Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: สอบถามเรื่องการทำ visa UK ค่ะ

fish is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

สอบถามเรื่องการทำ visa UK ค่ะ

เดี๋ยวนี้ visa UK ต้องถ่ายรูปด้านหลังสีขาวเหมือนเดิม หรือเปล่าคะ

ถาเราเป็นข้าราชการ background สีฟ้าสามารถใช้ได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

Phicha_pk's Avatar
    Phicha_pk is offline Trusted Member
    0/5

Talking ตอบเรื่องวีอังกฤษค่ะ .............

อืม...ณ.ปัจจุบันเรื่องรูปถ่ายและพื้นหลังยังเหมือนเดิมค่ะยังใช้สีขาวอยู่ ถ้าจะเอาง่ายๆๆก็ไปถ่ายที่ VFS เลยก็ได้จ๊ะ...เค้ามีบริการถ่ายรูปตรงหัวมุมที่ทางเข้าประตูกระจกน่ะคะ อยู่ที่เดียวกับตรงที่ถ่ายเอกสารสำเนาค่ะ

ส่วนเรื่องข้าราชการนั้น พิไม่แน่ใจนะคะ แต่เพิ่งพาคุณแม่ของพิ(ทำงานราชการ)ไปขอวีซ่าเพื่อเดินทางไปเที่ยวที่อังกฤษตอนพิจะกลับไปโน้น คุณแม่ก็ใช้บริการถ่ายที่ VFS เหมือนกันค่ะเพราะมันง่ายดี
    แต่ขอแนะนำนะคะ ช่วงนี้วีซ่าอังกฤษจะขอ ยากและใช้เวลานานในการพิจารณาเอกสารเยอะกว่าแต่ก่อนมากนะคะ เพราะเนื่องจากมีคนไทยต้องการเดินทางไปอังกฤษเยอะมากๆๆ เลยทำให้เจ้าหน้าที่ต้องใช้เวลาในการพิจารณาจากแต่ก่อน 3-5 วันแต่ณ.ที่ผ่านมาไวๆๆนี้เห็นจะใช้เวลาประมาณ 15-45 วันนะคะ ถ้ายังไงลองเตรียมขอไว้ก่อนเนิ่นๆๆดีกว่าค่ะ
    ** ถ้าขอไม่ผ่าน ทางสถานฑูตอนุญาติให้ขอใหม่ได้ทันทีหลังจากทางเราหาเอกสารที่ทางเค้าขอมาครบแล้ว สำหรับวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ ไม่จำเป็นต้องรอถึง 6เดือนค่ะ **

แต่พิคิดว่า..ถ้าเป็นข้าราชการอยู่แล้วยิ่งง่ายค่ะ เพียงแค่ขอทางราชการออกจดหมายให้เท่านี้ก็ผ่านแล้วค่ะ

ทุกอย่างที่กล่าวมานี้พิต้องขออภัยนะคะ ถ้าผิดพลาดประการใด.... เพราะว่าเป็นความรู้รอบตัวที่ถามทางสถานฑูตและพนักงาน VFS มาค่ะ+กับขอจนตอนนี้ไม่ได้ขอแล้วค่ะ ได้ถาวรแว้วเลยสบายไป.... 555555555555

ขอให้โชคดีนะคะ เที่ยวให้สนุกนะคะ ............... ขอบคุณค่ะ
    " Love knows no limit to its endurance no end to its trust.Love still stands when all else has fallen. "

Amy-Thailand's Avatar
    Amy-Thailand is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนนี้ไม่ทราบค่ะ

แต่ตอนทำมาเมื่อปีกว่าที่แล้วต้องใช้ฉากหลังขาวเท่านั้นค่ะ

ส่วนราชการนี่ไม่แน่ใจค่ะ

แต่เราคิดว่าถ้าเค้ากำหนดอะไรมา ก็น่าจะเตรียมไปตามนั้นค่ะ เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาจุกจิกกวนใจทีหลัง เช่น เด๋วก็ต้องยื่นใหม่อีกรอบเพราะรูปไม่ถูกต้อง ไรงี้ค่ะ
    Bora Bora

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member
    0/5

Lightbulb

ใช้ฉากสีขาวค่ะทั้งข้าราชการหรือพลเรือนค่ะ เพราะรูปมันจะถูกสแกนไปลงในหน้าวีซ่า ฉากขาวจะง่ายสำหรับเจ้าหน้าที่ค่ะ อย่าเสี่ยงส่งรูปฉากสีฟ้าไปนะคะเพราะโชคดีเจอเจ้าหน้าที่ใจดีก็ทำให้ เจอที่เรื่องมากต้องถ่ายส่งไปให้ใหม่ไม่คุ้มค่ะแถมโดนบ่นใส่อีกว่ารายละเอียดลงไว้ให้ทำไมไม่รู้จักอ่าน
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

Kesara's Avatar
    Kesara is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนที่ทำใช้ฉากสีขาวคะ ส่วนราชการไม่แน่ใจ ยังงัยลองโทรไปถามก่อนดีไหมคะ
    เพื่อนพี่เกดเพิ่งไปขอมา รอประมาณ 2อาทิตย์ ครั้งเดียวผ่าน ไม่นานมากเอกสารครบ

Kesara's Avatar
    Kesara is offline Trusted Member
    0/5
    ลองโทรสอบถามที่ http://ukinthailand.fco.gov.uk/th/visas/

DamierLover's Avatar
    DamierLover is offline Trusted Member
    0/5
    คิดว่าไม่ได้ อะคะ .. ไปถ่ายที่ สถานทูตเลยจะดีที่สุดค่ะ ^^ 4 วันทำการน่าจะรู้ผลค่ะ ^^

แต่ เค้าเอาตั้ง 250 บาท ใช้แค่ 1 รูปเองอ่าคะ - - " เสียดายเงิน
    My Wish List
    -CHANEL Classic Flap Black Caviar 10" Silver Hardware
    -CHANEL Classic Flap Distressed Black caviar w/mm lock and bijoux chain
    -GST Grey color Silver Hardware

fish is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ

Comments from Facebook