Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ระวังถูกขโมย e-mail account

Warning Points:
    0/5

Exclamation ระวังถูกขโมย e-mail account

เห็นว่าในเวบนี้ มีการซื้อขายกันตลอดเวลา และก็เชื่อว่ามีบางท่านที่จะต้องใช้บริการธนาคารออนไลน์
    เพราะโอ๊คเองก็ใช้อยู่
    นี้เป็น e-mail เตือนภัยมาจากทางธนาคารกสิกรค่ะ
    ขออนุญาตนำมาใช้แจ้งข่าวให้ทุกท่านทราบนะคะ

เรื่อง แจ้งเตือนระวังถูกขโมย E-mail Account

ขณะนี้ มีการขโมย E-mail Account เพื่อนำไปกระทำการทุจริต และสร้างความเสียหายแก่เจ้าของ E-mail Account โดยกลุ่มมิจฉาชีพจะทำการส่งอีเมล์เสมือนเป็นอีเมล์ของผู้ให้บริการอีเมล์ฟรี อาทิ Hotmail, Yahoo, Gmail เป็นต้น แจ้งว่าจะทำการอัพเกรดโปรแกรม ขอให้สมาชิกยืนยันวัน-เดือน-ปีเกิด และรหัสผ่าน (Password) สำหรับเข้าใช้ E-mail Account นอกจากนี้ ยังอ้างว่าหากสมาชิกไม่ดำเนินการดังกล่าว E-mail Account จะถูกลบออกจากระบบอย่างถาวร จากนั้นกลุ่มมิจฉาชีพจะทำการเปลี่ยนรหัสผ่านเพื่อให้เจ้าของ E-mail Account ไม่สามารถเข้าสู่ E-mail Account ของตนได้ และนำ E-mail Account ไปกระทำการทุจริตต่อไป

หากท่านได้รับอีเมล์ดังกล่าว โปรดอย่าตอบกลับหรือให้ข้อมูลใดๆ นอกจากนี้ ธนาคารขอให้ท่านระมัดระวังในการให้ข้อมูลส่วนตัวแก่บุคคลอื่น โดยเฉพาะรหัสผ่านในการเข้าสู่ E-mail Account และอย่าเก็บข้อมูลส่วนตัวที่สำคัญไว้ในอีเมล์

ตัวอย่างเหตุการณ์ถูกขโมย E-mail Account

เหยื่อ ได้รับอีเมล์จากกลุ่มมิจฉาชีพโดยใช้ชื่อ Customer_serviceupgrade1@hotmail.com ซึ่งมีลักษณะเสมือนเป็นอีเมล์ที่ส่งมาจากเจ้าหน้าที่ของ Hotmail แจ้งว่า Hotmail จะทำการอัพเกรดโปรแกรม ขอให้สมาชิกยืนยันยืนยันวัน-เดือน-ปีเกิด และแจ้งรหัสผ่านสำหรับเข้าใช้ E-mail Account นอกจากนี้ ยังอ้างว่าหากสมาชิกไม่ดำเนินการดังกล่าว E-mail Account จะถูกลบออกจากระบบอย่างถาวร เหยื่อจึงหลงเชื่อให้ข้อมูลตามที่แจ้งในอีเมล์ จากนั้น 1 ชั่วโมงผ่านไป เหยื่อเกิดความสงสัยจึงจะเข้าไปเช็คอีเมล์อีกครั้ง ปรากฏว่า เหยื่อไม่สามารถเข้าสู่ E-mail Account ของตนได้ เนื่องจากรหัสผ่านได้ถูกเปลี่ยนไปแล้ว หลังจากนั้น 2 ชั่วโมง เหยื่อได้รับโทรศัพท์จาก เพื่อนที่ภูเก็ตสอบถามว่าเหยื่ออยู่ที่ไหน เนื่องจากได้รับอีเมล์จากเหยื่อแจ้งว่ามาประชุมสัมมนาที่แอฟริกา แล้วลืมกระเป๋าเอกสารบนรถแท็กซี่ ไม่มีเงินจ่ายค่าที่พัก ขอให้ส่งเงินไปให้พร้อมแจ้งว่าเมื่อถึงบ้านแล้วจะคืนเงินให้ นอกจากนี้ มิจฉาชีพยังได้ส่งอีเมล์ไปหลอกเพื่อน ญาติ และผู้ที่เหยื่อติดต่อด้วยตามอีเมล์แอดเดรสที่อยู่ใน E-mail Account ซึ่งได้มีเหตุการณ์ในทำนองเดียวกันนี้เกิดขึ้นในหลายประเทศ และได้มีคนหลงเชื่อจนก่อให้เกิดความเสียหายเป็นจำนวนหนึ่ง
    keep your dream in your head and catch it in your hand

barumbum is offline Trusted Member
    0/5

Cool ...

ขอบคุณมากค่า สำหรับข้อมูลดีๆ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    โห!!! น่ากลัวมากๆเลย ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดีๆนี้ด้วยจ้า พวกคนขี้โกง มันช่างคิดได้จริงจริ๊ง เราขอสาปแช่งงง
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

alekay's Avatar
    alekay is offline Trusted Member
    0/5

Smile ขอบคุณจ้าคุณแม่น้องไอริน

เดี๋ยวนี้เจอเมลล์แปลกๆเก๋deleteทิ้งหมดเลยค่ะ

veetamintC's Avatar
    veetamintC is offline Trusted Member
    0/5

Smile

เป็นข้อมูลที่ดีมากๆค่ะ คุณโอ๊ค

shopaholicme's Avatar
    shopaholicme is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

เดี๋ยวนี้ให้กรอกอะไรที่ต้องใส่รหัสอีเมลล์ จะไม่ยอมกรอกเด็ดขาดค่ะ ลบทิ้งหมดเลยยเหมือนกัน
    - -Happy New Year ...... ขอให้มีความสุขกันนะคะ--
    เมื่อโดนโกงในการซื้อขายทางอินเตอร์เน็ต ทำอย่างไร? มีวิธีค่ะ < < คลิ๊กๆๆค่ะ

0/5
    แล้วเด๋วนี้พวก fw เมลที่อ้างว่ามาจาก hotmail ที่บอกว่าถ้าเราไม่ทำตามที่เค้าบอกจะถูกลบเมลทิ้งนี้ก็มีมาเรื่อยด้วยค่ะ โอ๊คได้ fw จากเพื่อนมาหลายเมลเชียว ต้องลบทิ้งหมดเลย อันตราย พวกมิจฉาชีพสมัยนี้คิดอะไรที่เราตามไม่ทันเลยจิงๆค่ะ น่ากลัวมาก
    keep your dream in your head and catch it in your hand

0/5

Smile

โหน่ากลัวจิงๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ

0/5

Talking

ขอบคุณมากค่ะ
    ตอนนี้เห็นเมล์แปลกๆก็ลบก่อนเลย ไม่เปิดด้วย แอบกลัวไวรัสเป็นอย่างแรก
    2 DEC.

0/5
    น่ากลัวมากๆเลยค่ะ ต้องระวังกันให้มากนะคะ
    สมัยนี้มิจฉาชีพมีทุกรุปแบบเลย
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

(¯`°. •°★ (*≧▽≦) εїз naTaLie : I Love My Balenciaga n' I want MORE!!! (●ω●*) ★°• .°´¯)

----------------------------------------------------------------------------------

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook