Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 9 of 9

Thread: ~ความรัก กะ รองเท้าที่ไม่พอดี‏~

Warning Points:
    0/5

Wink ~ความรัก กะ รองเท้าที่ไม่พอดี‏~

เคยอ่านกันยัง - ความรัก กะ รองเท้าที่ไม่พอดี

วันหนึ่ง .........ฉันอยากได้รองเท้า
    ฉันเดินเข้าไปในร้านที่มีรองเท้าหลากสี-หลายแบบวางเรียงราย
    ร้ า น แ ล้ ว ร้ า น เ ล่ า
    แต่ก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะได้รองเท้าถูกใจกลับไปด้วยแม้แต่คู่เดียว
    เลือกแล้ว ______________________เลือกอีก

จนในที่สุดก็มาหยุดอยู่หน้ากระจกร้านหรูแห่งหนึ่ง
    รองเท้าส้นสูงสีส้มคู่นั้นสะท้อนเงาเฉิดฉายผ่านกระจก
    ออกมาแตะตาฉันตั้งแต่แรกเห็น
    มันช่างเป็นรองเท้าที่สวยจนอยากมีไว้ประดับคู่เท้าในทุกย่างก้าว
    โดยไม่รอรี......ฉันเดินตรงลิ่วเข้าไปหามัน
    แม้ป้ายราคาเล็ก-เล็กที่ติดเอาไว้จะบอกราคาที่ไม่เล็กนัก
    แต่ฉันไม่ลังเลสักนิดเดียวที่จะจ่ายเงินจำนวนนั้นออก
    ไปเพื่อให้ได้รองเท้าที่ถูกใจที่สุดในวันนี้
    'แน่นนิดนึงนะคะ...มีคู่ใหม่ที่ใหญ่กว่านี้มั้ย'
    ฉันถามพนักงานขายขณะที่กำลังพยายามสอดเท้าลงไป
    ในรองเท้าคู่สวยให้พอดี แล้วพบว่ามันพอดิบ-พอดี
    จนขยับเท้าไม่ได้
    'ไม่มีหรอกค่ะ...เรามีแบบละคู่เท่านั้น รับรองว่าใส่แล้วไม่ซ้ำแบบใคร'
    พนักงานขายเสนอข้อได้เปรียบในการซื้อสินค้า
    'แต่ดิฉันว่าใส่แล้วก็พอดีนะคะ เผื่อมันยืดออกอีกนิดหน่อย'
    เธอยังคงเสนอต่อเมื่อเห็นแววตาที่ฉันชื่นชมสินค้าของเธอ

- - เย็นวันนั้นฉันกลับบ้านด้วยรอยยิ้มกรุ่นพร้อมกับรองเท้าคู่สวยที่อยู่ในมือ - -

ฉันจัดแจงโยนรองเท้าผ้าใบคู่เก่าที่ใส่มาแรมปีทิ้งไปอย่างไม่แยแส
    วันรุ่งขึ้น ..............ฉันออกเดินด้วยรองเท้าคู่ใหม่อย่างเฉิดฉาย
    ยิ่งมีใครต่อใครชมว่ามันสวยนักหนาฉันก็ยิ่งปลื้มใจ
    ทว่าไม่ทันข้ามวันรองเท้าเจ้ากรรมก็แผลงฤทธิ์จนฉัน
    เดินโขยกเขยกและเย็นวันนั้นฉันก็ต้องกลับมาบ้านพร้อมกับเท้าที่ระบม

ห า ก ชี วิ ต ค น เ ร า เ ป็ น เ ห มื อ น
    ก า ร เดิ น ท า ง ไ ก ล

ความรัก __________ก็คงเป็นเหมือนรองเท้า
    แ ท้ ที่ จ ริ ง แ ล้ ว น่ ะ น ะ
    ..............

ฉันว่าคนเราไม่ได้ต้องการ'รองเท้าสวย'
    มากไปกว่า- - รองเท้าที่ใส่สบาย - -

แต่ก็นั่นแหละ
    ใคร-ใครก็ย่อมชอบรองเท้าสวย-สวยด้วยกันทั้งนั้น
    ถึงไม่น่าแปลกที่หลายคนมักตัดสินใจซื้อรองเท้าเพราะ
    'มันสวย ' มากกว่า 'มันพอดีกับเท้า'
    และแม้มันจะใส่แล้วคับไปนิด...อึดอัดไปหน่อยก็ยังไม่วางมือ
    เหตุเพราะว่า___________________มันสวยถูกใจ
    หรือแม้มันจะราคาแพงลิบลิ่วก็ยังอยากเป็นเจ้าของให้ได้

- - - หากว่าเราต้องเดินทางอีกไกล - - -
    แม้จะมีรองเท้าสวยหรู ราคาแพง ยี่ห้อแบรนด์เนม มันก็คงไม่มีประโยชน์
    แม้จะสวยแค่ไหนแต่ถ้ามันทำเท้าเราเจ็บ...สุดท้ายก็คงต้องถอดมันออก
    เพราะถ้าขืนเราเดินทั้งเท้าเจ็บ-เจ็บเราคงไปไม่ถึงปลายหนทาง

ค ว า ม รั ก ก็ เ ช่ น กั น
    เราอาจใฝ่ฝันที่จะมีคนรักสวย รวย เก่ง ฉลาด เลิศ หรู
    ..... แต่ความจริงแล้ว ....
    เราเพียงต้องการคน-คนนั้นเพื่อให้ตัวเราดูดีขึ้นมาเท่านั้นเอง
    ฉันว่านะ....รองเท้าที่ใส่แล้วสบายไม่จำเป็นต้อง สวยเด่นอะไร
    เพราะฉะนั้น
    คนที่จะมาจับจูงมือเราไปตลอดทางของชีวิตก็ไม่จำเป็น
    ต้องเป็นคนที่ดีเลิศที่สุดจนใครนึกอิจฉา
    บางที...การใส่รองเท้าที่เดินแล้วสบายมันอาจทำให้
    เรามีความสุขมากกว่า
    เพราะฉันเชื่อว่ามันจะพาเราไปจนถึงจุดหมาย
    โดยที่เราไม่ต้องเจ็บเท้าและนึกอยากจะโยนมันทิ้งไป
    เสียให้รู้แล้วรู้รอด
    ตลอดการเดินทาง
    ★。•。._.。•หนังสือสามารถทลายกำแพงแห่งความโง่เขลาได้。•。._.。•。★

PREANG is offline Trusted Member
    0/5
    คนที่จะมาจับจูงมือเราไปตลอดทางของชีวิตก็ไม่จำเป็น
    ต้องเป็นคนที่ดีเลิศที่สุดจนใครนึกอิจฉา

ชอบประโยคนี้จังเลยค่ะ
    เป็นบทความที่ดีมากๆ
    ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันนะคะ

0/5
    ชอบๆๆๆเราคิดแบบนี้ค่ะ ..........แต่เค้าไม่ได้คิดเช่นนี้อิอิ(กำลังอกหัก)
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5
    อ่านแล้วชอบจัง จริงอย่างที่เค้าว่าจริง ๆ ขอบคุณ จขกท ค่ะ

deelek is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณนะค่ะที่เอาสิ่งดีๆมาฝากกัน^^

= ชอบประโยคนี้เหมือนกันค่ะ
    ประทับใจจ้า ขอบคุณอีกครั้งจ้า^^

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแล้วเห็นภาพได้ชัดเจนเลยค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

0/5

Lightbulb

อ่านแล้วชอบมากๆ เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยนะคะ

อย่างที่เอคิดว่า หากเราจะเดินไปให้ถึงจุดหมายปลายทางโดยไม่มีบาดแผล ไม่มีเลือดตกยางออก
    เราคงต้องเลือกร้องเท้าที่ใส่พอดี สวมสบาย ส่วนจะได้แบบสวยหรือไม่สวยก็แล้วแต่นะคะว่า
    เราจะโชคดีเจอรองเท้าที่สวยงามและสวมใส่สบาย จนกระทั่งพาเราไปถึงจุดหมายนั้นหรือไม่ค่ะ

ที่กล่าวมานี้ ในเชิงเปรียบกับชีวิตคู่นะคะ

และยังหมายรวมถึงรองเท้า (1 คู่ = 2 ข้าง) ที่ใส่ที่เท้าจริงๆ ด้วยค่ะ

เราก็ยึดหลักตามนี้เหมือนกันเลย

------------------------

นานนาน จะผ่านมาสักทีนะ ...

------------------------

0/5
    เห็นด้วยค่ะ

PREANG is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by aeh View Post
    ชอบๆๆๆเราคิดแบบนี้ค่ะ ..........แต่เค้าไม่ได้คิดเช่นนี้อิอิ(กำลังอกหัก)
    หัวอกเดียวกันเลยค่า T^T

Comments from Facebook