Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 23

Thread: Review สารพัดกิจกรรมสำหรับน้องวัย 0-16 เดือน

Warning Points:
    0/5
    Review กระทู้นี้เน้นขำขัน อาจโดนล็อคกระทู้ในเร็ววัน เนื่องจากสาระไม่ค่อยมี มาดูกิจกรรมสารพัดที่เจ้าตัวแสบสามารถทำได้ ภายใต้การดูแลอย่างใกล้ชิด

หลักการ : - หลีกเลี่ยงห้างสรรพสินค้า
    - ไม่มีคำว่า "กลัว" ไม่มีการหลอกหรือขู่เด็ก
    แอบได้ยินบ่อยๆจาบรรดาคุณๆพี่เลี้ยง การขู่หรือ
    ใช้ความกลัวเพื่อให้เด็กยอมตาม เป็นการปิดกั้น
    การเรียนรู้อย่างสิ้นเชิง ทำให้เด็กขาดความมั่นใจ
    ..ข้อเสียจากการที่ลูกไม่กลัวคือจะซนระดับแปดดาว
    จึงต้องมีคำว่า การดูแลอย่างใกล้ชิด
    กำกับไว้ด้วย นอกจากนี้ไม่พบข้อเสียใดๆ (^^)
    - อารมณ์ขัน

ผู้สาธิตกิจกรรม : ด.ช. อายุ 16 เดือน

เริ่มที่กิจกรรมแรก : รดน้ำต้นไม้ 8 เดือน

เช็คสต็อกสินค้า 9 เดือน

หักคอยีราฟมือเปล่า

แถมลากไปให้แม่ครัวทำกับข้าวได้ด้วย

ชิลล์เอ๊าท์ที่ร้านกาแฟ 10 เดือน

หรือจะไปขี่ม้าดี ?? 11 เดือน

พอขวบนึงก็ขับรถเกียร์ออโต้เป็นแล้ว

ขับไปสวนสัตว์ได้เอง...ไม่ต้อง้อแม่

โตเป็นหนุ่ม เริ่มหัดเกียร์กระปุก 13 เดือน

ลองเล่นรถบังคับดูบ้าง 15 เดือน

หมายเหตุ** มีกิจกรรมอีกเยอะมากๆที่สามารถทำได้ อาทิเช่น ว่ายน้ำตอนอายุ 9 เดือน ขี่ช้าง ลงเรือ ETC. แต่แม่เกรงว่า ปดส. หรือ คุณ สส.ปวีณา อาจมาเชิญตัวไปสอบสวนได้ เพื่อนๆท่านไหนต้องการรายละเอียดกิจกรรมต่างๆเพิ่มเติม PM มาสอบถามได้นะค๊า ยินดีช่วยมากๆเลยจ้า

*** เค้าว่ากระทู้นี้ ควรจะอยู่ห้อง specific แบบนี้น่ะค่ะ ไม่ใช่ ห้อง all reviews..เพื่อนๆเห็นว่าอย่างไรบ้างคะ

**** สมควรแก่เวลาขออนุญาตลบรูปทั้งหมดออกค่ะ **** แอบเห็นคุณฝ้ายโดนภัยมืดคุกคาม ขอเป็นกำลังใจมาให้ ณ. ที่นี้ด้วยค่ะ เค้าไม่ทราบตัวโรคจิต แต่ถ้ามาถึงบ้านเค้าขนาดนั้น โดนรุมตรื๊บไปแร๊ววว ไม่เกี่ยงสถานะ และ เพศเลยจ้ะ แล้วตังค์จ้างนักสืบเค้าก็ไม่จ้าง แต่เค้าจะจ้างมือปืนแทนล่ะตัว เหอ เหอ เหอ ลงชื่อ แม่จงอางหวงไข่ (เพราะว่าลูกทำยากจ้ะ แท้งซ้ำซ้อนเกิ๊นน!!!!)

0/5
    คุณอ้อ ฮาได้อีกค่ะ บรรยายได้ขำเชียว แต่ลูกชายหล่อฮ่ะ น่ารักมาก ซนขั้นเทพเหมือนยัยแสบที่บ้านเลย ว่าแต่เอ่อ ของเล่นจะเยอะไปมั้ยอ่ะคะ เราว่าของยัยครีมเยอะแล้วนะ เจอของคุณอ้อหลบไปเลย 55555

0/5
    พี่อ้ออออออ ลูกชายมีแววหล่อตั้งแต่เด็กเลยค่ะ
    คุณม่ก็ยังเปรี้ยวอยู่เลย อิอิ

0/5
    Quote Originally Posted by oohio View Post
    คุณอ้อ ฮาได้อีกค่ะ บรรยายได้ขำเชียว แต่ลูกชายหล่อฮ่ะ น่ารักมาก ซนขั้นเทพเหมือนยัยแสบที่บ้านเลย ว่าแต่เอ่อ ของเล่นจะเยอะไปมั้ยอ่ะคะ เราว่าของยัยครีมเยอะแล้วนะ เจอของคุณอ้อหลบไปเลย 55555
    ของเล่นญาติโยมกระหน่ำซื้อกันมาอ่ะคุณโอ๋..อ้อไม่ค่อยได้ซื้อเลยค๊า กลับมาเมื่อไรพามาแทคทีมม๊ยคะ เดี๋ยวอ้อหายาดมไปเผื่อคุณโอ๋ด้วย ซนกระจายแม่เป็นลม (o_O)'

Quote Originally Posted by Bforsleeping View Post
    พี่อ้ออออออ ลูกชายมีแววหล่อตั้งแต่เด็กเลยค่ะ
    คุณม่ก็ยังเปรี้ยวอยู่เลย อิอิ
    น้องเบลจ๋า ยังไม่ได้โทรไปขอบคุณเลยอ่า--เรื่องหล่อคุณพ่อเค้ายิ่งได้เครดิตอยู่ คุณแม่เปรี้ยวไม่ออกตอนนี้ค่อนไปทางเค็มๆจ้า อ้วนอืดเกิน เสื้อเซลล์ก็ซื้อไม่ได้ เพราะใส่ไม่เข้า กำ (-_-)'

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    รีวิวได้สนุกดีค่ะ อ่านไป ดูไป ยิ้มไป เพราะตัวเอกในเรื่องน่ารักดีค่ะ

0/5
    น่ารักเชียวน้องอ้อเข้าใจบรรยายจัง อ่านแล้วขำ ฮิๆๆ

0/5
    [quote=teerasak;1063632351]Review กระทู้นี้เน้นขำขัน อาจโดนล็อคกระทู้ในเร็ววัน เนื่องจากสาระไม่ค่อยมี มาดูกิจกรรมสารพัดที่เจ้าตัวแสบสามารถทำได้ ภายใต้การดูแลอย่างใกล้ชิด

หลักการ : - หลีกเลี่ยงห้างสรรพสินค้า
    - ไม่มีคำว่า "กลัว" ไม่มีการหลอกหรือขู่เด็ก
    แอบได้ยินบ่อยๆจาบรรดาคุณๆพี่เลี้ยง การขู่หรือ
    ใช้ความกลัวเพื่อให้เด็กยอมตาม เป็นการปิดกั้น
    การเรียนรู้อย่างสิ้นเชิง ทำให้เด็กขาดความมั่นใจ
    ..ข้อเสียจากการที่ลูกไม่กลัวคือจะซนระดับแปดดาว
    จึงต้องมีคำว่า การดูแลอย่างใกล้ชิด
    กำกับไว้ด้วย นอกจากนี้ไม่พบข้อเสียใดๆ (^^)

น่ารักมากมากค่ะ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ คุณแม่มือใหม่
    ขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยนะคะ

ตัวเล็ก อายุ 2 ขวบแล้วค่ะ พี่เลี้ยงหลายคน (เนื่องจากที่บ้านอยู่กันเยอะ) ทุกคนขู่หมดเลย ไปตรงโน้นไม่ได้เจอจิ้งจก เจอแม่มด ไปตรงนี้ไม่ได้เจอ บ้องแบ๊ว (งงมากว่ามันคือตัวอะไร) ทำไงดี จะทันมั๊ยอ่ะคะ (จะไล่ออกก็ไม่ได้แล้วเพราะว่าลูกติดพี่เลี้ยงในระดับนึงแล้ว อีกอย่างเค้าเป็นพี่น้องกันหมด ไล่ออกไปเค้าก็ต้องยกกันออกทั้งบ้านแน่) ปรกติเลี้ยงเองนะคะ แต่ช่วงนี้ยุ่งเล็กน้อย บวก วันไหนหยุดเรียนเลยปล่อยให้อยู่บ้าน เลยคิดว่า ควรพาไปโรงเรียนจะดีกว่าปล่อยให้อยู่กับพี่เลี้ยงเวลาเราไม่อยู่บ้านเนอะ

พูดถึง บ้องแบ๊ว ไม่ว่าน้องจะซน วิ่งไปไหน ทำอะไรที่เสี่ยงต่อการเจ็บตัว พี่เลี้ยงจะสมมุติชื่อขึ้นมาว่า บ้องแบ๊ว ลูกจะกลัวบ้องแบ๊วมากเลยค่ะ ปิดหูปิดตา ยอมทำตามทุกอย่าง(อยากรู้มากว่าไอ้เจ้า บ้องแบ๊ว หน้าตามันเป็นยังไง) เวลานอน ก็กลัว ไม่ยอมให้ปิดไฟค่ะ กลัวเอามากมาก ตอนนี้ต้องให้พี่เลี้ยงไปไกล ๆ เลยค่ะเวลากล่อมนอนจะพยายามกล่อมเองตลอด แล้วค่อยให้พี่เลี้ยงมาเฝ้าตอนหลับแล้วแทน......

ตอนทานข้าวก็ไม่ยอมทานเลย (ย้ำเลยนะคะ ว่าไม่ทานจริง ๆ) ต้องขู่ว่า เดี๋ยวหมอมาฉีดยานะ ไม่ทานปลา ทานไข่เดี๋ยวต้องนอนโรงพยาบาลนะ ไม่งั้นไม่ทานซักคำเลยจริง ๆ ค่ะ กลุ้มใจมาก

ต่อไปต้องใช้วิธีปล่อย บ้างแล้ว

......แต่เค้าจะเอาแต่ใจตัวเองหรือป่าวคะ........

2 ขวบแล้ว แก้ไขจะทันมั๊ยคะเนี่ย อยากจะถามหลายอย่างเลย เกรงใจมั๊กมาย

ขอบคุณมากนะคะ ขอให้ลูกชาย และเด็กๆทุกคน สุขภาพแข็งแรงค่า

0/5
    **สมควรแก่เวลา ขอลบรูปออกคร๊า ****

ยินดีต้อนรับคุณ cotton chef ค่ะ..ขออนุญาติเรียกคุณฝ้ายนะคะ (จำได้เพราะว่าเคยเห็นในกระทู้ต่างๆอ่ะค่ะ) ขอออกเอี๊ยดก่อนว่า ความรู้อ้อก็เท่าหางอึ่งค่ะ ลองผิดลองถูกกันไป คำแนะนำต่อไปนี้ไม่มีสูตรตายตัวเป๊ะๆค่ะ เด็กแต่ละคนมี nature ต่างกัน คนเลี้ยงต้องคอยสังเกตุและปรับเปลี่ยนวิธีรับมือค่ะ

