Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 18

Thread: แนะนำ oilpulling ทำให้ฟันขาวด้วยน๊า

rowling's Avatar
    rowling is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

แนะนำ oilpulling ทำให้ฟันขาวด้วยน๊า

พอดีเพื่อน ส่งเมล์มาให้ก็ลองทำดูปรากฏว่าหินปูน ค่อยๆหลุดด้วยค่ะ เพิ่งทำได้ไม่นาน แต่รู้สึกว่าปากสะอาดมาก ตื่นมาก็ไม่เหม็นด้วยค่ะ
    ------------------------------------------------------

สวัสดีค่ะ
    > มีเรื่องดีๆมาแนะนำจ๊ะ
    ทุกวันนี้เราดำเนินชีวิตอยู่เราทานอาหารต่างๆเข้าไปมากมายที่เป็นพิษกับร่างกาย
    > เรา หรือการที่เราต้องติดต่อกับสังคมภายนอกก็อาจทำให้
    เราได้รับเชื้อโรคมาโดยไม่รู้ตัว เช่น ติด
    > หวัดจากเพื่อนร่วมงาน เป็นต้น
    > ประมาณ 3 เดือนก่อนมีเพื่อนคนหนึ่งได้แนะนำการทำ Oilpulling กับเรา
    เราก็เลยลองทำดูปรากฏ
    > ว่า อาการไมเกรนก็หายไปเลย ฟันขาวขึ้น หินปูนก็ค่อยๆละ
    > ลายจนหลุดหายไปหมด เดือนที่แล้วไปหาหมอฟันจะขูดหินปูนประจำปี
    หมอบอกไม่มีอะไรจะให้ขูด เลือดที่
    > ชอบออกเวลาแปรงฟันก็ไม่มีอีก รู้สึกว่าเหงือกมันแน่นขึ้น คน
    > อื่นรอบตัวเราเป็นไข้หวัดใหญ่กัน เจ็บคอ เราก็ไม่เป็นอะไร
    รากผมก็แน่นขึ้นผมร่วงน้อยลง ตอนแรกแฟน
    > เราเค้าก็ไม่ค่อยเชื่อ จนวันหนึ่งเค้าเริ่มเจ็บคอ คันคอ
    > เค้าก็ลองทำ Oilpulling ประมาณ 20 นาที
    พอทำเสร็จเค้าก็รู้สึกหายอาการเจ็บคอไปเลย หลังจาก
    > วันนั้นเป็นต้นมาพี่เค้าก็ทำ Oilpulling จากคนที่เคยฟัน
    > เหลืองอยากไปทำให้ฟันขาว ก็กลายเป็นคนฟันขาว > รอยคล้ำที่ใต้ตาก็ค่อยๆหายไป
    ประโยชน์ของ
    > Oilpulling มีอีกมาก ถ้าหากเพื่อนๆสนใจไปอ่านเพิ่มเติมได้ที่
    > www.Oilpulling.com <http://www.oilpulling.com/> <
    http://www.oilpulling.com/> แต่เราจะบอกวิธีทำง่ายๆให้ก่อน
    > หลังจากตื่นนอน แปรงฟันเรียบร้อย ให้อมน้ำมันงา
    หรือน้ำมันดอกทานตะวันหนึ่งช้อนโต๊ะ แต่น้ำมันนี้ต้อง
    > เป็นน้ำมันชนิดกลั่นเย็น ( Cold Pressed ) ระหว่างที่อม
    > น้ำมันให้กลั้วไปมาให้ทั่วปาก โดยทำประมาณ 15-20 นาที
    ทำจนน้ำมันเริ่มเปลี่ยนจากสีเหลืองเป็นน้ำสี
    > ขาว น้ำมันจะดูดสารพิษที่อยู่ในร่างกายเราออกมา หลังจาก
    > ที่ทำเสร็จให้บ้วนลงถังขยะ หรือกระดาษทิชชู ห้ามบ้วนลงอ่างล้างหน้า
    เพราะมิฉะนั้น สารพิษที่ถูกดูดออก
    > มาจะอยู่ในอ่างล้างหน้าของเรา หลังจากนั้นให้เราบ้วน
    > ปากด้วนน้ำเปล่า ใช้นิ้วถูฟันเล็กน้อยก็เรียบร้อย นอกจากทำตอนเช้าแล้ว
    ช่วงที่ท้องว่างระหว่างวัน ก็ทำ
    > ได้สามเวลาเลย น้ำมันที่เราบ้วนออกมาจะดูดสารพิษออก
    > มา ถ้านำไปขยายด้วยกล้อง Microscope 600 เท่า ก็จะเห็นเชื้อ Bacteria
    ทดสอบได้ด้วยตัวเอง
    > เลยจ๊ะ
    > สิ่งทีห้ามทำคือการกลืนน้ำมันที่อมไว้ลงไป เพราะก็เหมือนการกลืนสารพิษ
    เชื้อโรคกลับลงไปใหม่ และ
    > หากว่าเราแพ้น้ำมันตัวใดตัวหนึ่งก็ให้เปลี่ยนไปใช้น้ำมันชนิดอื่น
    > แทน
    > ประโยชน์ของการทำ Oilpulling มีเยอะมาก คนที่เป็นความดัน เส้นเลือดขอด
    Leukemia โรคไต
    > bronchitis ฯลฯ ทำแล้วเห็นผลกันมามาก ถ้าใครอยาก
    > ทราบข้อมูลเพิ่มเติมเข้าไปดูในเวปที่แนะนำนะจ๊ะ แล้วจะติดใจ
    > ร่างกายเราถูกใช้งานหนัก เราจะใช้เวลาเพียงแค่ 20
    นาทีนี้ทำประโยชน์ให้ตัวเองไม่ได้เชียวหรือ จะ
    > ทำระหว่างที่อาบน้ำ แต่งตัว แต่งหน้าก็ยังทำได้ เค้าบอก
    > ว่าถ้าทำทุกวันๆสามารถมีอายุยืนอยู่ได้ถึง 150 ปีเชียวนะจ๊ะ
    ที่สำคัญใครอยากหน้าใส หน้าเด็กลง ทำ
    > แล้วเห็นผลจริงๆนะ เพราะเจอเพื่อนที่ทำมาประมาณ 6
    > เดือน เธอหน้าใสตึงดูสาวขึ้น สดชื่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
    ที่สำคัญวิธีนี้ไม่ได้สิ้นเปลืองค่าใชจ่ายอะไรมาก
    > มายเลย เป็นวิธีธรรมชาติจริงๆ
    > โชคดีนะคะ แล้วก็ขอให้สุขภาพแข็งแรงกันทุกคน

rowling is offline Trusted Member
    0/5
    ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ

การล้างพิษ โดย oil pulling
    การดูแลรักษาสุขภาพโดยทางธรรมชาติในปัจจุบันนี้ เป็นที่นิยมมากกว่าสมัยก่อนผู้คนหันมาใส่ใจเรื่องสุขภาพร่างกายกันเพิ่มมากขึ้น โดยการแพทย์แผนปัจจุบันเองก็เริ่มให้ความสำคัญในการรักษาโดยธรรมชาติบำบัดมากขึ้นกว่าการใช้เคมีบำบัด

จึงให้มีการทำ Detox กันอย่างแผ่หลาย ทั้งๆ ที่เป็นศาสตร์จากยุคก่อน การล้างสารพิษก็มีอีกหนึ่งวิธีที่น่าสนใจ คือ การทำ Oil Pulling Therapy วิธีการดูดสารพิษจากน้ำมัน

เป็นวิธีธรรมชาติจากสมัยก่อนซึ่งมีต้นกำเนิดมากจากอินเดีย คือ การกลั้วน้ำมันกลั่นเย็น (กรรมวิธีในการสกัดน้ำมันโดยไม่ผ่านความร้อน) ไปมาในปากอย่างน้อยเป็นเวลา 15-20 นาที โดยให้น้ำมันผ่านช่องระหว่างฟันไปมา เข้าออก จนกระทั่งน้ำมันที่ข้นเหนียวผสมกับน้ำลาย จนเจือจางความข้น จึงบ้วนทิ้ง บางคนสงสัยว่า แค่การกลั้วปากจะใช้ได้ผลแค่ไหน

ลองสังเกตอย่างง่ายๆ คือ ในปากของเรามีเนื้อเยื่อที่อ่อนที่สุดตามเหงือก และเยื่อบุช่องปาก ซึ่งอณูของเซลล์เม็ดเลือดสามารถผ่านและดูดซึมได้ง่าย โมเลกุลเล็กๆ อาจถูกดูดซึมเข้าไปในเซลล์เม็ดเลือดขาวของร่างกายทางช่องปาก ผ่านเนื้อเยื่อ และโมเลกุลของน้ำมันอาจผ่านเข้าไปทางเซลล์

ในช่องปาก และดูดซึมเชื้อแบคทีเรีย ที่ไม่มีประโยนช์ต่อร่างกายกลับขึ้นมา โดยมีน้ำลายเป็นตัวกระตุ้น เชื้อแบคทีเรียเหล่านั้นอาจจะรวมถึงสารพิษต่างๆ ที่คั่งค้างอยู่ในร่างกายกลับขึ้นมา

ในกรณีที่เยื่อบุภายในช่องปากและเหงือกเป็นแผล ก็จะทำให้เชื้อโรค ซึมเข้าสู่ร่างกายได้ง่ายขึ้น กรณีนี้เป็นทฤษฏีที่สังเกตได้ง่ายอย่างถ้าช่องปากเป็นแผล เอาอะไรใส่ปากหรือการมีปฏิสัมพันธ์กับคนไม่สบายทางปากหรือลมหายใจยังสามารถป่วยได้และทางปากติดเชื้อโรคได้ง่ายกว่าทางลมหายใจ

อย่างเช่นเด็กที่อมนิ้วเมื่อนิ้วไปสัมผัสกับเชื้อแบคทีเรีย มันไม่ได้ผ่านเข้าไปในช่องท้องโดยทันทีแต่จะถูกดูดซึมเข้าไปตามเซลล์ในช่องปาก นั่นเอง เด็กบางคนกินอาหารไม่สะอาดก็แค่ปวดท้องเพราะลงผ่านช่องท้องแต่เด็กบางคน เยื่ออ่อนในปากกลับติดเชื้อรา หรือในกรณีที่สภาวะร่างกายไม่สบาย อาจจะแสดงผลทางช่องปากคือเกิดการร้อนใน เป็นตุ่มใส ในปาก หรือปากเปื่อยเป็นแผล โดยที่ไม่ได้เกิดจากบาดแผลจากการแปรงฟัน หรือกัดลิ้นหรือ กัดริมฝีปากแต่อย่างไร และแผลในปากก็หายได้ง่ายกว่าแผลภายนอก ทั้งๆ ที่มีความชื้นและเปียกด้วยน้ำลายอยู่ตลอดเวลา

วิธี The Oil-therapy นี้ ยังสามารถบำบัดรักษาอาการเหล่านี้อย่างเห็นผลได้ชัดคือ อาการปวดศีรษะ, ปวดฟัน, โรคเกี่ยวกับหัวใจ และ ไต,โรคหลอดลมอักเสบ,เลือดตีบหรือคั่ง,โรคเรื้อนกวาง หรือ แผลเปื่อย, ฝี แผลมีหนอง,โรคเกี่ยวกับลำไส้ การย่อย รวมทั้งโรคในผู้หญิง และยังสามารถป้องกันการเติบโตขึ้นใหม่ของเนื้องอกที่เป็นอันตรายหลังจากการรักษา,โรคเรื้อรังจากเลือด,อัมพาต,โรคเกี่ยวกับเส้นประสาท,ช่องท้อง,ปอดและ ตับ หรือโรคนอนไม่หลับ

จริงๆ แล้วสามารถบำบัดได้เกือบทุกโรคก็ว่าได้ รวมทั้งผู้ที่ถูกสารพิษ หรือ สารเสพติด

กรรมวิธีในการบำบัด ในตอนเช้าก่อนมื้ออาหารให้ บ้วนปากด้วยน้ำมันหนึ่งช้อนโต๊ะ จะเป็นน้ำมัน ดอกทานตะวัน หรือ น้ำมันงา น้ำมันถั่วเหลือง หรืออื่นๆ ที่ผ่านการกลั่นเย็น โดยพยายามอย่ากลืนน้ำมัน ค่อยๆ ทำโดยอย่าฝืน หรือเร่ง โดยให้น้ำมันผ่านช่องฟัน อาจจะทำการเคี้ยวน้ำมัน หรือ กลั้วผ่านไปมาระหว่างซี่ฟัน จนน้ำลายหลั่งออกมาเป็นจำนวนมากนั้นคือ การที่สารพิษต่างๆ ได้ผ่านเซลล์เม็ดเลือดออกมาทางเมือก ในเนื้อเยื่อ จากช่องปาก ดังนั้นจึงไม่ควรกลืนน้ำมันเพราะน้ำมันได้เปลี่ยนเป็นสารพิษ ในตอนแรกน้ำมันจะข้นเหนียว เมื่อผสมเป็นเวลานานกับเมือกในช่องปากและน้ำลาย จะเปลี่ยนสถานะเหลวขึ้นและจะเป็นสีขาวขุ่นขึ้นคล้ายๆ ขนแกะถ้าน้ำมันยังคงเป็นสีเหลืองอยู่แสดงว่า ยังไม่ได้ผ่านกระบวนการนานเท่าที่ควร

หลังจากที่บ้วนทิ้งแล้ว ควรล้างช่องปากด้วยน้ำเปล่าอย่างน้อย 4-5 ครั้ง และ จึงทำการแปรงฟัน หลังจากนั้นให้ล้างอ่างล้างหน้าให้สะอาด เพราะจะเต็มไปด้วยเชื้อ

แบคทีเและเรียและสารปนเปื้อนที่เราบ้วนออกมาจากปากของเรานั่นเอง

สิ่งที่จะเห็นได้ชัดขึ้นคือ ช่องปากของเราจะสะอาด และ ลมหายใจจะสะอาดขึ้น โดยฟันก็จะขาวขึ้นด้วย ปัญหาในช่องปากก็จะลดลง รวมทั้งปัญหาขอบตาคล้ำ และอาการนอนหลับไม่สนิท

เวลาที่ดีที่สุดในการบำบัด คือตอนเช้าก่อนอาหาร และสามารถ ทำซ้ำได้ สามเวลา คือก่อนมื้อแต่ต้องเป็นในช่วงท้องว่าง
    เป็นที่น่าสนใจและเสียเวลาเพียงเล็กน้อย และค่าใช้จ่ายเพียงน้อยนิดแต่อาจได้ผลอย่างน่าทึ่งเชียวค่

0/5

ล้างพิษผม หลังว่ายน้ำน่าทำมากๆ ล้างคลอรีนด้วย

ในต่ละวัน คิดดูสิคะว่าเราต้องเจอกับมลภาวะมากขนาดไหน ทั้งแสงแดด ควันรถ ฝุ่นผง ผิวและผมของเราต้องถูกกระทบกระเทือนจากสิ่งเหล่านี้เป็นแน่ แล้วถ้าใครยิ่งเครียด ยิ่งนอนดึก ก็จะยิ่งไปกันใหญ่ แต่ไม่เป็นไรค่ะ เรามีวิธีการชะระล้างสารพิษออกจากผิว อาจจะต้องใช้เวลาหน่อย แต่ก้ไม่ยุ่งยากและไม่ต้องจ่ายแพงเข้าไปใช้บริการสปาด้วยค่ะ
    มาจัดการกับผมกันก่อนดีกว่า
    เราเรียกว่า Cucumber Hair Wrap ค่ะ สูตรเพื่อผมสุขภาพดีนี้
    ใช้งบประมารแค่ 150 บาทค่ะ
    เริ่มต้นจากการเตรียมส่วนผสมกันก่อน
    - แตงกวา ? ผล ปอกเปลือกบทให้ละเอียด
    - ไข่ไก่ 1 ฟอง
    - น้ำมันมะกอกอย่างดี 2 ช้อนโต๊ะ
    นำส่วนผสมทั้งหมดมาผสมกัน แล้วทาให้ทั่วเส้นผม ใช้มือสางจากโคนถึงปลายผม แล้วขมวดเป็นมวยเอาไว้ 10 นาที ค่อยล้างออก จะช่วยถนอมเส้นผม ยิ่งใครไปว่ายน้ำมา สูตรนี้จะช่วยล้างคลอรีนที่ติดผมได้ด้วยค่ะ
    ตามด้วยใบหน้า
    Eualyptus Facial Steam & White Mud Facial
    สูตรนี้ใช้งบประมาณ 155 บาทค่ะ
    ส่วนผสมประกอบด้วย
    - น้ำมันหอมกลิ่นยูคาลิปตัส 5 หยด
    - ดินสอพอง ละลายในน้ำมะนาวให้เป็นแป้งข้น ๆ
    วิธีการให้เทน้ำเดือดจัด ๆ ลงในชามอ่างปากกว้าง แล้วเติมน้ำมันหอมกลิ่นยูคาลิปตัสลงไป ก้มหน้าลงอังไอน้ำร้อน โดยใช้ผ้าขนหนูคลุมศีรษะและปากชามไว้ สูดหายใจเข้าออกช้า ๆ ลึก ๆ 10 นาที เช็ดหน้าให้แห้ง ล้วเอาดินสอพองที่ละลายไว้มาพอกหน้า ทิ้งไว้ 10 นาที

0/5
    ขอบคุณจ้า จขกท ใจดีจังมาบอกประโยชน์กะพวกเรา แต่ว่าน้ำมันต่าง ๆ นั้น เราจะซื้อได้ที่ไหนจ๊ะ แนะนำด้วยเราสนใจอยากลองทำค่ะ

0/5
    หาซื้อได้ที่ไหนค่ะ

0/5

Wink

เรื่องน้ำมัน ต้องใช้แบบ บีบเย็น สกัดเย็น cold pressed ที่ขวดจะเขียนไว้ค่ะ
    ที่ซุปเปอร์มาเก็ตทั้วไปไม่ค่อยมี น้ำมันงา นะคะ (แต่น้ำมันมะกอกมีค่ะ)
    นำมันงา ต้องไปซื้อตามร้านที่ขายของเพื่อสุขภาพ เราเคยไปเดินหาซื้อที่ท๊อป แต่ไม่ได้เลยค่ะ

ร้านที่ขายของ โอทอป น่าจะมี แล้วก็ โกลเด้นเพรส มีหลายสาขาค่ะ

อีกอย่างคือ เราใช้น้ำมันงา อยู่ แต่จะเปลี่ยนเป็น น้ำมันมะพร้าวแล้วค่ะ เพราะศึกษาดูน้ำมันมะพร้าวจะมีประโยชน์มากๆ (ถ้านำน้ำมันมะพร้าวแบบสกัดเย็นมาปรุงอาหาร จะทำให้สามารถลดน้ำหนักได้ด้วยนะคะ)

ส่วนพี่สาวเราใช้น้ำมันมะกอก แบบ extra virgin ทำค่ะเพราะ หาซื้อง่ายกว่า
    (น้ำมันมะกอกมีหลายแบบ ต้องดูให้แน่ใจนะคะว่าเป็น extra virgin)

ที่สำคัญ ต้องดูว่าเป็นแบบ สกัดเย็น บีบเย็น cold pressed นะคะ

wckook's Avatar
    wckook is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากๆค่ะ
    เดี๊ยวจะไปบอกต่อให้คนรอบข้างทำมั่ง
    ขอบคุณนะคะ

0/5
    เราเลือกใช้น้ำมันได้กี่ชนิดค่ะ
    น้ำมันมะกอกก็ได้หรอคะ ต้องมีแบบพิเศษรึป่าวคะ
    น้ำมันมะพร้าวหล่ะคะ เอาเข้าไปกลั้วปากมันจะมีอันตรายมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by TG View Post
    เราเลือกใช้น้ำมันได้กี่ชนิดค่ะ
    น้ำมันมะกอกก็ได้หรอคะ ต้องมีแบบพิเศษรึป่าวคะ
    น้ำมันมะพร้าวหล่ะคะ เอาเข้าไปกลั้วปากมันจะมีอันตรายมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    ถ้าเป็นน้ำมันมะกอก ให้ใช้น้ำมันมะกอก แบบ extra virgin หรือที่เขียนว่า cold pressed ค่ะ ซื้อได้ที่ท๊อป นะคะ

bua_benjakamol's Avatar
    bua_benjakamol is offline Trusted Member
    0/5
    คุณ rowling คะ
    แว้บๆว่าอยุ่ชลเหมือนกัน
    หาซื้อได้ที่ไหนบ้างคะ
    ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ mynameisgift ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶

ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครสักคน
    ...คนๆนั้นจะรักเราตอบ
    แต่ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครหลายคน
    ..เชื่อเถอะว่า จะไม่มีใครรักเราจริงเลย
    แม่แต้คนเดียว

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook