Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 22

Thread: .+*+.+*+.+*+.มีใครเปิดร้านInternet cafe บ้างมั๊ยคะ

Warning Points:
    0/5

Arrow .+*+.+*+.+*+.มีใครเปิดร้านInternet cafe บ้างมั๊ยคะ

เหนื่อยใจมากๆ กับการที่ต้องเปิดร้านเน็ต
    อยากรู้ว่ามีเพื่อนๆ หรือใครในนี้เปิดร้านเน็ตบ้างมั๊ย
    เปิดแล้วมีปัญหาเหมือนนิวมั่งเปล่า เซ็งอ่ะค่ะ

นิวเปิดร้านเน็ตมาเกือบ2ปีละ ปีแรก ไม่มีปัญหา อยู่ในช่วงถอนทุนคืน
    พอเกือบจะถอนทุนคืนได้หมด ก้มีลิขสิทธิ์ เข้ามาในร้าน
    จับเพลงmp3ของมาลีฮวนน่าไป งงมากๆ มาได้ไง ก็เครื่องที่มีนั้น
    เพิ่งจะฟอร์แมทไปเมื่อ2วันก่อน โดนไป3เครื่อง เค้าเรียกเครื่องละ25000
    ต่อไปต่อมา เหลือ 50000 บาทถ้วน ก็จ่ายไป และจำไว้เป็นบทเรียน

จากนั้นเศรษฐกิจถดถอย น้ำมันพุ่งกระฉูด เด็กเข้าร้านน้อยลง หายไปประมาณ70%
    บางเดือนก็ขาดทุน บางเดือนก็ได้กำไร2-3พัน
    พอช่วงเดือนกันยา-ตุลา น้ำมันถูกลง ลูกค้าเริ่มใกลับมาเหมือนเดิม

วันนี้ตอนบ่าย3 ตำรวจเข้าร้าน โดนไปเต็มๆ 2ข้อหา
    สื่อลามกอนาจาร และลิขสิทธิ์เพลง เข้ามาตอนแรก ก็คิดว่าคงจะโดนแค่ลิขสิทธิ์เพลงเหมือนเดิม
    เพราะที่เคยโดนตรวจ เค้าจะไม่เปิดเครื่องเซิฟเวอร์ตรวจ
    แต่วันนี้เปิดเครื่องเซิฟเวอร์ด้วย โดนเรื่องสื่อลามกอนาจารไปเต็มๆ
    นิวไม่ได้เฝ้าร้านเองเพราะต้องเลี้ยงลูก จ้างเด็กแถวบ้านที่ไว้ใจได้เฝ้าร้านให้
    คนเฝ้าร้านก้โหลดคลิปมาดูซะเพียบ ยอมรับความผิดแต่โดยดี 2กระทง เพราะดูและไม่ทั่วถึงเอง
    คุณตำรวจบอกเลย เตรียมเงินค่าประกันตัวไว้นะ 1แสน
    แล้วไปสู้คดีในชั้นศาล เสียในชั้นศาลก็ปรับ1แสน-สามแสนบาท
    ตายแล้ว(ชื่อที่ใช้เปิดร้านเป็นชื่อของแฟน พี่สาวสามี) พี่ชั้นต้องกินข้าวแดงมั๊ยนี่
    ร้านโอเลี้ยงเจ้าอร่อยก้ปิดไปซะแล้ว สงสัยต้องกินผัดกระเพราะกะแป๊ปซี่ไปพลางๆ หัวโตแน่ๆงานนี้
    เงินต้งแสนนึง วันเดียวจะไปหาจากไหนอ่ะ

คุยไปคุยมา อ้อนไปอ้อนมา 3ทุ่มละ ยังไม่มีใครได้กินข้าว ลุกก้อด แม่ก็อด
    เบ็ดเสร็จ วันนี้จ่ายไป7หมื่น
    โฮ..... ซื้อน้องหลุยส์ใหม่ๆ ได้ตั้ง2ใบนะนั่น เสียดายโพด....
    น้องหลุย น้องบาลองจ๋า เมื่อไหร่เราจะได้เจอกัน

ได้แต่จำไว้เป็นบทเรียน ราคาแพงมากกกกกกกกกกก
    ถ้าไม่มีปัญญาทำอะไรเอง ก็จะไม่หวังพึ่งคนอื่นอีกแล้ว
    เข็ดแล้วร้านเน็ต ครึ่งปีโดนไปแสนกว่าๆๆ ดาวน์รถได้คันนึงเลยนะนั่น
    หรือไม่ ก็ได้นุ้งแนลมานอนกอด1ใบ จากตอนแรก คิดไว้ว่าจะเซ้งร้าน
    เพราะไม่มีเวลาดูแล ได้ราคาดีก้จะเซ้ง ตอนนี้ ถ้าไม่มีใครมาเซ้ง
    จะขายคอมทิ้งแบบถูกๆเลย ไปปลูกผักปลูกหญ้า เลี้ยงหมู เลี้ยงหมา ท่าจะดีกว่า
    จะโทษใครก้ไม่ได้ ต้องโทษตัวเอง ความผิดนิวคนเดียว

ปล. เหตุที่ตั้งกระทู้ ไม่ได้คิดจะโทษใครทั้งสิ้นนะคะ นอกจากตัวเองคนเดียว
    เพราะทราบดีว่า เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ และถ้านิวไม่บกพร่อง
    ไม่หละหลวมในการดูแลร้าน เรื่องแบบนี้ก้ไม่เกิดค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

atom's Avatar
    atom is offline Trusted Member
    0/5

สู้ๆ น๊าครับ..อย่าเพิ่งท้อ ^^

อืม...มีรุ่นน้องเปิดร้านอยู่เหมือนกันนะครับ..ไว้จะลองไปสอบถามเกี่ยวกับแคสพวกนี้ให้ครับผม

แต่เท่าที่ผ่านมาก็ไม่เห็นเจอปัญหาอะไรน๊า..(แอบจ่ายใต้โต๊ะ ป่าวหว่า อิอิ)

ไว้สอบถามได้ข้อมูลอย่างไร จะมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังครับผม ^^

nadiatown's Avatar
    nadiatown is offline Trusted Member
    0/5

Wink

ครือว่า อาจจะไม่ค่อยเกี่ยวกะ เรื่องทำร้านอินเตอร์เนทตรงๆอะนะคะ
    แต่ว่า ช่วง ปี 2ปี นี้ คุณตำรวจ จะกวดขันเรื่องจับพวกลิขสิทธิ์เปนพิเศษเรยค่ะ - -*

ดังนั้น พวกที่ ทำไรเกี่ยวกะคอม อย่างเปิดร้าน หรือ ใช้โปรแกรม ผิด กม. เนี้ย
    ต้องระวังอย่างดีเรยล่ะค่ะ พี่แกหูตาไวกันม๊ากมาก

มีบริษัทออกแบบชื่อดังแห่งนึง โดนเรื่องลิขสิทธิ์โปรแกรมไป 40 ล้าน !!
    แม่เจ้า .... - -* ต่อไปต่อมา เหลือ 20 ล้าน

คอม 80 เครื่อง โดนเรียบเรย

ยังไง ถ้าอยากจะสู้ต่อไป ก้ต้องอดทน เหนื่อยหน่อยละกันนะค้า สู้ๆค่ะ ^^

0/5
    สงสารคุณนิวนะคะ เเละอยากจะบอกว่า มันจะต้องมาอีกอะคะ
    รายละเอียดเด่ว pm ไปหานะคะ พิมนานหน่อยนะคะ
    เป็นกำลังใจให้จ้ะ
    champ...baby

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นกำลังใจให้คุณนิวนะคะ อย่าท้อนะคะ
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

lordbarbie's Avatar
    lordbarbie is offline Trusted Member
    0/5

Smile

ดีค่ะคุณนิว

คุณนิวมี program ที่ชื่อว่า go back (จิงๆมีอยู่หลายชื่อค่ะ)คือเป็น program ที่ใครจะมาทำอะไรเครื่องเราไม่ได้ ประมาณว่ามา load โน้นนี่มาไว้ในเครื่องเรา แต่พอ restart แล้วเครื่องเราก้อจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมนะ่ค่ะ

กันคนแกล้งได้เลยค่ะ แบบพวกสายของ... ไม่ก้อร้านคู่แข่ง พวกจิตใจไม่ดีอ่ะค่ะประมาณนั้น

ยังไงลองดูนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

มีอยู่เครสนึงเล่าให้ฟังค่ะ
    มีร้านเกมแถวคลองสาน (กทม.) พวกที่ชอบมาจับ เค้าจะส่งคนมาลงอารายบางอย่างไว้ที่เครื่องเราโดยมาในรูปแบบของลูกค้าค่ะ พอจ่ายตังค์ออกไปไม่ถึง10นาที พวกตำรวจก้อเข้ามากันเลย แ่ต่ว่าเจ้าของร้านทำ go back ไว้แล้ว สับคัตเอาส์ ไฟดับทั้งร้าน ตำรวจก้อไม่พบอารายในเครื่องเลย มานั่งดูวงจรปิด เลยรู้ว่าต้องมีสายมาแน่นอนค่ะ..... มีช่วงนึงดังมากเจ้าของร้านเอาเทปลงเวปมาเปิดให้ดูเลยค่ะ เหมือนแฉกลโกงเลยค่ะ
    ✿.。.:* *.:。✿*゚¨゚✎・ ✿.。.:*Thank You SBN Mak Mak ka✿.。.:* *.:。✿*゚¨゚✎・ ✿.。.:*
    My Wish ....

pota's Avatar
    pota is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นกำลังใจให้คุณนิวน๊า.........
    จ๋งจ๋านอ่ะ T T

lovely_yui is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นกำลังใจให้นะคะ

เข้าใจเลยค่ะ เพราะเป็นเหมือนกันแต่คนละรูปแบบ

สู้ ๆๆ นะคะ
    พัก Balen มารักน้องแนล ...

0/5

Talking

ขอบคุณทุกๆความเห็น ทุกๆกำลังใจเลยค่ะ
    นิวเลิกท้อแล้วค่ะ แต่ก็คิดมา2-3เดือนแล้ว ว่าถอยดีกว่ามั๊ย
    กำไรมันก็ไม่ได้ดีมากมาย และอีกอย่าง ไม่มีเวลาไปดูแลร้านด้วย
    เรื่องคอมความรู้ก็มีแค่นิดเดียว แต่แฟนของพี่สาวสามีเค้าจบมาทางด้านนี้
    ก็เลยขอให้เค้าช่วยจัดการให้ ถ้าว่างเค้าก็จะมาดูแลร้านให้
    สรุป คือ นิวหวังพึ่งคนอื่นมากไป ความผิดนิวเต็มๆ

และอีกอย่า ถ้าคุณตำรวจเค้าเข้ามาวันเสาร์-อาทิตย์
    แล้วเป็นวันที่นิวเข้าไปนอนค้างในป่า ที่สวนผึ้ง ไม่มีสัญญาณโทรศัพท์แน่นอน
    น้องคนที่เฝ้าร้าน สงสัยต้องนอนกินข้าวแดงในคุกแน่
    เพราะเข้าป่าทีไปกันทั้งบ้าน ถึงจะไม่ได้ไปนอนค้างทุกครั้งก็เถอะ
    แต่อย่างน้อย นิวก็ไปสวนผึ้งทุกอาทิตย์อ่ะค่ะ ไม่อยากให้เค้าเดือดร้อน

ก็เลยตัดสินใจอย่างเด็ดขาด เลิกทำร้านเน็ต แล้วไปทำอย่างอื่นแทนดีกว่าค่ะ
    ยังมีอาชีพอื่นที่น่าทำอีกเยอะ แต่จะทำไรดีล่ะ ยังนึกไม่ออกเลยค่ะ
    ร้านเน็ตนี่ก็ตั้งใจไว้ ว่าเปิดอีกไม่เกิน2เดือนแน่นอน จากตอนแรกที่ตั้งใจไว้
    ว่าถ้ามีคนเซ้งในราคาที่นิวพอใจเมื่อไหร่ ก็จะเลิก

ได้ระบายแล้วก็สบายใจค่ะ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5

Red face

พี่นิวชอบร้านกาแฟ เปล่าคะ แบบว่ามีพวกเบเกอรี่ด้วย ขายน้ำผลไม้ด้วย ชาด้วยแบบครอบคุมมากๆเลยคะ แล้วมีพวกอาหารง่ายๆแบบไข่ดาวไส้กรอก ข้าวผัด แบบที่ทำง่ายๆอะคะ เพราะพวกอาหารทำแล้วอาจจะเหนื่อยหน่อย แต่ถ้าดีราคาไม่แพง ร้านน่านั่ง ลูกค้าจะติดเลยคะ
    ไม่เกี่ยวด้วย แต่ช่วยออกความคิดเห็นคะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook