Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 30

Thread: นมแม่มีเยอะเกิน จะทิ้งก็เสียดาย มีที่ไหนต้องการบ้างไหม

Warning Points:
    0/5

นมแม่มีเยอะเกิน จะทิ้งก็เสียดาย มีที่ไหนต้องการบ้างไหม

นมล้นสต๊อก มีที่ไหนต้องการบ้างไหม ใครพอทราบช่วยบอกทีนะคะ

บางคนบอกว่า คนก็กลัวๆว่าเจ้าของนมจะเป็นคนสุขภาพยังไง กินแล้วจะติดเชื้ออะไรรึป่าว ก็จิงค่ะ

แต่สำหรับเรามั่นใจว่านมเราบริสุทธิ์ละคุณค่าดีด้วย เพราะลูกเจิรญเติบโตมากกว่าเด็กรุ่นเดียวกันด้วย แถมไม่มีโรคประจำตัว ไม่ได้กินยาอะไรเลย นอกจากยาบำรุงที่หมอให้มา ละก็ เสริมโปรตีนแอมเวย์อีกด้วย 555 กินอาหารทำเอง ไม่มีผงชูรส วิธีการปั๊มละเก็บอย่างสะอาด เผื่อไว้สำหรับคนที่ต้องการให้ลูกกินนมแม่จิงๆ ใครสนใจก็เมล์มาบอกได้นะคะ hi_u_20@hotmail.com ค่ะ หรือมีที่ไหนสนใจ รบกวนเพื่อนๆช่วยบอกหน่อยนะคะ ถือเป็นการทำบุญอ่ะคะ ขอบคุณค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

รู้ตัวรีเปล่า? เธอทำ้อะไรให้ชีวิตของฉัน มากมายเท่าไรที่ได้จากการที่มีเธออยู่ข้างกัน

เป็นความอบอุ่นของหัวใจ เป็นความยิ่งใหญ่ของทุกวัน เป็นจุดมุ่งหมายและเรี่ยวแรงอันสำคัญ

เพราะว่าเธอนั้นคือดวงใจของฉัน ที่ทำให้ทุกๆวันฉันเดินสู้ต่อล้มและลุกเท่าไรไม่เคยจะท้อไม่เคยหวั่นไหว

ขอเพียงยังมีเธออยู่ด้วยกัน...ตลอดไป

L i t t l e . . D a m e

หนูคือทุกอย่างของแม่่ อิสระภาพหมดไป ทุกอย่างทำเพื่อลูก ลูก และลูก

wckook's Avatar
    wckook is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่ได้ต้องการ นม..
    แต่จะเข้ามาบอกว่า
    คุณเหมียว (มั้่ง)..
    น่ารักจังเลยอ่ะ

0/5

Talking

น่าจะมีเหลือเร็วกว่านี้ซัก2ปี 555
    ตอนนี้คุณลูกจะ3ขวบแล้ว.....
    ตอนนั้นน้ำนมน้อย เพราะคุณลูกไม่ยอมดูดจากอกอ่า
    ต้องคอยปั๊มเอา พอซัก4-5เดือน ก้เริ่มน้อยลง....
    ไม่ถึง6เดือนก็ไม่มีให้ปั๊มแล้ว.... เศร้าใจ ต้องให้ลูกกินนมกระป๋อง

คุณจขกท.น่ารักมากๆเลยค่ะ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

drpom is offline Trusted Member
    0/5
    อยู่ในกทม ปะคะ ที่ทราบก็คือ นำไปให้สถานเลี้ยงเด็กอ่อน ของรพ จุฬา กับ พญาไท (พอดีเคยต้องเลี้ยงเด็กแถวนี้น่ะค่ะ) ก็ได้ แต่บ้านไม่ควรอยู่ไกลเกินนะคะ เพราะนมอาจเสียตอนขนส่งได้

0/5

...

