เนื่องจาก กล่องพิมพ์ข้อความของ SBNTown.com จะมี Mode ในการใช้งานอยู่ 2 โหมดหลักๆ นะครับ

1. Mode แบบใช้ Code ในการแต่งตัวอักษร และรูปภาพ (BB Code)

ใน Mode นี้ จะสังเกตได้่ง่ายๆ นะครับ ว่า ปุ่ม A/A ด้านบนขวา (ตามรูปด้านบน) จะยังไม่มีกรอบขึ้น ซึ่ง ใน Mode นี้ การแต่งตัวอักษรของข้อความนั้น จะต้องใช้ code (ดังที่ปรากฏในรูปด้านบน) ซึ่ง เมื่อผู้ Post กดปุ่มเครื่องมือในการแต่งตัวอักษรด้านบน ระบบจะสร้าง Code มาครอบตัวอักษรที่เลือก และเมื่อกด Preview Post ระบบจะแสดงข้อความเหมือนกับที่ปรากฏจริงครับ

2. Mode แบบที่แสดงการแต่ตัวอักษร และรูปภาพ ตามจริง (WYSIWYG)

สำหรับใน Mode นี้ ปุ่ม A/A ด้านบนขวา (ตามรูปด้านบน) จะมีกรอบขึ้น และผู้ Post สามารถใช้ปุ่มเครื่องมือด้านบน ในการแต่งตัวอักษร และข้อความในกล่องข้อความ จะเปลี่ยนตามค่าการตกแต่งที่เลือก ซึ่ง ตัวอักษรที่ปรากฏในกล่องข้อความขณะ Post จะเหมือนกับข้อความที่จะปรากฏ หลังจาก คลิ๊กที่ปุ่ม Preview Post ทุกประการครับ

หมายเหตุ สำหรับ Browser Google Chrome ปุ่ม A/A จะไม่ปรากฏครับ ทีมงานเอง กำลังหาสาเหตุ เพื่อแก้ไขปัญหาอยู่นะครับ (แต่ Firefox, IE และ Safari ไม่มีปัญหานี้ครับ)