Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 18

Thread: ไปเกาหลีมีเครื่องสำอางหรือครีมบำรุงอะไรห้ามพลาดมั่งคะ

Warning Points:
    0/5
    คือเดือนหน้าออมจะไปเกาหลีน่ะค่ะ
    ทีนี้ ปกติไม่ค่อยได้ใช้เครื่องสำอาง หรือ ครีมบำรุงของเกาหลีซักเท่าไหร่

ทีนี้ เลยอยากจะทราบว่า เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในห้องนี้ มีใครมีอะไรแนะนำกันบ้างคะ

ขอบคุณค่า

nadiatown's Avatar
    nadiatown is offline Trusted Member
    0/5
    เดียก้ไม่เคยใช้พวกบำรุงอะค่ะ แต่ถ้าคนชอบใช้อยู่แล้ว ต้องชอบแน่ๆเลย
    เพราะถูกมากมาย
    คราวที่แล้วไป เดียไปซื้อแต่ ยาทาเล็บของ skinfood อะค่า
    ถูกและดีมากมาย อันละ 30 บาทเองง >"<

อันอื่น ลองถามสาวๆ ท่านอื่นนะค๊า

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    ถ้าไม่เอา คสอ. ขอเสนอเป็น พวก accessories เสื้อผ้า รองเท้า นะคะ

เพราะเสื้อผ้าฤดูหนาว น่ารักและสวยมากๆ ราคาบางชิ้น ถ้าเทียบอาจจะแพงกว่าซื้อที่เมืองไทย

แต่แบบก็ทันสมัย และ อินเทรน กว่าประมาณนึงค่ะ

แต่บางอย่างก็ต้องดูให้ดี เช่น พวกที่ขายราคา 10000 วอน

ของพวกนี้บางทีซื้อในบ้านเราได้ใน ราคา 199 - 259 แต่ที่เกาหลีตกแล้วประมาณ 300 ค่ะ

เที่ยวให้สนุกนะคะ แล้วช๊อปได้ไรมาบ้าง อย่าลืมเอามาแบ่งกันดูด้วยน้า..........

ปล. อันนี้ส่วนตัวมากๆ เพราะชอบทานโดนัท Krispy Kreme

เลยต้องแวะไป (เมียงดง) ซื้อทานเกือบทุกวันที่อยู่ที่นั่นค่ะ

PrimmRose's Avatar
    PrimmRose is offline Trusted Member
    0/5
    พิมก็เพิ่งกลับมาค่ะ เขาพาไปแน่ๆก็ร้าน etude skinfood แล้วก็ face shop นะคะ แล้วแต่คนใช้นะคะ ส่วนใหญ่ไกด์จะพาไปที่ shop ตอนกลางคืนที่ตลาดทงแดมุนนะคะ เข้าใจว่ามี contact กันอยู่ คนไทยซื้อกันยังกับได้ฟรี ถ้าไม่รีบก็ก็ไปซื้อที่ เมียงดงก็ดีคะ แต่ถ้าต้องการบอกไกด์ให้แวะร้านขาย rojukiss กับ Lotree Moisture Skin Primer Pact ซึ่งเป็นร้านขายเฉพาะนะคะ ไม่มีตาม shopping center ทั่วไป

ส่วนเสื้อผ้าตอนนี้ไปมีแต่ collection หน้าหนาวนะคะกับรองเท้าบูท ซื้อกลับมาเมืองไทยก็ใส่ไม่ได้ พิมเลยไม่ได้ซื้อมาสักอย่าง

0/5
    ขอบคุณทุกคนค่ะ

ว้ายย มีแต่คนเตือนค่ะว่า เสื้อผามันเป็นฤดูหนาววววว
    จะไม่ค่อยได้ซื้ออะไร
    เฮ้อออ ไปผิดฤดูจริงๆๆๆ
    อ้ออ ออมไปเองน่ะค่ะ ไม่ได้ไปกะทัวร์
    กะว่าต้องเดินให้ครบทีเดียววว
    คุณพิมไปมานี่ หนาวมากมั๊ยคะ
    ตอนออมไป ตรวจดูเค้าบอกว่า ต่ำสุด 3 องศาอ่ะค่ะ

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    มลก็ไปเองเหมือนกันค่ะ ไปคาบเกี่ยว ระหว่างปลายเดือนกันยา กับ ต้นเดือนตุลา อากาศกำลังดี ประมาณหน้าหนาวบ้านเรา

เสื้อผ้าที่ขายเลยยังพอซื้อกลับมาใส่หน้าหนาวบ้านเราได้ค่ะ

แต่ถ้าคุณออมไปเดือนนี้ (พฤศจิ) อากาศก็คงเริ่มเย็นมากขึ้นแล้ว

เสื้อผ้าก็คงจะเป็นแบบหนาวมากๆ อย่างที่คุณพิมบอกนะคะ ว่าซื้อกลับมาก็เอามาใส่บ้านเราไม่ได้ เสียดายเนอะ

ส่วน คสอ. ถ้าอยากซื้อแบบ แบรนด์ดังทั่วไป ที่เค้านิยมกัน เช่น Etude, Skinfood, Missha, Tony Moly, The Face Shop

คุณออมสามารถเจอได้ตามแหล่งต่างๆค่ะ อย่าง Skinfood กับ Etude นี่ ร้านเยอะมาก แค่ในย่านเมียงดงก็มีไม่ต่ำกว่า 3 ร้านแล้วค่ะ

แต่ถ้าเป็นแบรนด์อื่นที่ ราคาแพงขึ้นมาอีกหน่อย เช่น IOPE, Laneige, Mamonde, Salwahsoo และอีกหลายๆแบรนด์ที่เป็นไฮเอ็น ของเกาหลี

ต้องไปซื้อที่ร้านขาย คสอ. แบบที่ขายรวมๆ หลายๆยี่ห้อ คล้ายๆร้าน Boots บ้านเราอ่ะค่ะ (ขออภัยที่จำชื่อร้านไม่ได้จริงๆค่ะ)

ร้านพวกนี้จะมี Tax Free โดยเราแจ้งคนขายว่าขอใบเสร็จ Tax Free แล้วนำใบเสร็จไปยื่นที่สนามบิน เพื่อขอ refund tax

แล้วเราจะได้รับเงินคืนเป็นเช็ก ทางไปรษณีย์ค่ะ จนท.แจ้งว่า ใช้เวลาประมาณ 45 วัน ค่ะ

ส่วนพวก Rojukiss Lotree แป้ง Palagatong มลเห็นมีขายที่ร้านขาย คสอ. (แบบรวมๆหลายๆยี่ห้อ) ที่สถานีรถไฟใต้ดิน ย่านเมียงดง เช่นกันค่ะ

(แต่สถานีอื่นก็เห็นมีเหมือนกันนะคะ)

ต่อรองราคาได้นิดหน่อย แถมแม่ค้าพูดภาษาไทยได้อีก

อ่อ แล้วอีกอันที่อยากให้ลอง คือ มาม่าเกาหลี ค่ะ อร่อยมาก เส้นอ้วนๆ เหนียว หนุบหนับ

ติดใจเลยซื้อกลับมาหลายแพคเลยค่ะ แนะนำ ยี่ห้อ ที่ห่อสีแดงเลือดหมู มีรูป แรคคูน ค่ะ (คนขายที่ lotte mart แนะนำมา)

0/5
    ขอบคุณมากค่ะคุณมล

0/5
    น้องออม ช่วยเอาหนุ่มเกาหลีหน้าตาแบบนี้มาฝากพี่นีน่าซักคนนะจ้ะ (ช่วงนี้กำลังอิน) อิๆๆ

PrimmRose's Avatar
    PrimmRose is offline Trusted Member
    0/5
    ตอบคุณ a*aom
    พฤศจิกาที่หนาวต่ำกว่า 10 องศา ในช่วงตอนเช้ากับกลางคืนนะคะ กลางวันพอมีแดดบ้างก็โอเค ถ้าอยู่ในตัวเมือง วิ่งเข้าตึกก็อุ่นแล้วค่ะ

mol199
    เห็นด้วยกับคุณมลค่ะ มาม่าเกาหลีอร่อยๆมากๆ ราคา15000 วอนต่อกล่อง (กล่องละ 20แพ็ค)

srichardson
    555 คุณนีน่าทันสมัย ชอบคนเดียวหรือค่ะ แต่ตามท้องตลาดหาไม่ค่อยเจออ่ะ ใครรู้บอกหน่อยว่าต้องไปเดินย่านไหน

0/5
    Quote Originally Posted by PrimmRose View Post
    ตอบคุณ a*aom
    พฤศจิกาที่หนาวต่ำกว่า 10 องศา ในช่วงตอนเช้ากับกลางคืนนะคะ กลางวันพอมีแดดบ้างก็โอเค ถ้าอยู่ในตัวเมือง วิ่งเข้าตึกก็อุ่นแล้วค่ะ

mol199
    เห็นด้วยกับคุณมลค่ะ มาม่าเกาหลีอร่อยๆมากๆ ราคา15000 วอนต่อกล่อง (กล่องละ 20แพ็ค)

srichardson
    555 คุณนีน่าทันสมัย ชอบคนเดียวหรือค่ะ แต่ตามท้องตลาดหาไม่ค่อยเจออ่ะ ใครรู้บอกหน่อยว่าต้องไปเดินย่านไหน
    ชอบหลายคนเลยค่ะคุณพิม แหม...เด้กมันยั่ว เห็นแล้วเป็นอยากได้ที่สุดเลย อิๆๆ วันเกิดนี่อยากได้ซักคน แฮะๆๆ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook