Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: มีใครปลูกดอกพุดบ้างมั้ยคะ มีปัญหาค่ะ อยากถาม

Warning Points:
    0/5

มีใครปลูกดอกพุดบ้างมั้ยคะ มีปัญหาค่ะ อยากถาม

คือว่าเป็นคนชอบดอกพุดมากๆเลย ซื้อมาเลี้ยงหลายต้น แต่เลี้ยงในกระถางนะคะ ปัญหาคือเวลามันออกดอกแล้วมันไม่ยอมบานอ่ะค่ะ คือมันจะตูมๆแล้วก็ดอกหลุดจากขั้วไปเลยน่ะค่ะ ไม่ได้บานเลยซักดอกค่ะ ทำไงดีคะ

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ น่าจะเป็นเพราะดินที่ปลูกอาหารไม่พอหรือเปล่าคะ ต้องใส่ปุ๋ยอ๊ะป่าว หรือไม่ก็ต้นไม้มันไม่สมบูรณ์พอ ดอกก็เลยร่วงอ่ะค่ะ เพิ่งเริ่มลงกระถางไม่นานหรือเปล่าคะ ของเราก็เป็น แต่พอเลี้ยงไปนานๆ ต้นไม้เริ่มแข็งแรง ก็จะออกดอกปกติอ่ะค่ะ แหะ แหะ มั่วนิดหน่อย รอเซียนมาคอนเฟิร์มอีกทีนะคะ
    Time is like a river. You can not touch the same water twice,
    So enjoy every moment of life...

SweetCandyBee's Avatar
    SweetCandyBee is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ที่บ้านปลูกคะ ปัญหาเดียวกันเลย คือ ดอกร่วงก่อนบาน แต่เราไปหาการแก้ไขปัญหาจากในพันทิพ ห้องจตุจักรค่ะ เค้าบอกอาจเป็นเพราะได้แดดไม่เพียงพอ เพราะพุดชอบแดดจัดค่ะ แล้ว ก็จะมียาฉีดเหมือนเป็นยาบำรุงแต่เราก็จำชื่อไม่ได้นะคะ ลองหาดูในพันทิพอ่ะคะ ลองดูนะคะ ดอกพุดสวยและหอมที่บ้านชอบมากเวลามันบานดอกใหญ่สีขาว

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ที่บ้านปลูกลงดิน งามมากๆค่ะ ดอกเยอะเลย บานทั้งต้น
    แถมโตวันโตคืนจนต้องขุดทิ้งเพราะรกมาก ตอนแรกคิดว่าจะเป็น
    ต้นเตี้ยๆ ที่ไหนได้สูงเอา สูงเอา ดิวว่าถ้าลงดินจะงามกว่าปลูกใน
    กระถางค่ะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5
    ใช่ค่ะพี่ดิวถ้าเอาลงดินจะงามกว่า แต่ที่บ้านไม่มีดินอ่ะ ปลูกได้แต่ในกระถาง สงสัยว่าคงต้องลงกระถางใหญ่ๆหน่อยอ่ะค่ะ
    ขอบคุณมากๆค่ะ

Comments from Facebook