Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 25

Thread: ใครเคยผ่าฟันคุดบ้างค้า T_T

Warning Points:
    0/5

ใครเคยผ่าฟันคุดบ้างค้า T_T

แงๆๆ เราไปผ่าฟันคุดมาเมื่อวานอ่ะ ผ่าแบบน่ากลัวมั่ก แบบว่าต้องเปิดเหงือกแล้วเลื่อยฟันออกเป็นชิ้นๆเพื่อดึงออกมา เพราะว่าฟันมันนอนตะแคงอยู่ใต้เหงือก โอ้ววสยองมากกกกก ว่าแต่ตอนผ่าไม่เจ็บเลยนะ เจ็บตอนฉีดยาชามากกว่าอีก แปลกจัง แต่พอยาชาหมดฤทธิ์ก็เริ่มๆปวดอีกละแต่นิกเดียวเองก็เลยประคบน้ำแข็งไว้ทั้งวันแล้วก็เมื่อคืนด้วย เลือดเพิ่งจะมาหยุดเกือบสนิทเอาวันนี้เอง

วันนี้ยังกินอะไรไม่ค่อยได้เลย กินได้แต่โจ๊ก พอจะเคี้ยวหมูในโจ๊กก็เจ็บแผลอ่ะ หน้าก็บวม ฮืออออ

แล้วไปเซิร์ชๆในพันทิพเจอหลายคนบอกว่าผ่านไปเป็นเดือนเหงือกก็ยังโบ๋ๆ เป็นหลุมอยู่เลยอ่ะ ฟังแล้วน่ากลัวจัง T_T

เพื่อนๆเคยผ่ากันบ้างป่าวคะ เล่าให้ฟังหน่อยซี่ๆเป็นไงกันบ้างอ่ะ หน้าบวมกี่วัน กี่วันหายเจ็บ กี่วันถึงจะกินอาหารได้ตามปกติ (แบบว่าอาทิตย์หน้าเพื่อนๆจะไปคาเกะอ่ะ กลัวหายไม่ทัน แหะๆ) แล้วมีอาการเหงือกเป็นหลุมๆป่าวอ่า

ลป... ดีนะเนี่ยเกือบบอกหมอผ่าพร้อมกันสองซี่แล้ว ไม่รู้ว่าจะทรมานแบบนี้อ่า เห็นตอนถอดฟันคุดเราก็ถอนพร้อมกันสองซี่กลับมากินอาหารได้เลยเป็นปกติ ไม่เห็นจะเจ๊บเหมือนตอนผ่าเลย เศร้าT_T

0/5
    เคยจ้า
    มีอยู่ 1 ซี่เท่าน้านนน
    ตอนผ่าก็ไม่เจ็บเพราะคุณหมอต้องฉีดยาชาให้อยู่แล้วค่ะ
    หลังจากนั้นแก้มจะโย้อยู่ 2-3 วันมั๊ง มิแน่ใจ
    เหงือกจะบุ๋มไม๊ ตอนแรกเราจะรู้สึกได้เลยว่าเหงือกบุ๋ม
    แต่เดี๋ยวผ่านไปก็จะเป็นปรกติแล้วจ้า
    มิต้องห่วงงงงงงงงง
    ปล.ผอมอยู่ได้ 3-4 วัน พอเราชิน ก็กลับมาเหมียนเดิมเด๊ะๆๆๆๆ
    เดี๋ยวก็หายจ้า อย่ากังวลไปเยยยย

kwangkwang's Avatar
    kwangkwang is offline Trusted Member
    0/5
    เคยเหมือนกัน แต่นานแล้ว ประสบการณ์ครั้งนั้นทำให้กลัวการทำฟันมาก

ไปถอนตอนเย็น ที่รพเอกชน ย่านพรานนก นึกว่าจะเหมือนถอนฟันธรรมดา ที่ไหนได้ ฟันมันอยู่ใต้เหงือหรืออะไรประมาณนี้หละค่ะ คุณหมอกับผู้ช่วย ให้เราอ้าจนเมื่อยกรามไปหมด สุดท้ายผ่าไม่ออก ต้องให้เราเดินไปเอ็กซ์เรย์ฟันถึง 2 รอบ สุดยอดแห่งการแจ็บขนาดฉีดยาชาแล้ว ยังรู้สึกถึงเวลาง้างปาก ดึงฟัน แก้มโย้กินไม่ได้ตั้งหลายวัน ไปโรงเรียนก็โดนเพื่อนแซวว่าเป็นคางทูม

หมอได้ให้ยาแก้อักเสบ แก้บวม กะแก้ปวดมาป่าวค่ะ ทานให้ต่อเนื่องนะ จะได้หายไวไวค่ะ
    http://forum.siambrandname.com/image.php?type=sigpic&userid=16047&dateline=1219124539

