Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: มีใครเคยซื้อของผ่าน eBay ไหมค่ะ

Warning Points:
    0/5

มีใครเคยซื้อของผ่าน eBay ไหมค่ะ

พอดีอยากได้กระเป๋าอ่ะค่ะไปเจอใน eBay
    แต่ไม่กล้าซื้อมีใครเคยซื้อไหมค่ะเล่าให้ฟังหน่อยค่ะ
    > Every day is a fashion show and The world is you runway <

0/5

Smile เคยซื้อค่ะ

เคยซื้อค่ะ ลองผิดลองถูกเองเหมือนกันค่ะ ตอนแรกพยายามซื้อไรที่ไม่แพงมากก่อน เลือกคนที่ profile feedback ดีๆ หรือ เลือกพวกที่เป็น power seller ค่ะ

แล้วไม่ควรเสี่ยงจ่ายผ่าน bank transfer นะคะ จ่ายผ่าน paypal ปลอดภัยสุด สามารถ claim ได้ในกรณีที่มีปัญหา พยายามตกลงกับคนขายให้ส่งโดยวิธีที่ปลอดภัยหน่อย เช่น usps express หรือ priority mail ค่ะ ถ้ายอมจ่าย insurance ไปด้วยจะยิ่งsafeค่ะ แต่ตัวเองยังไม่เคยเจอปัญหาของหายนะคะ เนี่ยได้ของดีราคาถูกจากอีเบย์มาพอสมควรค่ะ แต่บางอย่างได้มาก้ไม่เหมือนที่คิดไว้ค่ะ เจอผิดหวังบ้างเหมือนกัน แล้วต้องเช็คขนาดของที่เราจะซื้อดีๆนะคะ เพราะบางทีใส่ไม่ได้ซะงั้น เสียดายตังค์เลยค่ะ

เดี๋ยวรอคนที่เซียนๆกว่าเรามาตอบดีกว่าค่ะ อันนี้เล่นแบบลูกทุ่งลุยๆไปเอง เลยอาจตอบได้ไม่เป็นลำดับขั้นตอนค่ะ //// ยุ้ย

0/5
    อยากลองซื้อเหมือนกันค่ะเล็งไว้หลายใบมากๆ แต่กลัวตอนส่งมาไทยแล้วโดนภาษีอ่วมไปเลยอ่ะค่ะ

คนที่สั่งมาโดนภาษีกันบ้างเปล่าคะ แล้วทางที่จะโดนภาษีน้อยควรจะบอกให้เขาส่งแบบไหนอ่ะคะ

0/5

Wink

ซื้อ-ขายใน eBay มาเยอะพอสมควร กับของมูลค่าตั้งแต่หลักสิบจนถึงหลักหมื่น USD

การซื้อ-ขายผ่าน internet มีความเสี่ยงแน่นอนค่ะ eBay พยายามช่วยลดความเสี่ยงให้เราส่วนนึง แต่ยังไงก็ยังมีความเสี่ยงอยู่ดีค่ะ

- ซื้อ-ขายผ่าน eBay จ่ายเงินผ่าน Paypal ปลอดภัยที่สุด แต่ถ้าเกิดปัญหาขึ้น เราสามารถเปิด Case เพื่อ Issue Refund แต่ยังไงเราก็เสียเวลา และสุดท้ายสิ่งที่ Paypal ตัดสินแล้วเราต้องยอมรับ ก็อาจทำให้เราเสียเงินอยู่ดีเช่น คืนเงินทั้งหมดให้เรา (ค่าของ + shipping) แต่เราต้องส่งของคืน โดยให้เราเป็นคนรับผิดชอบค่าส่งกลับคืนเอง เป็นต้น
    - เลือกคนขายที่มี Positive Feedback เยอะๆก็น่าจะปลอดภัย แต่ลองคลิกเข้าไปดูด้วยนะคะ ว่าของที่ขายไปแล้วได้ Positive Feedack น่ะคืออะไร และของที่ได้ Negative Feedback น่ะเพราะอะไร

อย่างเช่น คนขายเคยขายของชิ้นที่เรากำลังอยากซื้อมาแล้วหลายชิ้น และได้ Positive Feedback มาตลอด ก็ยิ่งเพิ่มความน่าเชื่อถือว่าของที่เรากำลังซื้อน่าจะเหมือนกับที่เค้าโฆษณาไว้จริงๆ แต่ในบางกรณี Negative ก็ไม่ใช่ความผิดของคนขาย อาจะเป็นความงี่เง่าของคนซื้อ เช่นได้รับของช้า (คนซื้อเป็นฝ่ายเลือกประเภทของการส่งเอง) แล้วก็มาให้ Negative คนขาย ก็มีเหมือนกัน คนขายคนนี้ ถ้าเคยขายของมาน้อยชิ้น "% ของ Positive Feedback" ที่มีอาจจะต่ำกว่าคนที่ขายมาจำนวนมากกว่าและได้ Negative Feedback มามากกว่าด้วยนะคะ เพราะฉะนั้นจะดูแค่ % ของ Positive Feedback ก็ไม่ได้อีกเหมือนกัน

อันนี้ต้องใช้วิจารญาณดูเอาเอง หรือถึงจะดูละเอียดแล้ว ก็อาจโดนหลอกอยู่ดี
    - ภาษีเลี่ยงไม่ได้แน่ๆ แต่มีแนวโน้มว่าส่งแบบ Registered Mail จะโอกาสจะเสียน้อยกว่า Express Mail และแน่นอนว่าถ้าแจ้งมูลค่าของน้อยๆจะเสียต่ำกว่า แต่นั่นหมายถึงว่าถ้าของหาย จะได้รับชดเชยน้อยกว่าด้วย

มีอะไรสอบถามมาได้นะคะ ถ้าตอบได้ ก็ยินดีค่ะ

0/5
    เคยซื้อค่ะ ลุ้นซะยิ่งกว่าอะไรดี เราซื้อแค่แคตตาล็อคเองค่ะ ไม่กล้าซื้อของชิ้นใหญ่
    เรามีหลักการส่วนตัวคือ
    - Feedback ต้องมากพอ เราซื้อคือเฉียดร้อยฟีดแบ็คเลยค่ะ และต้องไม่มี Negative feedback มากเกิน5 ครั้งค่ะ บางเจ้าขายของเป็นพันๆชิ้นจะเกินห้าก็ไม่เป็นไรนะคะ
    - ตามไปดูของที่เค้าขายต้องไม่ใช่ของปลอมเลยสักชิ้น
    - พิจารณาของและประเทศเป็นอย่างๆไป เช่น ถ้าจะซื้อเครื่องเสียงsony , Brandname Purse ก็อย่าไปซื้อกะคนจีน (ไม่ได้ดูถูกคนจีนแต่ว่าให้ป้องกันค่ะ แต่เพราะว่าที่นั่นเป็นแหล่งผลิตรายใหญ่ค่ะ) กระเป๋าถ้าจะซื้อจากคนอเมริกาก็ต้องระวังค่ะ เพราะบางทีคนอเมริกาก็โดนหลอกเอาง่ายๆเคยอ่านกระทู้ทำนองว่าเจ้าของเองก็ไม่รู้ว่าปลอมเพราะว่าซื้อมาจากห้างวอลล์มาร์ทในอเมกา เขาคิดว่าซื้อจากห้างเลยคิดว่าแท้

ก็ดูได้แค่นั้นอะค่ะ ภัยจากอินเตอร์เนทขึ้นกับดวงเลยจริงๆค่ะ
    Love, like a river, will cut a new path
    whenever it meets an obstacle
    .

0/5
    ไม่ให้ประกาศขายในกระทู้พูดคุย

อนุญาตให้ขายของโดยการตั้งกระทู้ใหม่เท่านั้น ไม่อนุญาตให้ขายตามข้อความประกาศ หรือ ในโพสความคิดเห็นของกระทู้ใดๆ

ฝ่าฝืนตัดแต้มเตือน หากต้องการขายของ คลิ๊กตรง คำว่า Forum(เว็บบอร์ด) ครับแล้วอ่านประกาศหน้าห้องต่างๆ เพื่อหาว่าสินค้าเราต้องลงห้องไหนครับมีพื้นที่ค้าขายสินค้า แฟชั่นแบรนด์เนมใน ชุมชน SBN และพื้นที่ค้าขายสินค้าทั่วไปที่ SBNTown และทั้งสองชุมชนของระบบชุมชน SBN ห้ามลงกระทู้ค้าขายในพื้นที่พูดคุยโดยเด็ดขาดครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่พยายามรักษากฎและช่วยดูแลชุมชนแห่งนี้
    Last edited by Siambrandname Webmaster; 10-02-2010 at 12:10 AM.

Comments from Facebook