Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 10

Thread: เคยมีไหมที่ซื้อของจากอีเบย์ แล้วเคลมเงินกับ paypal ไม่ได้

Warning Points:
    0/5

เคยมีไหมที่ซื้อของจากอีเบย์ แล้วเคลมเงินกับ paypal ไม่ได้

เรื่องของเรื่องคือ บิด LV MC จากอีเบย์ออสเตรีย มาในราคา 450 ยูโร ตัวเราอยู่ฝรั่งเศส ตอนจ่ายเงิน เจ้าของเขาขอเป็นเงินโอนเข้าบัญชี แต่เราขอจ่ายกับ paypal ซึ่งเขาก็โอเค

ทีนี้พอรับของมา กระเป๋ามันคนละใบกับในรูป และเป็นของปลอม เราก็เมล์ไปถามเจ้าของว่า ทำไมทำอย่างนี้ เขาตอบกลับมาว่าเขาช็อกมา กระเป๋าใบเดียวกันกับในรูปและเป็นของจริง เราก็เลยแจ้งว่า ขอเงินคืน ทีนี้ตกลงกันทางเมล์ไม่ได้ ก็เลยโทรคุยกัน

ทางเจ้าของอ้างว่า กระเป๋าเขาเป็นของแท้ เอาไปตรวจสอบที่ไหนก็ได้ คือทุกปัญหามีข้ออ้าง อย่างเราบอกว่า กระเป๋ากลิ่นแปลกๆ (คือ LV มันต้องมีกลิ่นหนังใช่ไหม อันนี้กลิ่นพลาสติกชัดๆ) เขาก็บอกว่า แฟนเขาถือเข้าบาร์ คงมีกลิ่นบุหรี่ (อ้างไปโน่น), โค้ดในกระเป๋าไม่ตรงกับการ์ด ก็อ้างว่าสงสัยจะหยิบการ์ดผิดใบ ฯลฯ

คือเขาทำมึนลูกเดียวว่ากระเป๋าเขาเป็นของแท้ ถ้าเราอยากได้เงินคืน ก็ให้ส่งกระเป๋าคืนก่อน แล้วเขาถึงจะคืนเงินให้ เราก็ไม่ยอม บอกว่า คุณต้องส่งเงินมาก่อนสิ ตอนฉันซื้อของคุณ ฉันยังจ่ายเงินก่อนเลย เขาก็เลยอ้างว่า เราไม่ชอบใจกระเป๋าเอง ไม่ใช่ความผิดของเขา แต่ประเด็นของเราคือไม่ใช่เราไม่ชอบใจ แต่มันเป็นของปลอม ถ้ามันเป็นของจริง ถึงจะไม่ตรงกับในรูป เราก็จะหยวนๆ เพราะขี้เกียจเสียเวลา เสียเงินค่าส่ง

ตกลงกันไม่ได้สักที เพราะเอาแต่พูดจาโยกโย้ หาว่ามีธุรกิจ มีคนงานชาวอินเดีย เขาจะมาสนใจหาเงินแค่สี่ห้าร้อยทำไม บลาๆๆๆ (พวกตุรกีอ่ะค่ะ หรือไม่ก็อินเดีย เพราะชื่อออกแนวนั้น) คือเราบอกว่า ไม่อยากรู้ แค่ขอเงินคืน เขาบอกว่า เขาตกลงได้อย่างเดียวคือ ส่งของคืนก่อน แล้วถึงจะคืนเงิน เราไม่ส่งหรอก แน่ใจว่าสูญ ก็เลยบอกว่า จะเคลมกับทาง paypal แล้วนะ เพราะคุยกันมานาน จับประเด็นไม่ได้เลย

ท่าทางเขากลัวที่เราจะเคลมกับทาง paypal ก็พูดจาโยกโย้ตลอดเวลา เราบอกว่า ไม่คุยแล้ว ถ้าตกลงไม่ได้ก็จะเคลมแล้ว เขาเลยปล่อยไม้เด็ดว่า เขาจะอ้างกับทาง paypal ว่าเราเปลี่ยนกระเป๋า

เราเชื่อเลยว่าไอ้นี่ตั้งใจโกงอย่างแน่นอน ไม่งั้นคงไม่หัวหมอขนาดนี้ เราก็เลยส่งเคลมกับทาง paypal ไป แล้วบอกด้วยว่า คุยกันแล้วตกลงไม่ได้ และทางนั้นบอกว่า ถ้าเคลมจะอ้างว่าเราเปลี่ยนกระเป๋า ตอนนี้สามวันแล้ว paypal ยังไม่ติดต่อกลับ

อยากจะถามคนมีประสบการณ์ว่า เป็นไปได้ไหมที่ paypal จะไม่คืนเงิน เพราะคนขายไม่ยอมรับผิด เราก็ต้องพิสูจน์กันยาว แต่จริงๆ แค่ส่งของมาคนละอย่างกับในรูป แค่นี้ก็มีเหตุผลที่จะต้องคืนเงินแล้ว เพื่อนก็พูดให้ใจเสียว่า ไม่มีทางได้เงินคืนหรอก

มีกรณีไหนบ้างที่ paypal จะไม่คืนเงิน หรือถ้าได้คืนจาก paypal จะต้องใช้เวลาเท่าไหร่ ในกระทู้เก่ามีคนตอบบอกว่าประมาณ 21 วัน แต่เห็นเมล์ที่เขาตอบกลับ บอกว่า ขอเวลาตรวจสอบเดือนนึงหรือมากกว่านั้น มันจะต้องตรวจสอบอะไรอีกหล่ะ เพราะเห็นชัดๆ อยู่แล้วว่ากระเป๋าคนละใบ

CityOfLight_by_DivaShop's Avatar
    CityOfLight_by_DivaShop is offline Trusted Member
    0/5

RE: เคยมีไหมที่ซื้อของจากอีเบย์ แล้วเคลมเงินกับ paypal ไม่ได้

ถ้าเครมคือเราต้องส่งของคืนเขาน่ะค่ะ โดยส่งแบบที่มีหลักฐานว่าเราส่งคืนแน่นอนสามารถตรวจสอบได้ด้วยนะคะ แล้วทางpaypal จะคืนเงินให้แน่นอนเพราะจ่ายผ่าน paypalคนซื้อได้เปรียบค่ะ แต่ขั้นตอนทั้งหมดจะใช้เวลานิดนึงค่ะ ^^
    ด้วยรักจาก CityOfLight_by_DivaShop

0/5

RE: เคยมีไหมที่ซื้อของจากอีเบย์ แล้วเคลมเงินกับ paypal ไม่ได้

Paypal ก็ใช้เวลานานเหมือนกันนะคะ เท่าที่เคยเคลมและได้เงินคืน เป็นกรณีไม่ได้รับของทั้งสองครั้งค่ะ

ตอนแรกจะเป็น การติดต่อกับคนขายก่อน ต้องเคลมภายในสี่สิบห้าวันนับจากวันจ่ายเงิน ถ้าเกิน ระบบ Paypal จะตอบอัตโนมัติเลย ว่ากรณีของเราไม่เข้าเงื่อนไข (อันนี้เคยมีประสบการณ์เช่นกัน รอของนานเกินไป ใจเย็น ในที่สุดก็สูญเปล่าไปนะคะ) ดังนั้น ถึงแม้จะติดต่อกับคนขายได้ คนขายตอบยังไงแต่ยังไม่ได้เงินคืน เคลมไปกับ Paypal ก่อน ถูกแล้วค่ะ

พอผ่านขั้นตอนนี้ จะรอคนขายตอบกับทาง Paypal ภายในยี่สิบวันถ้าคนขายไม่ตอบ ให้เคลมค่าเสียหายกับ Paypal เลย แล้ว Paypal จะเป็นคนพิจารณาว่าเข้าข้างใครอ่ะคะ ที่ได้เงินคืนเพราะเค้าข้างเราค่ะ

เท่ากับทั้งกระบวนการนับจากวันเคลม ตั้งแต่ติดต่อกับคนขาย จนถึงวันได้เงินคืนรอประมาณเดือนนึงค่ะ

0/5

อย่างนี้เราต้องรอ paypal ติดต่อมาใช่ไหมคะ คือเห็นเงียบหายไป แล้วเมล์ที่ตอบก็เป็นระบบอัตโนมัติ ตอนแรกยังคิดว่าจะลองโทรไปสอบถาม

0/5

ถ้ามีเบอร์ติดต่อโทรไปเลยก็น่าจะไม่เลวนะคะ

ลองอ่านจากกระทู้คุณจิ๊บดูนะคะ ไปลองเสริจมาให้ค่ะ ของปลอมจากอีเบย์และวิธีการเคลมค่ะ คุณจิ๊บเล่าอย่างละเอียดเลยค่ะ

http://www.siambrandname.com/modules...er=asc&start=0

http://www.siambrandname.com/modules...er=asc&start=0

http://www.siambrandname.com/modules...ghlight=#19783

0/5

ตามลิ้งค์ไปอ่านแล้วค่ะ ขอบคุณ คุณ PG มากค่ะสำหรับลิ้งค์ ตอนนี้ค่อนข้างมั่นใจแล้วว่าคงได้เงินคืน แต่อยากจะจัดการคนขี้โกงคนนี้จริงๆ ยังไม่รู้จะทำยังไง แค่ให้ neg คงไม่พอ

shopaholicme's Avatar
    shopaholicme is offline Trusted Member
    0/5

อีกอย่างคือ เปิด dispute เลยค่ะ
    แล้ว paypal ก็จะดึงเงินคืนให้เลยค่ะ
    ยังไม่ต้องส่งของ หรืออะไรทั้งสิ้นค่ะ

มีเพื่อนเคยขายน่ะค่ะ ส่งของไปให้ คนซื้อบอกปลอม
    เลยไปเปิด dispute ปรากฏ paypal ดึงตังค์กลับเลยอ่ะค่ะ
    สรุป เสียทั้งของ ตังค์ก็ไม่ได้

แต่ขั้นตอนการเปิด dispute นี่ลองดู

www.thaiebayuser.com/forum ดูจ้า
    - -Happy New Year ...... ขอให้มีความสุขกันนะคะ--
    เมื่อโดนโกงในการซื้อขายทางอินเตอร์เน็ต ทำอย่างไร? มีวิธีค่ะ < < คลิ๊กๆๆค่ะ

0/5

กับ ebay เนี้ยถ้าเราไม่มั่นใจคนขายเนี้ยไม่ค่อยอยากจะซื้อเลย 8)
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5

โทรไปได้เลยค่ะ เคยโทรแล้ว เค้าก็รับเรื่องโอเคดีนะคะ อาจจะเสียเวลาในการโอนสายเล็กน้อย+ต้องอธิบายเรื่องใหม่ทั้งหมดให้คนที่โอนสายฟัง ระวังอย่าให้เรื่องนานเกิน60วันนะคะ เพราะลิมิตPayPalจะรับเคลมเรื่องแค่ 60 วันค่ะ ส่วนเบอร์โทรจำได้ว่าsearchหาจากเวบPayPalค่ะ
    โชคดีนะคะ อย่ายอมแพ้ค่ะ

bam-bamboo is offline Trusted Member
    0/5

เจ๊ จะไปภาวนาให้ได้ตังคืนอะ :roll:

Comments from Facebook