-อย่าทำให้เด็กกลัว : อันนี้สำคัญค่ะ ไม่มีเด็กวัยไหนจะขี้กลัวเท่าวัย1.5-2 ขวบอีกแล้ว ถ้ามีใครทำให้แกกลัวมีหวังต้องยุ่งกับแกอีกนาน การที่พี่เลี้ยงชอบหลอกอ้อแนะนำให้ใช้เรียกมาเคลียร์ เอ๊ย เรียกมาทำความเข้าใจจะดีกว่าค่ะ ว่าอย่าพยายามหลอกให้น้องกลัวอีก เพราะเมื่อเด็กกลัวแกจะไม่เป็นตัวของตัวเอง และอาจจะโตไปเป็นเด็กที่ขาดความมั่นใจในตัวเองได้ เพราะการทำแบบนั้นไม่ใช่การฝึกเด็ก ยิ่ง 2 ขวบนี่เป็นวัยที่กำลังสำรวจ กำลังซนเลยค่ะ (เข้าใจได้อยู่ ก็หนูเกิดมาไม่เคยได้เห็นเลยนี่นา) พี่เลี้ยงอย่าขี้เกียจค่ะ เป็นไปไม่ได้ที่น้องจะอยู่นิ่งๆกับที่ ให้คุณพี่เลี้ยงนั่งชิลล์แน่นอน แล้วถ้าจะห้ามไม้ให้ไปก็บอกเหตุผลไปเลยว่าเพราะอะไร แหย่ปลั๊กไปไม่ได้เพราะไฟจะดูดทำให้หนูเจ็บมาก บลา บลา ว่าไป เด็กวัยนี้เข้าใจเหตุผลได้บ้างแล้วค่ะ..พี่เลี้ยงต้องขยันหน่อยที่สำคัญต้องไวด้วย น้องบางคนชอบปีนป่ายชอบวิ่งไปมา พี่เลี้ยงก็ต้องคอยตามคอยสำรวจข้างหน้าที่น้องจะไป และคอยระมัดระวังไม่ให้น้องหล่น หรือ วิ่งไปชนอะไรเข้าค่ะ ย้ำว่าต้องคอยระวังนะคะ ไม่ใช่ห้ามไปหมดทุกอย่าง บ้านคุณฝ้ายมีคนเยอะๆก็ดีแล้วค่ะ เมื่อทุกคน get concept ก็จะมีหลายๆหูหลายๆตาช่วยกันสอดส่อง บ้านก็ชายฉกรรจ์เพียบค่ะ...ทุกคนเข้าใจคอนเซ็ปตรงกัน เพราะฉะนั้นน้องไม่สนิทกับคำว่ากลัว แต่ต้องทำใจเนิ่นๆคือจะซนมาก วิ่งกระจายค่ะ เรื่องนี้ต้องค่อยๆปรับค่ะ ทั้งผู้ใหญ่ทั้งเด็กค่อยๆปรับกันไป น่าจะยังทัน ตัวแสบที่บ้านไม่กลัวและพูดกันพอรู้เรื่องว่า ถ้าแม่ผู้นุ่มนวลเปลี่ยนเป็นแม่หน้ายักษ์เสียงดังขึ้นมา นั่นคือต้องหยุดแล้ว ก็มีบางทีที่ he มึนทำเป็นไม่สน...เช่นวันนี้เทการ์ดคำศัพท์(ที่แม่เอาไปเคลือบพลาสติกเรียบร้อยแล้ว)ลงพื้น อย่า ไม่ฟัง เรียกมาช่วยเก็บ ไม่มา--ซักพัก เหยียบการ์ดลื่นหัวโป๊กก คราวนี้ยอมฟังทั้งน้ำตา (วิธีนี้ไม่แนะนำนะคะ โหดไปหน่อย)แต่แอบกระซิบว่า การป้อนข้อมูล ป้อนคำสั่งใดๆตอนที่เจ็บตัวเนี่ย จำได้แม่นทีเดียว ไม่ใช่ซ้ำนะคะ ป้อนข้อมูลไปเลยว่า ทำไมถึงเทการ์ดไม่ได้ เพราะมันลื่น แล้วลูกก็จะ บลา บลา บลา

ส่วนเรื่องน้องทานข้าวยาก ขอมาต่อพรุ่งนี้นะคะ ตาปรือแล้วค่ะ แนะนำหนังสือคู่มือหน่อยค่ะ จริงๆมีเป็นสิบแต่เล่มนี้ข้อมูลเรื่องเด็กทานข้าวยากค่อนข้างแน่น หยิบใช้ได้ไม่ต้องกรองซักเท่าไร รายละเอียดหนังสือน่าจะลงได้ได้ไม่ผิดกฎเว็บ

หนังสือปกแข็งของ สนพ: หมอชาวบ้าน
    ชื่อเรื่อง: สารานุกรมการเลี้ยงดูเด็ก มีเล่ม 1 และ 2
    ผู้เขียน : นายแพทย์ มิชิโอะ มัตสุดะ
    แปลและเรียบเรียงโดย : พรอนงค์ นิยมค้า
    ราคา : เล่มละ 160