อยู่ กทม ค่ะ แต่ว่าเมือวานโทรไป เด็กอ่อนบ้านปากเกร็ดอ่ะคะ เค้าไม่รับ เค้าบอกอยากได้นมกระป๋องอ่ะคะ ที่จุฬา กับ พญาไท เค้ารับหร๋อค่ะ เผื่อจะหาข้อมูลละโทรไปถามค่ะ

ของเราแช่ตู้แช่แข็งเลยค่ะ ละมีกระเป๋าสำหรับเก็บความเย็นด้วย คิดว่า ไม่น่ามีปัญหานะคะ เดินทางก็ั ชั่วโมงนึงก็คงถึงอ่ะคะ อยู่แถวๆ รามคำแหงอ่ะคะ

ขอบคุณสำหรับ ทุกคำชมนะคะ มันเสียดายอ่ะคะ ก็เลยอยากแบ่งปันให้กับคนที่ไม่มีโอกาสได้ทานนมแม่ และพอดีมั่นใจว่าตัวเอง สมบูรณ์ และมั่นใจว่า นมตัวเองปลอดภัย ไร้สารปนเปื้อนค่ะ อิอิ

ไม่งั้นก็คงไม่อยากแบ่งปันหรอกค่ะ เพราุ้ะถ้าเรามีโรค หรือเชื้ออะไร แทนที่จะทำบุญ ก็กลายเป็นทำบาปแทนค่ะ อิอิ ใครทราบข้อมูลเพิ่ม ช่วยแนะนำด้วยนะคะ จะพยายามทุกวิถีทางค่ะ

รู้ตัวรีเปล่า? เธอทำ้อะไรให้ชีวิตของฉัน มากมายเท่าไรที่ได้จากการที่มีเธออยู่ข้างกัน

เป็นความอบอุ่นของหัวใจ เป็นความยิ่งใหญ่ของทุกวัน เป็นจุดมุ่งหมายและเรี่ยวแรงอันสำคัญ

เพราะว่าเธอนั้นคือดวงใจของฉัน ที่ทำให้ทุกๆวันฉันเดินสู้ต่อล้มและลุกเท่าไรไม่เคยจะท้อไม่เคยหวั่นไหว

ขอเพียงยังมีเธออยู่ด้วยกัน...ตลอดไป

หนูคือทุกอย่างของแม่่ อิสระภาพหมดไป ทุกอย่างทำเพื่อลูก ลูก และลูก

0/5
    Quote Originally Posted by drpom View Post
    อยู่ในกทม ปะคะ ที่ทราบก็คือ นำไปให้สถานเลี้ยงเด็กอ่อน ของรพ จุฬา กับ พญาไท (พอดีเคยต้องเลี้ยงเด็กแถวนี้น่ะค่ะ) ก็ได้ แต่บ้านไม่ควรอยู่ไกลเกินนะคะ เพราะนมอาจเสียตอนขนส่งได้

อยากให้เค้ารับจิงๆค่ะ เพราะใจอยากทำบุญแบ่งปัน มากกว่า ทิ้งลงท่อไปอ่ะคะ เมื่อกี๊ก็พึ่งปั๊มนมทิ้งไปค่ะ เพราะเสียดายค่าถุงเหมือนกัน เฮ้อ..

0/5

Smile

มนุษย์เรานี่ไม่มีความเท่าเทียมกันเล้ย

คนที่อยากให้นมแม่มากๆ ก็ไม่มีน้ำนม ทำทุกวิถีทาง ก็ม่ายมี

ส่วนคนที่มีน้ำนมก็เยอะเกินไปอีก อยากให้คนที่เค้าไม่มีอ่ะค่ะ

เหมือนมุกเลยตอนคลอดลูกนะ น้ำนมเยอะมากๆๆๆๆๆๆ

พยาบาลบอกนี่ปั๊มทีเดียวเหรอคะ มุกบอกใช่ๆๆๆ พยาบาล งงๆๆๆๆๆ

ไม่อยากปั๊มทิ้งค่ะ เสียดายมากๆๆๆๆ น้ำนมแม่เนี่ยมีประโยชน์และมีคุณค่ามากที่สุด ดีที่สุด

ส่วนตัวมุกปั๊มให้ลูกถึง 8 เดือนค่ะ หลังจากนั้นน้ำนมเริ่มใสๆ มีสีเขียวอ่อนๆ ลูกก็เลยไม่กิน

ยังไงคุณ จขกท ก็ปั๊มเก็บไว้ในช่องแช่แข็งก่อนนะคะ เก็บได้ 1 เดือน เผื่อจะได้ใช้ค่ะ

0/5

Smile

เราเคยให้นมลูกอยู่ 1 ปีเต็มๆ ลูกทานแต่นมแม่เพียวๆ แต่ก็ยังเหลือล้นตู้เย็นเหมือนกันค่ะ

พยายามโทรเช็คตามสถานรับเลี้ยงเด็กต่างๆเผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับเด็กๆบ้าง ยังไงซะ

กินนมคนก็น่าจะดีกว่ากินนมวัวอยู่แล้วหล่ะแต่ก็ได้รับการปฏิเสธเช่นเดียวกันค่ะ เข้าใจว่าเค้าคงจะกลัว

เกิดปัญหาต่างๆตามมาภายหลัง

ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ลองๆแบ่งให้เพื่อนๆญาติๆที่มีเด็กอ่อนดู ถ้ากินไม่หมดตามกำหนดเวลา

ก็คงต้องตัดใจค่ะ

: )

0/5
    Quote Originally Posted by mookmik View Post

ยังไงคุณ จขกท ก็ปั๊มเก็บไว้ในช่องแช่แข็งก่อนนะคะ เก็บได้ 1 เดือน เผื่อจะได้ใช้ค่ะ
    ตอนนี้เหมียวมีนมเหลือประมาณ 100 กว่าถุงแล้วค่ ะยังไงก็กินไม่ทันแน่ๆ ของเก่าสุดก็ กลางเดือน พย. ปีที่แล้วอ่ะคะ แต่เก็บไว้ตู้แช่แข็ง ซึ่งจะอยู่ได้นานเกิน 3 เดือน เลยอยากให้คนอื่นๆที่เค้าไม่มีกันอ่ะคะ ไม่อยากทิ้งเสียดายมากๆ ละเราก็บำรุงน่าดู น้ำนมก็น่าจะมีประโยชน์มาก เพราะไม่งั้นน้องเดม คงไม่โตไว ละก็พัฒนาการดีมากๆ ตอนนี้พึ่ง 8 เดือน ชอบเกาะยืนตลอดแล้วค่ะ ก็อยากหาคนแบ่งปันไปได้ จะได้ช่วยเหลือกัน เพราะเค้าบอกว่า นมแม่ ทำให้เด็กมีพัฒนาการ ดีกว่านมกระป๋อง หลายเท่า เลยคิดที่จะบริจาคนี่หล่ะคะ

0/5
    Quote Originally Posted by little_monster View Post
    เราเคยให้นมลูกอยู่ 1 ปีเต็มๆ ลูกทานแต่นมแม่เพียวๆ แต่ก็ยังเหลือล้นตู้เย็นเหมือนกันค่ะ

พยายามโทรเช็คตามสถานรับเลี้ยงเด็กต่างๆเผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับเด็กๆบ้าง ยังไงซะ

กินนมคนก็น่าจะดีกว่ากินนมวัวอยู่แล้วหล่ะแต่ก็ได้รับการปฏิเสธเช่นเดียวกันค่ะ เข้าใจว่าเค้าคงจะกลัว

เกิดปัญหาต่างๆตามมาภายหลัง

ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ลองๆแบ่งให้เพื่อนๆญาติๆที่มีเด็กอ่อนดู ถ้ากินไม่หมดตามกำหนดเวลา

ก็คงต้องตัดใจค่ะ

: )
    ก็คิดว่าต้องทำแบบนั้นเหมือนกันค่ะ เพราะโทรไปแต่ละที่เค้าก็อยากได้ นมกระป๋องกัน มันก็จิง มันเสี่ยงอ่ะคะ ไม่ทราบว่าคนๆนั้นเป็นไงบ้าง

ก็เคยทิ้งมา 50 กว่าถุงแล้วครั้งนึง นี่ก็กะว่า ไม่งั้นก็ต้องทิ้งอีก 50 กว่าถุง อีกรอบ เลยลองๆดู เผื่อจะได้ช่วยกัน ตอนนี้เลยปั๊มเททิ้งลงท่อไปเลย เพราะมันเปลืองถุงใส่นม ก็เลยเก็บสต๊อกเอาที่ลูกพอกิน ละก็บอกที่บ้านว่าให้ใส่นมให้หมดถุงเลย (6ออนซ์) แล้วลูกกินไม่หมดก็เททิ้งไป อย่างน้อยให้ได้ใช้ วันละ 2 ถุง ก็ยังโอเค น่าจะทัน เพราะปั๊มได้ วันละ 3 ถุงอ่ะ ค่ะ วันนึงก็เกือบ 18 ออนซ์ เฮ้อ...

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook