ ...ผมไปบ่อยมากๆเลย..พูดได้ว่า จะต้องไปนอนที่โน่นประจํา...ผมจะไปพักที่โรงแรม แกรนด์ พาร์ค แถวถนนคูขวาง...ที่ขาดไม่ได้ อาหารพื้นที่..ร้านสุวลีจ้าๆๆๆๆ หรือไม่ก็ ร้านครัวทะเล...อิอิ อาหย่อยย

ไว้ผมไปอีก จะแวะไปเยี่ยมคุณ moohiso อยู่ทางใต้ ของดีก็มีเยอะนะครับ...อย่างพระปิดตา สายเขาอ้อ น่ามีเก็บไว้นะ..ราคาตอนนี้สวยๆก็เป็น หมื่นแย้ววว....
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    0/5

Smile

โมทนาสาธุครับ ผู้ที่ได้กราบไว้พระธาตุ ตามโบราณท่านว่า ย่อมได้อานิสงส์มากมาย

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    0/5

Talking

อนุโมทนา สาธุ ครับ
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

0/5
    Quote Originally Posted by pepsi5510 View Post
    ในสมัยก่อนดั้งเดิม ทางเหนือเรียกว่า...ทองจังโก้ เป็นเทคนิคโบราณ จะใช้แผ่นทองแดงหรือแผ่นทองสําริดเอามาลงรักและปิดด้วยทองคําเปลวที่ดีทําจากทองคําบริสุทธิ์ จนแผ่นสําริดหรือมองแดงนั้นเป็นสีทองคําอร่ามแล้วจึงนําไปหุ้มองค์พระธาตุโดยใช้วิธีตอกหมุดยึดกับองค์พระธาตุทีละแผ่น จนเต็มองค์พระเจดีย์ ซึ่งทําให้สวยงามและแลดูเด่นเป็นสง่า เมื่อมองแต่ไกล.ซึ่งองค์พระธาตุเก่าๆมากๆ จะมีมาตั้งแต่โบราณกาล.

แต่มาในสมัยปัจจุบัน จะมานั่งทํา..จังโก้แบบโบราณก็คงไม่ไหวครับ....บางองค์ก็มาสีขาวเลย...หรือก็ใช้วิธีหรือเทคนิคทําทองหุ้มพระเจดีย์พระธาตุแบบสมัยใหม่เหมือนการทําสีรถยนต์ คือทํารองพื้นก่อน 1 ชั้น แล้วค่อยทําสีทองพ่นหรือทาทับครับ.

ในสมัยก่อน คนเก่าๆจะไม่ใช้ทองคําบริสุทธิ์หุ้มองค์พระธาตุเพียวๆนะครับ เพราะทองคําเป็นโลหะอ่อนมาก เมื่อถูกลม ฟ้า ฝน จะหลุดหมดในเวลาอันสั้น....จ้าๆๆๆนี่ขนาดเจดีย์ชะเวดากอง ของพม่า ใช้แผ่นทองหุ้มกับแผ่นทองแดง ยังยังมีการซ่อมอยู่บ่อยๆครับ...

คุณ moohiso บ้านอยู่นครศรีฯ...เหรอครับ ...ผมไปบ่อยมากๆเลย..พูดได้ว่า จะต้องไปนอนที่โน่นประจํา...ผมจะไปพักที่โรงแรม แกรนด์ พาร์ค แถวถนนคูขวาง...ที่ขาดไม่ได้ อาหารพื้นที่..ร้านสุวลีจ้าๆๆๆๆ หรือไม่ก็ ร้านครัวทะเล...อิอิ อาหย่อยย

ไว้ผมไปอีก จะแวะไปเยี่ยมคุณ moohiso อยู่ทางใต้ ของดีก็มีเยอะนะครับ...อย่างพระปิดตา สายเขาอ้อ น่ามีเก็บไว้นะ..ราคาตอนนี้สวยๆก็เป็น หมื่นแย้ววว....
    อย่าเรียกว่าคงคุณเลยครับพี่เซียน เรียกน้องดีกว่า ^^

มู๋ไมได้อยู่นครหรอกครับแต่ที่เรียกว่าแถวบ้านเพราะจังหวัดติดกันครับ มู๋เองอยุ่จังหวัดกระบี่ครับ

หากพี่แวะมาจังหวัดกระบี่เมื่อไหร่ร้านอร่อยๆก็มีเยอะนะครับ

อบคุณคร้าบบบบ ;D
    ทุกเรื่องของพระเครื่องมีคำตอบที่นี่ครับ

0/5
    Quote Originally Posted by Moohiso View Post
    อย่าเรียกว่าคงคุณเลยครับพี่เซียน เรียกน้องดีกว่า ^^

มู๋ไมได้อยู่นครหรอกครับแต่ที่เรียกว่าแถวบ้านเพราะจังหวัดติดกันครับ มู๋เองอยุ่จังหวัดกระบี่ครับ

หากพี่แวะมาจังหวัดกระบี่เมื่อไหร่ร้านอร่อยๆก็มีเยอะนะครับ

อบคุณคร้าบบบบ ;D

อุ๊ๆๆ wowww กระบี่ ผมเคยไปอยู่ 3-4 หนครับ...โรงแรมที่ไปพักประจํา จะอยู่ริมถนนใหญ่ ก่อนเข้ากระบี่ 2-3 กิโล..ผมจําชื่อไม่ได้แล้ว เพราะพักหลังไม่ได้ไปเท่าไหร่...

อิอิ ผมทานไม่ค่อยเก่งนะครับ....
    ขอแค่...

1.ก้ามปูอบหม้อดิน
    2.ปลาเต๋าโต้ผัดเปรี้ยวหวาน
    3.ต้มยําน้ำใสทะเล....ต้องรักษาสุขภาพหน่อย ถ้าน้ำข้นกลัวจะอ้วน
    4.ปูผัดผงกะหรี่
    5.ขอแค่ข้าวผัดปู ก็ พอ
    6.ผัดผักโสพลกับลูกชิ้นกุ้ง
    7.ผัดผักรวมน้ำมันหอย
    8.ปลาเก๋าผัดกระเทียมพริกไทย
    9.และขออีก 1 รายการนะครับ...กุ้งอบวุ้นเส้น..

แค่นี้ผมก็อิ่มแล้วครับ....ผมทานไม่ต่อยมากเท่าไหร่.....แบบว่า
    ผมเลี้ยงง่าย ครับ...งึมงัมๆ

Jellyfish's Avatar
    Jellyfish is offline Trusted Member
    0/5
    มาร่วมอนุโมทนาบุญคะ ถ้า SBN มีจัด meeting ทำบุญอย่างนี้ก็น่าสนใจนะคะ
    แอบฝากไว้เผื่อมีใครอยากจัด แมงจะได้ร่วมด้วย
    Mangkaprun
    Wish you all the best ปีใหม่นี้พบเจอแต่สิ่งดี ๆ มีความสุขกันทุกท่านนะคะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook