ทู้นี้เป็นทู้ระบายความในใจโดยเฉพาะเลยค่ะ ขออภัยเพื่อนๆก่อนเลย ถ้าอ่านแล้วจะไม่ชอบใจนะคะ

ปกติเราจะเข้าห้ิองขายของบ่อยสุด เข้าไปดูของสวยๆงามๆราคาดีๆ ขอบอกว่าราคาที่ขายใน SBN นี่เลิศที่สุดแล้วค่ะ คิดว่าเป็นเพราะส่วนใหญ่เป็นเพื่อนๆที่เอาของส่วนตัวมาขาย ไม่ได้กะเก็งกำไร แต่เหมือนการแลกเอาของที่ไม่ได้ใช้แล้วกับของใหม่ๆ

วันดีคืนสยอง เราเข้าไปดูห้อง show off เล่น ก็โฉบมาเรื่อยๆ ยิ่งแวะเข้าทู้นั้น ออกทู้นี้ ความเครียดก็เริ่มก่อตัวขึ้นเรื่อยๆ ในหัวเรามีแต่คำถาม ทำไมๆๆๆๆ
- ทำไมแฟนเพื่อนคนนี้ใจดีจัง ซื้อกระเป๋าใบละตั้งหลายหมื่นให้แฟนในหลายๆโอกาส วันเกิดเอย ปีใหม่เอย วันครบรอบที่เป็นแฟนกัน etc... ปีๆนึงก็ร่วมแสนแน่ๆ ในขณะที่แฟนเราไม่เห็นเคยซื้อของแบบนี้ให้เราเลย มีแต่บอกให้ขายๆทิ้งบ้างสิ เธอมีแค่ 2 แขน จะมีกระเป๋าไป 3-4 ใบทำไม
- ทำไมคุณแม่เพื่อนคนนี้น่ารักจังซื้อนาฬิกาให้เรือนตั้งเป็นแสน หม่ามี๊เราวันเกิดก็มีแต่ไปกินข้าวกุ๊งกิ๊งกันในครอบครัว
- ทำไมเพื่อนคนนี้รวยจัง มี Balenciaga ตั้งเป็น 10 ใบแน่ะ โห..คนนี้สิ มี Hermes ตั้ง 6 ใบแน่ะ ดูเราสิ มี LV แค่ 2 ใบกับก๊องแก๊งๆอีกหน่อยเอง

บอกตรงๆว่าตื่นตาบวกอิจฉาค่ะ คิดแต่ว่าทำไมเราไม่มีตังค์เยอะๆเอาไว้ซื้อทุกอย่างที่เราอยากได้บ้าง ทำไมเราต้องคิดแล้วคิดอีกก่อนที่จะซื้อกระเป๋าซักใบ ทำไมของขวัญวันเกิดที่เราได้มีแต่การออกไปกินข้าวนอกบ้าน กับล๊อตเตอรี่ 1 คู่จากคุณป้าเราสองคน (เรื่องจริงค่ะ ป้าเราเค้าเน้นให้ไปเสียงดวงเอาเอง) 'แต่'.....ทุกอย่างอยุดลงเมื่อเราคิดถึงเจ้าตัวเล็กกับคุณแม่เราค่ะ คิดว่าเงิน 4-5 หมื่นที่จะซื้อกระเป๋า LV หรือ Balen ในฝันสามารถกลายเป็นเงินเรียนหนังสือของเจ้าตัวเล็กได้เป็นเทอมๆ ซื้อนม ซื้อผ้าอ้อมได้เกือบปี เราจะเอาเงินที่ต้องเก็บตั้งนานมาซื้อของใช้สนองกิเลสความอยากได้อยากมีตัวเองแทนที่จะเก็บไว้เป็นอนาคตของลูกเหรอ แม่เราเอง ในชีวิตก็ไม่เคยมีกระเป๋าใบละเป็นหมื่นใช้ แม่ไม่เคยอยากได้อะไรจากเราเลย แม่บอกว่าแค่เห็นเรากับครอบครัวอยู่ดีมีความสุข แม่ก็มีความสุขที่สุดแล้ว (แอบน้ำตาซึม)
ไม่มีอะไรจะพูดถึงสามีนะคะ ไม่มีความประทับใจอะไรกับหมอนี่เลยค่ะ -_-

พอคิดอย่างนี้ ความอยากได้อยากมีก็ปลิวหายไปเลยค่ะ ตอนนี้เราเข้าใจเลยว่า เวลาคนเราพอใจในสิ่งที่ตัวเองมีแล้วมันจะสงบและมีความสุขขึ้นยังไง

หวังว่าที่เราเขียนคงไม่ได้ทำให้เพื่อนๆท่านไหนขุ่นใจนะคะ เราเชื่อว่าทุกคนรู้ limit ของตัวเอง ท่านไหนมีน้อยก็ซื้อน้อย มีกำลังซื้อมากก็ซื้อมาก แล้วก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ยังไงมีของสวยๆงามๆก็เอามาแบ่งกันดูนะคะ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลง เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://www.bloggang.com/data/loongad...1212576007.jpg ครับ
ขออภัยครับ หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม และขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