คุณฝ้ายซื้อเฉพาะเล่ม 2 ก็ได้ค่ะ เพราะน้อง 2 ขวบแล้ว ..เล่มแรกจะเป็นเด็กอ่อน ที่อ้อว่าไม่ค่อยปึ้กเท่าข้อมูลบ้านๆจากญาติโยมรอบๆตัวเรา เล่มสองสอยมาจาก ร้านนายอินทร์ สาขา พารากล้วย

0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    รีวิวได้สนุกดีค่ะ อ่านไป ดูไป ยิ้มไป เพราะตัวเอกในเรื่องน่ารักดีค่ะ
    เลี้ยงลูกนี่แอบเครียดค่ะพี่แหวว เลยต้องใช้อารมณ์ขันเข้าข่ม

Quote Originally Posted by srichardson View Post
    น่ารักเชียวน้องอ้อเข้าใจบรรยายจัง อ่านแล้วขำ ฮิๆๆ
    พี่นีน่าเข้ามาเจิมด้วย ดีอกดีใจ (^_^)

0/5
    Quote Originally Posted by teerasak View Post
    ลืมไปว่าลบรูปใน photobucket แล้วรูปจะหาย..เดี๋ยวขออนุญาติอัพใหม่อีกรอบนะคะ

ยินดีต้อนรับคุณ cotton chef ค่ะ..ขออนุญาติเรียกคุณฝ้ายนะคะ (อ้อจำได้เพราะว่าเคยเห็นในกระทู้ต่างๆอ่ะค่ะ) ขอออกเอี๊ยดก่อนว่า ความรู้อ้อก็เท่าหางอึ่งค่ะ ลองผิดลองถูกกันไป คำแนะนำต่อไปนี้ไม่มีสูตรตายตัวเป๊ะๆค่ะ เด็กแต่ละคนมี nature ต่างกัน คนเลี้ยงต้องคอยสังเกตุและปรับเปลี่ยนวิธีรับมือค่ะ

-อย่าทำให้เด็กกลัว : อันนี้สำคัญค่ะ ไม่มีเด็กวัยไหนจะขี้กลัวเท่าวัย1.5-2 ขวบอีกแล้ว ถ้ามีใครทำให้แกกลัวมีหวังต้องยุ่งกับแกอีกนาน การที่พี่เลี้ยงชอบหลอกอ้อแนะนำให้ใช้เรียกมาเคลียร์ เอ๊ย เรียกมาทำความเข้าใจจะดีกว่าค่ะ ว่าอย่าพยายามหลอกให้น้องกลัวอีก เพราะเมื่อเด็กกลัวแกจะไม่เป็นตัวของตัวเอง และอาจจะโตไปเป็นเด็กที่ขาดความมั่นใจในตัวเองได้ เพราะการทำแบบนั้นไม่ใช่การฝึกเด็ก ยิ่ง 2 ขวบนี่เป็นวัยที่กำลังสำรวจ กำลังซนเลยค่ะ (เข้าใจได้อยู่ ก็หนูเกิดมาไม่เคยได้เห็นเลยนี่นา) พี่เลี้ยงอย่าขี้เกียจค่ะ เป็นไปไม่ได้ที่น้องจะอยู่นิ่งๆกับที่ ให้คุณพี่เลี้ยงนั่งชิลล์แน่นอน แล้วถ้าจะห้ามไม้ให้ไปก็บอกเหตุผลไปเลยว่าเพราะอะไร แหย่ปลั๊กไปไม่ได้เพราะไฟจะดูดทำให้หนูเจ็บมาก บลา บลา ว่าไป เด็กวัยนี้เข้าใจเหตุผลได้บ้างแล้วค่ะ..พี่เลี้ยงต้องขยันหน่อยที่สำคัญต้องไวด้วย น้องบางคนชอบปีนป่ายชอบวิ่งไปมา พี่เลี้ยงก็ต้องคอยตามคอยสำรวจข้างหน้าที่น้องจะไป และคอยระมัดระวังไม่ให้น้องหล่น หรือ วิ่งไปชนอะไรเข้าค่ะ ย้ำว่าต้องคอยระวังนะคะ ไม่ใช่ห้ามไปหมดทุกอย่าง บ้านคุณฝ้ายมีคนเยอะๆก็ดีแล้วค่ะ เมื่อทุกคน get concept ก็จะมีหลายๆหูหลายๆตาช่วยกันสอดส่อง บ้านอ้อก็คนงานเพียบค่ะ...ทุกคนเข้าใจคอนเซ็ปตรงกัน เพราะฉะนั้นน้องไม่สนิทกับคำว่ากลัว แต่ต้องทำใจเนิ่นๆคือจะซนมาก วิ่งกระจายค่ะ เรื่องนี้ต้องค่อยๆปรับค่ะ ทั้งผู้ใหญ่ทั้งเด็กค่อยๆปรับกันไป น่าจะยังทัน ตัวแสบที่บ้านไม่กลัวและพูดกันพอรู้เรื่องว่า ถ้าแม่ผู้นุ่มนวลเปลี่ยนเป็นแม่หน้ายักษ์เสียงดังขึ้นมา นั่นคือต้องหยุดแล้ว ก็มีบางทีที่ he มึนทำเป็นไม่สน...เช่นวันนี้เทการ์ดคำศัพท์(ที่แม่เอาไปเคลือบพลาสติกเรียบร้อยแล้ว)ลงพื้น อย่า ไม่ฟัง เรียกมาช่วยเก็บ ไม่มา--ซักพัก เหยียบการ์ดลื่นหัวโป๊กก คราวนี้ยอมฟังทั้งน้ำตา (วิธีนี้ไม่แนะนำนะคะ โหดไปหน่อย)แต่แอบกระซิบว่า การป้อนข้อมูล ป้อนคำสั่งใดๆตอนที่เจ็บตัวเนี่ย จำได้แม่นทีเดียว ไม่ใช่ซ้ำนะคะ ป้อนข้อมูลไปเลยว่า ทำไมถึงเทการ์ดไม่ได้ เพราะมันลื่น แล้วลูกก็จะ บลา บลา บลา

ส่วนเรื่องน้องทานข้าวยาก อ้อขอมาต่อพรุ่งนี้นะคะ ตาปรือแล้วค่ะ แนะนำหนังสือคู่มือหน่อยค่ะ จริงๆมีเป็นสิบแต่เล่มนี้ข้อมูลเรื่องเด็กทานข้าวยากค่อนข้างแน่น หยิบใช้ได้ไม่ต้องกรองซักเท่าไร รายละเอียดหนังสือน่าจะลงได้ได้ไม่ผิดกฎเว็บ

หนังสือปกแข็งของ สนพ: หมอชาวบ้าน
    ชื่อเรื่อง: สารานุกรมการเลี้ยงดูเด็ก มีเล่ม 1 และ 2
    ผู้เขียน : นายแพทย์ มิชิโอะ มัตสุดะ
    แปลและเรียบเรียงโดย : พรอนงค์ นิยมค้า
    ราคา : เล่มละ 160

คุณฝ้ายซื้อเฉพาะเล่ม 2 ก็ได้ค่ะ เพราะน้อง 2 ขวบแล้ว ..เล่มแรกจะเป็นเด็กอ่อน ที่อ้อว่าไม่ค่อยปึ้กเท่าข้อมูลบ้านๆจากญาติโยมรอบๆตัวเรา เล่มสองอ้อสอยมาจาก ร้านนายอินทร์ สาขา พารากล้วย
    ร้านนายอินทร์นี่ขาประจำกันเลยค่ะ
    คุณอ้อบรรยายภาพได้ฮามากค่ะ ขอบอก อ่านแล้วนึกภาพออก บวกกับนึกถึงจอมซนที่บ้าน อิอิ แต่ก็เป็นความปวดหัวที่ทำให้เรายิ้มมมได้มากมาย เมื่อยามนึกถึง คือเบบี๋เรานี่แหล่ะค่ะ

ขอบคุณมากมากค่ะคุณอ้อ เด๋วจะรอชมภาคต่อไปนะคะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook