Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 5 of 5

Thread: ลูก 2 ขวบทานข้าวยากมั่กๆ มีวิธีใหนบ้างที่ช่วยให้เจ้าตัวแสบทานข้าวเยอะ

thepyo's Avatar
    thepyo is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ลูกชาย 2 ขวบพอดีค่ะ

ทานข้าวยากมาก แต่ทานนมรวมวันนึงได้ประมาณ 32-35 ออนซ์ ต่อวันค่ะ และ น้ำส้มค้นอีก 4 ออนซ์ ค่ะ

เคยแบบว่าให้งดนมก่อนถึงมื้ออาหารแล้ว ก้อไม่มีทีท่าว่าจะกินได้เยอะเลยค่ะ กินทีได้ 5-6 คำก้อเลิก

ตอนกินก้อให้ร่วมโต๊ะ และไม่เปิดทีวี นั่งกินกันพร้อมหน้า หลายหนแล้วก็ไม่ได้ผลค่ะ

ห่วงเล่นมากๆ

ตอนนี้เค้า สูง 82 เซน และ หนัก ประมาณ 11-12 กิโลค่ะ

แม่รู้สึกว่าลูกจะผอมลงเรื่อยๆแล้วค่ะ

เพื่อนๆ คนใหนมีวิธีดีๆ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ...

0/5
    น้องทานนมเยอะไปค่ะ ลดนมลงนะคะ

ตอนนี้ข้าวเป็นอาหารหลัก นมเป็นตัวเสริมค่ะ

เป็นวัยของเค้าด้วยค่ะ เริ่มเลือกกิน

ต้องใจแข็ง ไม่กิน ก็ไม่ให้นม จนกว่าจะถึงมื้อต่อไปค่ะ

พูดง่าย ทำยากค่ะ เรายังทำไม่ค่อยได้เลย กลัวลูกหิว โดนแฟนบ่นอยู่เรื่อยค่ะ

thepyo's Avatar
    thepyo is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by pen_guin View Post
    น้องทานนมเยอะไปค่ะ ลดนมลงนะคะ

ตอนนี้ข้าวเป็นอาหารหลัก นมเป็นตัวเสริมค่ะ

เป็นวัยของเค้าด้วยค่ะ เริ่มเลือกกิน

ต้องใจแข็ง ไม่กิน ก็ไม่ให้นม จนกว่าจะถึงมื้อต่อไปค่ะ

พูดง่าย ทำยากค่ะ เรายังทำไม่ค่อยได้เลย กลัวลูกหิว โดนแฟนบ่นอยู่เรื่อยค่ะ
    ทำยากจริงๆค่ะ กลัวลูกจะขาดสารอาหาร เลยต้องให้นม

ต้องพยายามใจแข็งจริงๆใช่มั้ยคะ

0/5
    วัยนี้เป็นวัยที่ต่อต้านทุกอย่างค่ะ อะไรก็ไม่เอา เพราะเค้ารู้จักปฏิเสธแล้ว ลูกชายบีตอนนี้ ก็ทานยากเหมือนกัน อาศัย ให้เค้าทานไปเล่นไป ไม่บังคับค่ะ
    ให้เค้าเพลินๆ ก็ทานได้เยอะเหมือนกัน ทานนมน้อยลงค่ะ เพราะทานข้าวค่อนข้างเยอะค่ะ
    เอาใจช่วยค่ะ ไม่ต้องเครียดมาก เพราะเป็นไปตามวัยของเค้า ดูจากน.น. แล้ว ก็ยังไม่เข้าข่ายต่ำกว่าเกณฑ์มากน่ะค่ะ

Blog Entries
    9
    0/5
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้และเจ้าของกรุ๊ปครับ ทดสอบระบบการเชื่อมต่อกระทู้ระหว่าง Social Group และ Main Forum ครับ

ขอบคุณครับ

Comments from Facebook