หยุดซื้อน้องเป๋าสักพัก ตามหาแมวน้ำให้ลูกก่อน

Jannilicious's Avatar
    Jannilicious is offline Trusted Member
    0/5
    ผ่าแล้วค๊า ผ่าไปประมาณ 5 ปีที่แล้ว
    ฟันคุด 4 ซี่เลย บน ล่าง ซ้าย ขวา คุดมันหมดดด...แต่ของแจน ฟันนอนตะแคงซี่เดียว นอกนั้นก็คุดปกติ
    ผ่าทีละ 2 ซี่เลยอะค่ะ ตอนผ่าไม่เจ็บอะ แต่ตอนฉีดยาเจ็บ เป็นคนกลัวเข็มอะ หลังยาหมดก็ปวดเป็นธรรมดาค่ะ
    แต่ว่าไม่นานก็หายค่ะ ประมาณ 1 อาทิตย์ ต้องกินยาแก้อักเสบด้วยน๊า ตามที่หมอสั่ง
    แจนผ่าแล้วก็ทานข้าวได้ตามปกตินะคะ แต่มันจะไม่ค่อยถนัดเท่านั้นเอง แต่ก็เน้นของนิ่มไปอะค่ะ
    พอหายแล้วมันก็เป็นบุ๋ม ๆ จริง ๆ ด้วย ตรงเหงีอกที่เค้าผ่าฟันคุดออก มันก็บุ๋มลงไป แต่ไม่เป็นไรหรอกค่ะ มันอยู่ด้านใน
    ไม่ต้องกังวลนะค๊า เดี๋ยวก็หายค่ะ สู้ ๆ

0/5

Talking

แอบมาเก็บข้อมูลค่ะ เพราะเร็วๆนี้ต้องไปผ่าเหมือนกัน
    กลัวมันจะบวมนานอ่ะค่ะ เพื่อนๆในนี้เคยบวมกันประมาณกี่วันมั่งอ่ะค๊า
    2 DEC.

0/5
    อยากแนะนำถ้าคิดจะไปผ่าฟันคุด.........ขอแนะนำคุณหมออรสาเป็นถึงศาสตราจาย์และอาจารย์แพทย์มหิดล

ราคาอาจจะสูงหน่อย แต่ผ่าแล้ว ไม่เจ็บ ไม่ปวด ทั้งๆที่ฟันคุดผมเนี่ยมันเป็นเกือบแนวนอนอยู่แล้วแถมรากก็ยาวและขดต่างหาก......ผ่าตอนเช้า 2 ซี่ทั้งบนทั้งล่าง เย็นนั้นนั่งกินขาหมูเยอรมัน(กรอบมากกกก)ปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่บวม ไม่ปวด อะไรใด ๆ ทั้งสิ้น..............

ผมมีฟันคุดทั้งหมด 3 ซี่......ผ่ากับคุณหมออรสาหมดแล้ว.....

หมอเข้าที่โรงพยาบาลเมโย วันเสาร์เท่านั้นนะครับ เฉพาะตอน 9 โมงเช้าถึงเที่ยงเท่านั้น..............

0/5
    เก๋ผ่าที่ยันฮี โดนไป4 ซี่ แต่หน้าม่ายบวมนะ ม่ายเขียวด้วย
    มีซี่นึงโดนผ่าครึ่งเหมือนกัน แต่หมอมือเบามากๆๆ แผลให้ไวด้วย
    gucci เลอะยีนส์ ทำไงดี แง่มๆๆ

0/5

Smile

เคยผ่าเหมือนกันค่า ผ่าไปแล้วหลายรอบมากจนจำไม่ได้ว่าผ่าไปทั้งหมดกี่ซี่แล้ว บางทีก็ง่าย บางทีก็ยาก บางทีก็บวม บางทีก็ไม่บวม ไม่เคยนับเหมือนกันว่าผ่าไปทั้งหมดเท่าไหร่

อิอิ ผ่าหลายหน เพราะแม้วเป็นหมอฟันจ้า เดี๋ยวใครมาอ่านแล้วจะว่าบ้า คนอะไรผ่าเยอะจนจำไม่ได้ว่ามีฟันคุดกี่ซี่

ฟันคุดแบ่งได้หลายแบบจ้า บางทีก็ง่าย บางทีก็ยาก แต่ที่สำคัญคือภูมิต้านทานของคนไข้ บางทีทำแล้วคนทำรู้สึกว่ายากมาก กลับบ้านต้องบวมมาก ปวดมากแน่ๆ อธิบายการปฏิบัติตัวนานมาก แต่กลับมาตัดไหม ไม่ปวดเลยก็มี

บางคนแค่ยากกว่าถอนฟันนิดเดียว แต่คนไข้กลับมาปวดมาก บวมมากก็เยอะ

เวลาผ่าฟันคุด กรณีที่ฟันไม่ขึ้นมา หรือ ขึ้นมาในช่องปากไม่เต็มซี่ก็จะต้องผ่าเหงือก ตัดแบ่งฟัน กรอกระดูกเป็นเรื่องปกติค่ะ ราคาการผ่าฟันคุดถึงได้เป็นช่วงไม่มีราคาตายตัว เพราะเดายาก บางซี่ดูในปาก ในฟิล์มไม่ยาก แต่ทำจริงๆเหงื่อตกก็เยอะ บางซี่เตรียมเครื่องมือ เต็มเซตใหญ่ แคะนิดเดียวก็หลุดเยอะแยะจ้า

ขออนุญาตแนะนำวิธีปฏิบัตตัวหลังจากผ่าค่ะ
    1. ห้ามบ้วนน้ำ ถุยน้ำลาย 1 วันหลังจากทำ มีน้ำลาย เลือดให้กลืน กัดผ้านิ่งๆ 1 ชม.
    2. วันแรกใช้น้ำแข็งประคบ วันที่ 2-3 ใช้น้ำร้อน ประคบ จะลดอาการบวม
    3. ทำความสะอาดให้ดีเหมือนปกติ แปรงฟันให้ถึงซี่ที่ติดกับบริเวณที่ผ่า ถ้าตรงบริเวณแผลสกปรก ไหมที่เย็บแผลไว้จะกับเศษอาหาร และ ทำให้แผลติดเชื้อ อักเสบได้
    4. 2-3 วันแรกกินยาแก้ปวดตามเวลาเพื่อป้องกันปวดค่ะ เช่น ยาที่ให้กินทุก 4 ชม.ก็กินกันไว้เลย เวลาปวดขึ้นมา กินแล้วกว่ายาจะออกฤทธิ์ใช้เวลาอย่างน้อย 30 นาที(เพราะเป็นยากินไม่ใช่ยาฉีด) เพราะฉะนั้นถ้ากลัวปวด กินยากันไว้เลยค่ะ โดยปกติหมอจะจ่าย Ibuprofen สามารถกินคู่กับ para ได้ค่ะ เสริมฤทธิ์กัน (อย่างละ 1 เม็ดนะคะ) กลางคืนปวด กินแต่ para เพราะ Ibuprofen กัดกระเพาะ ห้ามกินตอนท้องว่าง
    5. หลังจากตัดไหม 1 สัปดาห์แผลจะยังเป็นรูบุ๋มอยู่ประมาณ 1-2 เดือน เพราะกว่ากระดูกจะสร้างขึ้นมาทดแทนบริเวณที่ผ่าฟันคุดไปจะใช้เวลาพอสมควร แล้วแต่ความสามารถในการสร้างกระดูกของแต่ละคน
    6.หลังจากตัดไหม พยายามอย่าให้เศษอาหารตกลงไปในช่องที่ถอนฟัน เพื่อป้องกันการติดเชื้อ และ ป้องกันการหายช้าของแผล

ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ อันนี้แนะนำจากความรู้ที่ตัวเองมี กับที่แนะนำคนไข้เวลามาถอน หรือ ผ่ากับตัวเองค่ะ

ถ้ามีอะไรที่คิดว่าแม้วพอจะช่วยแนะนำได้ ยินดีเสมอค่ะ

menano's Avatar
    menano is offline Trusted Member
    0/5

Smile

เคยผ่าเหมือนกันคะ แต่นานแล้ว เจ็บแค่ตอนฉีดยาคะ หลังจากนั้นก็ไม่รู้สึกอะไร คุณหมอก็ดึงๆ 2-3 ทีก็หลุด
    แล้วก็เย็บ แต่ว่า.. หลังจากนั้นก็กัดๆ สำลีไว้ไม่ให้เลือดไหล แล้วก็อมน้ำเกลือ อุ่นๆ บ้วนปากนะคะ จะได้หายไว ไว สู้ๆ
    Thanks

0/5
    ผ่า 4 ซี่เลยค่ะ ฟันคุตเราใหญ่มากๆๆ แบบนอนๆๆอยู่ใต้เหงือก ต้องผ่าเหงือก แล้วหมอก็ทำยังไงไม่รู้ให้ฟันมันแตกเป็นชิ้นๆๆเพื่อเอาฟันออกมาน่ะ เพราะถ้าเอาออกมาทั้งซี่เลยจะเจ็บมากค่ะ ตอนทำไม่รู้สึกเจ็บอะไรเลย เพราะฤทธิ์ยาชามั้ง แต่พอยาหมดก็จะปวดๆๆค่ะ ต้องกินยาแก้ปวด แต่ว่าเรื่องทานอาหารแค่ทานของอ่อนๆๆแค่วันแรกๆๆ แล้วต่อมาก็หายปกติเลยค่ะ อาทิตย์นึงก็มาตัดไหม สงสัยเพราะเป็นคนกรามใหญ่ เลยผ่าแล้วไม่เจ็บเลยค่ะ โชคดีไปค่ะ เพราะก่อนผ่าก็กลัวเหมือนกัน เคยเห็นเพิ่อนกินไม่ได้เลยเป็นเดิอนๆๆ

ยังไงขอให้หายเร็วๆๆนะคะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook