Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 27

Thread: ไม่เคย นอน ???? !!!

Warning Points:
    0/5

ไม่เคย นอน ???? !!!

ใครนอนไม่หลับบ้างฮะ ??

การที่ถึงเวลานอนแล้วนอนไม่หลับเนี่ย ทรมานสุด ๆ +++

ผมเป็นคนนึงที่นอนไม่เคยหลับเลย เป็นมานานแล้ว อายุยังน้อย ๆ อยู่เลย ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร พี่ๆท่านใด รู็วิธีทำให้นอนหลับง่าย ๆ ช่วยกรุณาบอกต่อ ด้วยนะฮะ ทรมานมากๆเลย

เมื่อคืนดูละครเสร็จ 4 ทุ่มครึ่ง ก็เข้านอนเลย แต่หลับจริงๆ ตี 5 ได้ นอนบิดไปบิดมาอยู่บนเตียงทั้งคืน
    อ่อ ! ก่อนหน้านี้ผมนอนดึกทุกวันเลย ตี 2-3 เลย ทุกวัน ๆ แล้วก็ตื่น บ่าย 2 แต่เมื่อคืนกะจะนอนเร็ว แต่นอนมะหลับ เลย

ใครพอทราบวิธีบำบัด อิอิ ฝากด้วยนะฮะ รบกวนด้วยครับบบบบ ขอบคุณครับบ
    BB @ B

ก า ร ที่ เ ร า จะ ใ ช้ ชี วิ ต อ ยู่ บ น โ ล ก ใ บ นี้ มั น ไ ม่ ง่ า ย เ ล ย

Tiny T's Avatar
    Tiny T is offline Trusted Member
    0/5

: )

ส่วนตัวจะใช้วิธีออกกำลังกาย หรือไม่ก็อ่านหนังสือที่น่าเบื่อมาก ๆ และทนอ่านจนหลับไป lol

(ถ้าเลือกเรื่องสนุก ๆ ตาสว่างเลยค้า)

เพราะทำอาชีพที่นอนไม่เป็นเวลา (บางเวลาอยากนอนตูก็นอนไม่ได้ . . )

แล้วก็ต้องตื่นไม่เป็นเวลาอีกเช่นกัน . . เลยต้องพยายามจัดการเวลานอนตลอด

เพื่อน ๆ ที่ทำงานบางคนทานวิตามินหรืออาหารเสริมช่วยให้หลับ . . เห็นเค้าซื้อจากฮาวายกัน แต่ไม่ใช่พวกแวเลี่ยมไรงี้น้า เป็นอารมณ์ supplement for insomnia อ้ะ

ลองไป search ๆ ดู มันเป็นพวกตัวที่ช่วยนู่นช่วยนี่สำหรับ sleeping aid

Vitamin
    Vitamin B1 alleviates sleeping problems
    Vitamin B3 normalizes sleep patterns
    Vitamin B6 helps to produce chemicals that regulate the sleep cycle
    Vitamin B12 is needed to control sleep patterns
    Pantothenic acid is needed to make anti-stress hormones

Minerals
    Calcium helps you to relax
    Magnesium calms the nerves
    Zinc is needed in increased amounts if you are taking extra vitamin B6

Other nutrients
    Amino acids tryptophan is a strong natural tranquillizer
    St John's Wort is a calming sedative
    Valerian promotes restful sleep

Food to Avoid
    Stimulants such as caffeine (in coffee, tea, colas and chocolate), alcohol and nicotine.
    Large meals dose to bedtime because they tax your digestive system, making it difficult to sleep. (อันนี้ไม่เห็นค่อยจะจริง เค้าทานพิซซ่าทั้งถาดก่อนนอนยังหลับสบายเลย . . )

version ยาว ๆ อีกอันลองอ่านเอาได้ที่นี่เด้อ http://www.holisticonline.com/Remedi..._nutrition.htm

ปล. มา edit จำได้ละ เพื่อน ๆ ทาน melatonin

dogsept's Avatar
    dogsept is offline Trusted Member
    0/5

Smile :)

ทดลองวิธีนี้ดูนะคะ
    คล้ายๆการนับแกะ ทำให้มีสมาธิมากขึ้นด้วยค่ะ ลองนอนนับแบบนี้ดู
    เริ่มจาก
    หายใจเข้านับ 1 หายใจออกนับ 1 แล้วนับไปแบบนี้จนถึง 5
    หลังจากนั้น เริ่ม 1 ใหม่ แล้วนับถึง 6
    นับประมาณนี้อ่ะค่ะ

1 2 3 4 5
    1 2 3 4 5 6
    1 2 3 4 5 6 7
    1 2 3 4 5 6 7 8
    1 2 3 4 5 6 7 8 9
    1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 -- > แล้วเริ่ม 1 ถึง 5 ใหม่ ปกติทำไม่ค่อยเกิน 2 รอบ หลับไปตอนไหนไม่รู้ วิธีนี้ช่วยจัดระเบียบความคิดเราได้ด้วยนะคะ ทำให้จดจำไรแล้วนำออกมาใช้ได้ดีขึ้นค่ะ ลองดูนะคะ
    Sometimes brighter than sun light,Sometimes draker than night without the moon.....Yes we are WOMAN

0/5
    มันเป็นเพราะร่างกายชินกับการนอนดึกมานานค่ะ
    ดังนั้น ร่างกายเราจะปรับ sleep cycle โดยอัตโนติ ให้นอนดึกและตื่นสาย

เราไม่แนะนำยานอนหลับเด็ดขาด เพราะจะทำให้ติดยานอนหลับได้ค่ะ

บางคนให้ทานพวก วิตามินบี 1-6-12 ก่อนเข้านอนหนึ่ง ชม 1-2 เม็ด ก็จะช่วยเหมือนกันค่ะ

ไม่ทราบว่ามีอาการอื่นๆด้วยไหมคะ อย่างเช่น การทำงานในชีวิตประจำวันปกติดีไหม การนอนไม่หลับมีผลกระทบต่อการงานมากไหม ถ้าเป็นมาก แนะนำพบแพทย์นะคะ เพราะถ้าอาการเป็นมานาน นอนไม่ได้เลยต้องกินยาปรับฮอร์โมนในบางกลุ่มค่ะ ซึ่งก็คล้ายๆกับพวก jet lack น่ะค่ะ
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

tai-foon's Avatar
    tai-foon is offline Trusted Member
    0/5
    ก่อนนอนอย่าดูหนัง-อ่านหนังสือ ที่ตื่นเต้น พยายามสงบ
    มี mp3 ธรรมะของพระหลายองค์ อยากฟังให้จบ แต่หลับก่อนทุกที
    ฝึกสมาธิค่ะ...หลับได้-ตื่นได้ ตามสั่งค่ะ หนุ่มอยู่ก็ทำได้
    ค่อยๆทำ ลด ละ เลิก shopping....
    แค่คิดก็ใจจะขาด

kapim's Avatar
    kapim is offline Trusted Member
    0/5
    แนะนำให้เปิดเพลงบรรเลงเบาๆ ช่วยได้นะคะ (เราเป็นคนนอนเก่งมาก นอนได้ทั้ง เช้า-สาย-บ่าย-เย็น-กลางคืน จนสามีแซว ตื่นมั่งก็ได้นะ..ที่รัก)
    ขอบคุณนะคะ..ที่ให้ shopping ... Kapim....Ja

0/5

Smile

>>แนะนำให้ลองทานข้าวเหนียวมะม่วงหลังอาหารมื้อเย็นดูนะค่ะ..

สำหรับตัวเองเวลาทานแล้วคืนนั้นมันจะรู้สึกง่วงนอนจริงๆค่ะ..หลับลึกมาก
    ไม่ได้คิดไปเองนะ..ลองมาหลายทีแล้วค่ะ..

ไม่รู้ว่าช่วยได้บ้างมั้ยค่ะเนี๊ยะ..
    ยังงัยก็ขอเป็นกำลังใจให้นอนหลับนะค่ะ..

MinnieMe is offline Trusted Member
    0/5
    เราเคยเป็นค่ะ ถ้าอยากเปลี่ยนจริง ๆ ต้องค่อย ๆ ปรับนะคะ ค่อย ๆ นอนเร็วขึ้น สัก ครึ่งชม. ถึง 1 ชม. ค่อย ๆ ปรับไปทีละวัน จนถึงเวลาที่ต้องการจะนอนคือ 4 ทุ่ม เพราะร่างกายมันชินที่จะนอนดึกค่ะ ถ้านอนติดกันอย่างนั้นหลาย ๆ วัน เราเคยนอนดึกขึ้น ๆ จนกลางวันเป็นกลางคืนไปเลย ต้องปรับอยู่นานเหมือนกันกว่าจะกลับมาเหมือนเดิม

PoMasTro's Avatar
    PoMasTro is offline Trusted Member
    0/5

*-*

เราก้เคยเป็นค่ะ
    แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ
    เนื่องมาจากการออกกำลังกายค่ะ ช่วยได้มากเลยนะ
    ตอนเย็นก้ไปวิ่งรอบๆที่ทำงาน ไม่ได้วิ่งหักโหมอะไร
    ซัก 45 นาทีให้เหงื่อมันออก กลับมาบ้าน อาบน้ำ กินข้าว
    แล้วมันจะอยากนอนเองโดยอัติโนมัติ

แล้วก้พยายามทำอะไรให้เป็นกิจวัตรประจำวันอ่ะคะ
    ตื่นนอน กินข้าว อะไรอย่างงี้ให้เป็นเวลา

เราก้ดีขึ้นมากเลยตั้งแต่ออกกำลังกาย
    แต่เสาร์อาทิตย์ก้ยังนอนดึกบ้าง อิอิ

ค่อยๆทำดูนะคะ
    ありがとうございま~す ^^♥

お金持ち。

ใครพบเห็นโปรดติดต่อกลับ 089-014-9090, 090-894-1159
    มีรางวัลให้ค่ะ

0/5

Red face

ปรกตินอนหลับง่ายดาย หัวถึงหมอนก็สลบแล้ว แต่ถ้าวันไหนเปิด SBN ก่อนนอนแล้วเจอกระเป๋าสวยๆ ลงขาย...จะเกิดอาการ ข่มตาหลับไม่ลง (อยากล่ายๆๆ ) กว่าจะหลับได้ก็ไล่เลี่ยกับคุณ จขกท.เลยค่ะ ช่วยได้เปล่าไม่รู้ แต่ระยะหลังพยายามไม่เปิด SBN ก่อนนอนค่า (T^T) ส่วนคุณ จขกท. เราแนะนำว่าถ้าไม่หลับจริงๆให้ลุกมาออกกำลังกายแบบคุณข้างบนแนะนำ น่าจะช่วยได้บ้างเนอะ ลองดูน๊า
    ห่างๆกันบ้าง (ก็น่าจะ) ดี เสียตังค์ตะ-หลอด เร๊ยยยยยยย (^^)'

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook