Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 8 of 8

Thread: อยากหาที่เรียนว่ายน้ำให้ลูกค่ะ แนะนำทีค่ะ

Tinuviel is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

อยากหาที่เรียนว่ายน้ำให้ลูกค่ะ แนะนำทีค่ะ

แบบเป็นโรงเรียน เป็นเรื่องเป็นราวน่ะค่ะ เพราะเคยหาแบบสอนตัวต่อตัวแล้ว เรียนตามสบายมากเกินไป ไม่ค่อยจริงจัง เลยยังไม่เป็นซักที อยากได้แบบมีกฎเข้มงวดนิดนึงค่ะ สะดวกแถวสุขุมวิท พระรามสี่ สาธร หรือแถวไหนที่มีรถไฟฟ้าผ่านนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ป.ล.ขอพ่วงอีกคำถามค่ะ แนะนำที่เรียนภาษาอังกฤษเด็กๆให้หน่อยค่ะ ถ้าไ้ด้ละแวกเดียวกับเรียนว่ายน้ำได้ยิ่งดีค่ะ บริติช เคาซิลกับอินลิงกัวที่ไหนดีคะ? แล้วเรียนแบบ private ดีไหมคะ?(เรียนเฉพาะลูกเราเองสามคนน่ะค่ะ ไม่ได้เรียนห้องรวม)
    อยากได้น๊า...
    Classic jumbo caviar GREY โซ่ทอง(สงสัยต้องมือสอง) // Classic jumbo caviar GREY โซ่เงิน(นี่ก็คงต้องมือสอง) // GST caviar GREY โซ่เงิน(รอมือสองอีกแหง) // GST caviar RED lipstick

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    เราเห็นน้องๆไปเรียนกันหลายที่แต่ก็ไม่เป็นจริงๆจังกันซะที (จนถึงทุกวันนี้)
    แต่ตัวเราเองไปเรียนเอาตอนโตแล้ว เรียนทีเดียวเป็นเลยค่ะ
    อยากแนะนำให้ไปเรียนที่ราชินี ครูสอนดี ไม่ตามใจเด็ก แต่ก็ไม่ได้ดุมากนะคะ
    สระก็สะอาดด้วย แต่ไม่รู้ว่าจะไกลเกินไปรึเปล่าอ่ะ อิอิอิ

ส่วนเรื่องภาษาE ขอแนะนำให้เรียนเป็นกลุ่มดีกว่าค่ะ เค๊าจะได้พยายามพัฒนาตามเพื่อนๆ
    เพราะเราก็เคยให้ลูกเรียนprivateมาแล้ว เรียนแบบพี่น้อง2คน
    ไม่ได้เรื่องเลย เสียเงินก็เยอะ เรียนมา2คอร์ส แต่พอมาสอบวัดระดับ เค๊่าอยู่ป.6 แต่ความรู้อยู่แค่ป.3
    เราเลยเลิกเรียนไปเลยค่ะ แล้วอีกอย่างคือ ครูที่สอนกลุ่มจะเก่งกว่าครูที่สอนprivateด้วย (จากประสบการณ์ค่ะ)
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

Tinuviel is offline Trusted Member
    0/5
    เราก็คิดอยู่เหมือนกันค่ะ ว่า เรียนกลุ่มจะได้เจอคนอื่นๆด้วย น่าจะสนุกและน่าเรียนกว่า จะได้ฝึกพูดด้วย เรียนไพรเวทน่าจะไม่ค่อยได้พูด กลัวจะน่าเบื่อ แต่ทีนี้ แฟนเราอยากให้เรียนต่อเนื่องทุกวันน่ะค่ะ หรือเรียนสัปดาห์ละสามสี่วันก็ยังดี เพราะถ้าเรียนสัปดาห์ละวัน มันจะห่างและว่างมากไป
    เรียนกลุ่มจะมีให้เลือกแค่สัปดาห์ละวันสองวันอะไรแบบนี้น่ะค่ะ โดยเฉพาะที่บริติชฯมีแค่แบบเดียวคือ เรียนสัปดาห์ละวันเดียว(สองชั่วโมง)ค่ะ ไม่มีเวลาอื่นๆให้เลือกเลยค่ะ พอดีว่าช่วงนี้ลูกว่างตลอด 3-4 เืดือน จะเตรียมเข้าโรงเรียนนานาชาติในเดือนสิงหานี้น่ะค่ะ

หรือมีที่ไหนแนะนำอีกไหมคะ?

แล้วสระว่ายน้ำที่ ราชตฤณมัย ดีมั้ยคะ?
    อยากได้น๊า...
    Classic jumbo caviar GREY โซ่ทอง(สงสัยต้องมือสอง) // Classic jumbo caviar GREY โซ่เงิน(นี่ก็คงต้องมือสอง) // GST caviar GREY โซ่เงิน(รอมือสองอีกแหง) // GST caviar RED lipstick

catdojo's Avatar
    catdojo is offline Trusted Member
    0/5
    เรียนว่ายน้ำที่สนามกีฬาข้างมาบุญครองค่ะ ได้มาตรฐานค่อนข้่างเข้มงวด

แต่ละคอร์สต้องสอบ ก็โอเคนะคะใกล้รถไฟฟ้าด้วย
    ~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----

"Women who buy the famous 2.55 cannot only buy black." ---Karl Lagerfeld

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5

Smile

ผมว่ายน้ำไม่เป็นตั้งแต่เด็กๆ ตอนไปเที่ยวทะเล ก็ลงไปเดินในทะเล ไม่ต้องว่ายน้ำ เลยว่ายไม่เป็น
    และกลัวจม เป็นที่สุด มีอยู่ครั้งนึง ตอนนั้นเด็กมากๆ ไปเที่ยวน้ำตก ผมนั่งบนโขดหินที่มีตะไคร่
    และก็ลื่นหล่นลงไปในน้ำ ส่วนของน้ำลึก จมน้ำ ว่ายน้ำไม่ได้เป็น ได้แต่ตะกายๆ แล้วคว้าขาของ
    ลูกพี่ลูกน้อง ให้เขาลากขึ้นมาได้ หวุดหวิดตาย ไปแล้ว

โตแล้ว เพียงพอที่จะเผชิญหน้ากับการว่ายน้ำได้ จึงได้มีโอกาสไปสระว่ายน้ำ
    เพื่อว่ายน้ำออกกำลังกาย แต่ ต้องว่ายน้ำเป็นก่อน
    เพื่อนก็เลยสอนให้ เขาสอนง่ายมากครับ

สำหรับคนที่ไม่เคยว่ายน้ำมาก่อน สิ่งที่เรากลัวที่สุด ตอนว่ายน้ำก็คือ กลัวจม
    แต่ หากเรา จม ให้เป็นซะก่อน เราก็ไม่กลัวจม แล้วระหว่างทำให้ตัวเองจม จนไม่กลัวจม
    ให้ฝึกหายใจในน้ำ และลอยตัวในน้ำให้ได้ จากนั้น ค่อยเริ่่มว่ายให้เคลื่อนที่ ในน้ำครับ

ผมจึงเริ่มฝึกและว่ายน้ำเป็น แต่ ท่าทางไม่ได้ตรงตามตำรา ที่เขาสอนกัน
    มีเพียงท่าทางที่เหมาะสำหรับตัวเอง แรกๆ จะติดขัด ค่อยๆ ปรับจนได้ท่าทางที่ไม่ฝืน

เด็กๆ นอกเมือง ตามชนบท ผมเห็นกระโดดน้ำ ตูมๆ ว่ายน้ำเล่น กันในคลองบ้าง แม่น้ำ บ้าง
    ถึงแม้ท่าทางเขาจะไม่ตรงตามตำรา แต่ เขาก็ว่ายน้ำได้
    เรียกได้ว่า ถ้าโยนเขาลงไปในน้ำ เขาก็ไม่จม แล้วสามารถอยู่ในน้ำได้

ตอนไปว่ายที่สระ ผมเห็นมีคนสอนกันว่ายน้ำ หลายราย เห็นแล้วบางครั้งก็สงสารเด็ก
    บางคนต้องการเพียงแค่ ว่ายน้ำเล่นสนุก แต่ ต้องถูกบังคับให้ว่ายตามท่าทางที่กำหนด
    ความสนุกก็หาย ชีวิตเด็ก ก็หายไป คงต้องหา คนที่สอนให้เด็กมีความสุขกับการว่ายน้ำ
    เด็กๆ จะได้ว่ายน้ำอย่างมีความสุข ไม่ต้องทนทุกข์

อยากให้เด็กๆ ว่ายน้ำอย่างมีความสุขครับ

nate is offline Trusted Member
    0/5
    เรียนE จะให้เก่งเร็วต้องดูหนังภาษาE มากมากค่ะ...เราเคยเรียนprivateที่บ้านทุกวัน..ตอนโตแล้วworkสุดสุดค่ะ

9
    0/5
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    ผมว่ายน้ำไม่เป็นตั้งแต่เด็กๆ ตอนไปเที่ยวทะเล ก็ลงไปเดินในทะเล ไม่ต้องว่ายน้ำ เลยว่ายไม่เป็น
    และกลัวจม เป็นที่สุด มีอยู่ครั้งนึง ตอนนั้นเด็กมากๆ ไปเที่ยวน้ำตก ผมนั่งบนโขดหินที่มีตะไคร่
    และก็ลื่นหล่นลงไปในน้ำ ส่วนของน้ำลึก จมน้ำ ว่ายน้ำไม่ได้เป็น ได้แต่ตะกายๆ แล้วคว้าขาของ
    ลูกพี่ลูกน้อง ให้เขาลากขึ้นมาได้ หวุดหวิดตาย ไปแล้ว

โตแล้ว เพียงพอที่จะเผชิญหน้ากับการว่ายน้ำได้ จึงได้มีโอกาสไปสระว่ายน้ำ
    เพื่อว่ายน้ำออกกำลังกาย แต่ ต้องว่ายน้ำเป็นก่อน
    เพื่อนก็เลยสอนให้ เขาสอนง่ายมากครับ

สำหรับคนที่ไม่เคยว่ายน้ำมาก่อน สิ่งที่เรากลัวที่สุด ตอนว่ายน้ำก็คือ กลัวจม
    แต่ หากเรา จม ให้เป็นซะก่อน เราก็ไม่กลัวจม แล้วระหว่างทำให้ตัวเองจม จนไม่กลัวจม
    ให้ฝึกหายใจในน้ำ และลอยตัวในน้ำให้ได้ จากนั้น ค่อยเริ่่มว่ายให้เคลื่อนที่ ในน้ำครับ

ผมจึงเริ่มฝึกและว่ายน้ำเป็น แต่ ท่าทางไม่ได้ตรงตามตำรา ที่เขาสอนกัน
    มีเพียงท่าทางที่เหมาะสำหรับตัวเอง แรกๆ จะติดขัด ค่อยๆ ปรับจนได้ท่าทางที่ไม่ฝืน

เด็กๆ นอกเมือง ตามชนบท ผมเห็นกระโดดน้ำ ตูมๆ ว่ายน้ำเล่น กันในคลองบ้าง แม่น้ำ บ้าง
    ถึงแม้ท่าทางเขาจะไม่ตรงตามตำรา แต่ เขาก็ว่ายน้ำได้
    เรียกได้ว่า ถ้าโยนเขาลงไปในน้ำ เขาก็ไม่จม แล้วสามารถอยู่ในน้ำได้

ตอนไปว่ายที่สระ ผมเห็นมีคนสอนกันว่ายน้ำ หลายราย เห็นแล้วบางครั้งก็สงสารเด็ก
    บางคนต้องการเพียงแค่ ว่ายน้ำเล่นสนุก แต่ ต้องถูกบังคับให้ว่ายตามท่าทางที่กำหนด
    ความสนุกก็หาย ชีวิตเด็ก ก็หายไป คงต้องหา คนที่สอนให้เด็กมีความสุขกับการว่ายน้ำ
    เด็กๆ จะได้ว่ายน้ำอย่างมีความสุข ไม่ต้องทนทุกข์

อยากให้เด็กๆ ว่ายน้ำอย่างมีความสุขครับ
    อ่านวิธีสอนว่ายน้ำทีุ่คุณ itasian เขียนไว้น่าสนใจดีครับ
    ซักอยากรู้ครับ ทำไมวิํธีสอนของเพื่อนคุณ itasian ถึงเป็นอย่างนี้ครับ

คุณ itasian พอทราบไหมครับ

แล้วคุณ Tinuviel เจ้าของกระทู้ได้ข้อมูลที่เรียนว่ายน้ำให้ลูกหรือยังครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

ผมไม่ทราบครับว่า ทำไมเพื่อนสอนวิธีนี้ ?

หลังจากที่สัมผัสกับตัวเองแล้ว ก็รู้สึกจริงว่า เพราะเรากลัวจม เราเลยไม่กล้าว่ายน้ำ
    นี่คือ ด่านแรกที่ต้องทลายให้ได้

หากเราสังเกตเด็กหลายๆ คน ตามชนบท เขากระโดดน้ำ ในคลอง ในแม่น้ำ น้ำตก ว่ายน้ำ โดยไม่กลัว
    และแต่ละคน ไีม่ได้มีใครสอน เขาให้ธรรมชาติช่วยสอน จนเขาว่ายน้ำเป็นเอง
    แล้วเราล่ะ ... ว่ายน้ำไม่เป็น เพราะว่า ไม่เคยว่าย หรือ เพราะว่า กลัวจม

หากเราเรียนรู้ว่า ขณะอยู่ในน้ำ สิ่งที่เรากลัวที่สุดคือ กลัวจมน้ำ และ
    หากก้าวผ่านได้แล้ว ต่อไปเวลาเราลงน้ำ ก็สนุกครับ เราจะกล้าว่ายน้ำได้ง่ายขึ้นครับ
    สามารถที่จะอยู่ในน้ำได้โดยไม่ต้องกล้วจม

Comments from Facebook