Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: ขออนุญาติ เตือนเพื่อนๆนะคะ สถานการ์ณอันตรายมากๆ ถ้าจำเป็นต้องเข้ากรุงเทพจริงๆ ตรวจสอบจุดชุมนุมให้แน่ชัดก่อน

Warning Points:
    0/5

ขออนุญาติ เตือนเพื่อนๆนะคะ สถานการ์ณอันตรายมากๆ ถ้าจำเป็นต้องเข้ากรุงเทพจริงๆ ตรวจสอบจุดชุมนุมให้แน่ชัดก่อน

พอเพื่อนเราโทรมาบอกว่า

มีทหารบางส่วน ที่ไม่ได้แปรพรรค คือทหารที่กำลังจัดการปราบม็อบอยู่ตอนนี้ มีจำนวนไม่มากนะคะ

ในขณะที่เสื้อแดงยังมีการเดินทางเข้ามาเรื่อยๆและกระจายม็อบในหลายจังหวัด แต่หลายส่วนมุ่งหน้าเข้ากรุงเทพมาสบทบกับเสื้อแดงในกรุงเทพ มีการซื้อเหล้าสุราเลี้ยงกลุ่มเสื้อแดงผู้ชุมนุมส่วนหนึ่งจึงอยู่ในอาการเมามาย และ มีการก่อกวนโดยขาดสติ ดังนั้นแค่ขับรถผ่านก็ไม่ควรค่ะ

รถแก๊ส สองคัน ที่ตอนนี้โดนเสื้อแดงยึดอยู่แถวสามเหลี่ยมดินแดง บรรจุแก๊สขนาดคันละห้าตันรวมทั้งหมดสองคันเป็นสิบตัน

ในขณะที่คันที่เคยระเบิดที่ถนนเพชรบุรีนั้น มีแค่คันเดียวแต่เป็นสองถัง ถังแค่ 2 หมื่นลิตรกว่าๆรวมทั้งหมดแก๊สที่ทำให้ระเบิดในเหตุการ์ณถนนเพชรบุรีเมื่อปี 2533 มีแก๊สทั้งหมดอยู่แค่ 2.5 ตันเองนะคะ
    แต่ไฟไหม้ลุกลามไปทั้งถนน (หลายคนคงจำเหตุการ์ณได้) บ้านเรือน และตึกแถว กว่าร้อยหลังโดนไฟไหม รถที่อยู้ใกล้เคียง โดนไหม้แทบทั้งถนนช่วงนั้นรวมทั้งคนที่อยู่ในรถด้วย และ ที่สำคัญ ไฟไหม้รุนแรงและลุกลาม นานถึงหนึ่งวันเต็ม กว่าจะคุมเพลิงได้

ดังนั้นในกรณีนี้จากจำนวนแก๊ส จะมีความรุนแรงมากกว่าเหตการ์ณเพชรบุรีถึงสี่เท่านะคะ ขอให้อยู่ห่างจากบริเวณนั้น ให้ไกลที่สุดเท่าที่จะเป็นได้

และจากข่าวที่ดูๆกันในทีวีตอนนี้ เสื้อแดงจุดไฟ ใต้รถแก๊ส และเปิดวาล์วแก๊สขู่ทหารเป็นระยะ ๆนะคะ โดยข่าวรายงานว่า มีเสื้อแดงที่บุกจี้และจับคนขับรถแก๊สเป็นตัวประกัน และอีกคนที่กำลังเปิดวาล์วขู่เป็นระยะนั้นอยู่ในอาการเมามาย

เพราะฉะนั้นหากไม่ได้มีเหตุจำเป็นจริงๆ ไม่ควรเข้าไปในกรุงเทพ ที่ใกล้กลุ่มเสื้อแดงอย่างเด็ดขาด

และรถเมล์ที่ถูกยึดและจอดบล็อคแถวอนุสาวรีย์ก็มีการปล่อยแก๊สเช่นกัน (อันนี้คาดว่าเพื่อไม่ให้เอารถที่จอดขวางทหารออกไปได้ เพราะมีการจุดไฟเผายางด้วย)

และ ประกอบกับยังมีการขู่ว่าจะมีการจี้รถแก๊สมาเพิ่มอีก ซึ่งไม่ทราบบริเวณได้ว่าจะเกิดขึ้นแถวไหนอีก

โดยทหารที่ยังปฏิบัติหน้าที่อยู่ ไม่ใช่ชุดเดียวกับที่เคยสลายม็อบตอน 7 ตุลา จึงไม่มีความเด็ดขาดเท่า และ อาวุธที่ทหารใช้ก็ไม่รุนแรงเท่า และ จะก่อให้เกิดการขยายตัว ของม็อบ กระจายออกไป เพราะตอนนี้ ม็อบเปลี่ยนแผนมาใช้การกระจายไปจุดต่างๆแล้ว ดังนั้น จะไม่ใช่อันตรายแค่จุดเดียว แต่จะกระจายทั่วๆกรุงเทพ

จึงขอให้เพื่อนๆ ระวังตัว และ หลีกเลี่ยงการเดินทางไปใกล้จุดที่อาจจะอันตรายนะคะ หรือจุดใกล้เคียงก็ควรหลีกเลี่ยง เพราะหากมีการจี้รถแก๊สอีก และเกิดการระเบิดขึ้นจริง จะเป็นแรงระเบิดที่รนแรงมากค่ะ

เอาเป็นว่าทหารจะดูแลสถานการ์ณได้หรือไม่ หรือ เหตการ์ณอาจจะสงบลง หรืออย่างไร ก็ควรอยู่ห่างไว้ก่อนค่ะ เพราะจากที่บอกนะคะบางส่วนเมา จึงอาจจะก่อให้เกิดอันตรายใดๆที่เราคาดไม่ถึงได้ค่ะ

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากค่ะ คุณ RhythmOfCuriosity ที่มาเตือนภัยค่ะ

ปล. ได้ยินมาเหมือนกันค่ะว่า เค้าซื้อเหล้าเลี้ยงเพื่อให้พวกนี้คึกคะนอง ขาดสติ

รักในหลวง และ ครอบครัว...

zaushi is offline Trusted Member
    0/5
    ตอนนี้อกสั่นขวัญแขวนไปหมดแล้ว เป็นห่วงคนที่อยู่ใบริเวณใกล้เคียงรถแก๊สมากๆ

เสื้อแดงเอาอะไรคิด เล่นรถแก๊สนี่นะ ถ้าเกิดผิดพลาดอะไรขึ้นมา ประชาชนจำนวนมากที่เค้าไม่รู้เรื่องราวด้วย ใครจะมารับผิดชอบความสูญเสียให้

ยังมีความเป็นคนกันอยู่รึเปล่า แน่จริงก็ขนเอาพ่อแม่พี่น้องลูกเมียของตัวเองมาอยู่ด้วยกันใกล้ๆแถวนั้นด้วยสิ

พวก.....นรก

(ขอโทษนะคะที่โพสไม่สุภาพ แต่มันเหลืออดจริงๆค่ะ)

0/5
    ดูข่าว เห็นพนักงานดับเพลิง คอยฉีดๆน้ำให้ก๊าสไม่ลอยตัวและไม่กระจายไปไกล

ล่าสุดคันที่อยู่ตรง คิงพาวเวอร์ เห็นว่าเอาออกมาได้แล้ว

นี่เค้ากะจะเผาเมืองเลยเหรอคะเนี่ย

0/5
    Quote Originally Posted by zaushi View Post
    ตอนนี้อกสั่นขวัญแขวนไปหมดแล้ว เป็นห่วงคนที่อยู่ใบริเวณใกล้เคียงรถแก็สมากๆ

เสื้อแดงเอาอะไรคิด เล่นรถแก็สนี่นะ ถ้าเกิดผิดพลาดอะไรขึ้นมา ประชาชนจำนวนมากที่เค้าไม่รู้เรื่องราวด้วย ใครจะมารับผิดชอบความสูญเสียให้

ยังมีความเป็นคนกันอยู่รึเปล่า แน่จริงก็ขนเอาพ่อแม่พี่น้องลูกเมียของตัวเองมาอยู่ด้วยกันใกล้ๆแถวนั้นด้วยสิ

พวกสัตว์นรก

เราว่าเค้าคงรู้ว่ามันจะระเบิด แต่เค้าคงไม่เข้าใจความรุนแรง หรือเปล่า? ก็เห็นบอกว่าจะไม่ยอมให้เอารถเมที่จอดขวางออก เค้าก็เลยปล่อยแก๊สในรถเมออก เวลาเดียวกันกับที่จุดไฟเผายางรถเม ไปด้วย คือกะว่าให้ย้ายรถเมออกไปไม่ได้ แต่อ่านแล้วแบบ เอ่อ.. เค้าไม่รู้เหรอว่ามันจะระเบิดน่ะ ที่ทำพร้อมกันแบบนั้น อ่านแล้วเครียด

0/5
    พวกโง่
    อยากจะให้เกิดปาฏิหาริย์ ตอนมันจุดไฟ
    ให้ระเบิดแต่พวกมันตาย
    fashion & style updates at::http://whatacatsaw.blogspot.com/

0/5
    ห้างปิดไปหมดเลย แถวบ้าน จะไปเล่นโยคะแก้เซ็ง ก้อปิดหนีม้อบไปหมดแล้ว แย่จัง

green_june43's Avatar
    green_june43 is offline Trusted Member
    0/5

Angry

รถแก๊สคันนั้น คงไม่ได้ถูกยึดมาหรอกค่ะ รู้สึกจะเป็นรถของสยามแก๊สซึ่ง ทีมผู้บริหารสยามแก๊ส นำโดย พลเอกชัยสิทธิ์ ชินวัตร กระจ่าง ชัดแจ้ง จบประเด็น
    (,")i mAy nOT knOw "tHe mAn" bUt "sHOeS" i kNoW(",)

เมจิ's Avatar
    เมจิ is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณนะคะที่ออกมาเตือน เราเองเพิ่งกลับมา ก็งงๆ ว่าทำไมบ้านเมือง มันถึงได้พังชั่วข้ามคืนขนาดนี้

0/5
    Quote Originally Posted by green_june43 View Post
    รถแก๊สคันนั้น คงไม่ได้ถูกยึดมาหรอกค่ะ รู้สึกจะเป็นรถของสยามแก๊สซึ่ง ทีมผู้บริหารสยามแก๊ส นำโดย พลเอกชัยสิทธิ์ ชินวัตร กระจ่าง ชัดแจ้ง จบประเด็น
    โอ๊ะ...อยา่างนี้นี่เอง
    ขอบคุณ จขกท.ค่ะ ที่ออกมาเตือนภัยเพื่อนๆ
    ชาวปากน้ำรักชาติยิ่งชีพ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook