Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 26

Thread: ==== YOUR BOOKS drive me MADDD !!!!! GRRRRR !!!!! ====

Blog Entries
    37
    Warning Points:
    0/5
    ==== YOUR BOOKS drive me MADDD !!!!! GRRRRR !!!!! ====
    เป็นกระทู้พูดคุยที่อยู่ใน กรุ๊ป หนังสือดี มีหัวใจ ในชุมชนออนไลน์แห่งหนึ่ง ซึ่งชุมชนดังกล่าวได้มีผู้นิยมใช้น้อยลงและไม่อนุญาตให้บุคคลที่ไม่ใช่สมาชิกเห็นข้อมูล จึงส่งผลกระทบต่อการเผยแพร่ข้อมูลของ หนังสือดี มีหัวใจ ที่ใช้เครื่องมือกรุ๊ปของชุมชนดังกล่าวเป็นที่พูดคุยและให้ข้อมูล เกี่ยวกับ หนังสือ สนพ. มีหัวใจ

จึงขออนุญาตคุณ Bookerian ย้ายกระทู้ ที่น่าสนใจในกรุ๊ป หนังสือดี มีหัวใจ ในชุมชนดังกล่าว มาไว้ใน Social Group Bookerian แห่งนี้ที่เผยแพร่และจำหน่าย หนังสือดีมีหัวใจ และระบบชุมชนแห่งนี้ สนับสนุนให้การค้นหาข้อมูลอินเตอร์เน็ต ให้สามารถเจอข้อมูลนี้และอนุญาตให้บุคคลที่ไม่ใช่สมาชิกสามารถเข้าถึงข้อมูลได้ด้วย เพื่อประโยชน์ของการเผยแพร่ข้อมูลเกี่ยวกับ หนังสือ ดี มีหัวใจ ร่วมกัน

เกี่ยวกับ หนังสือดี มีหัวใจ...
    หนังสือทั้งหมด เขียนขึ้น โดย คุณเอกราช จันทร์ดอน

ผู้ก่อตั้งและให้กรอบคิดสำหรับการจัดการการศึกษาที่ถูกต้อง
    ให้กับศูนย์แห่งการเรียนรู้บ้านแก่นวิชา และเป็นผู้เขียนหนังสือ “ความลับของคน” ที่ได้รับการคัดสรรค์ ว่าเป็น "ความคิดใหม่" (New Thought) โดย ห้องสมุดแห่งชาติประเทศ Australia

อ่านรายละเอียด เกี่ยวกับหนังสือเล่มดังกล่าวได้ในกระทู้ "ความลับของคน"..หนังสือไทยเพียงเล่มเดียว ที่ได้รับคัดสรรจากห้องสมุดแห่งชาติประเทศออสเตรเลีย ให้อยู่ในหมวด New Thought !! ทั้งๆที่ยังเป็นภาษาไทย 1 ใน 66 เล่มจากทั่วโลก

จากกรอบคิดและชุดความรู้ที่สำคัญเดียวกันจากหนังสือ "ความลับของคน" ได้นำไปสู่ การสร้าง ชุดความรู้หลักๆ ที่สำคัญต่อการดำรงชีวิต ทั้งเรื่อง การชีวิต เรื่องตัวเรา ความรัก การงาน และการใช้ ความคิด ในหนังสือชุด "ความจริงจากความคิดใหม่"่

ชุดความรู้ จากในหนังสือ "ความจริงจากความคิดใหม่" ได้มีการนำไปใช้งานจริงในการ "สร้างความรู้ สู่การสร้างงาน" อ่านรายละเอียดได้จากลิงค์หัวข้อการถ่ายทอดต่อไปนี้

หัวข้อการถ่ายทอดที่ ใช้ สร้าง ความรู้ จากชุดความรู้ดังกล่าว

รายละเอียด ของกระทู้ ==== YOUR BOOKS drive me MADDD !!!!! GRRRRR !!!!! ==== จะนำมาลงในโพสต่อๆไป

สังคมที่ไร้มุทิตา...
    คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

เชื่อว่ามนุษย์ทุกคนควรต้องมีหัวใจ
    ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง
    ประเทศใคร.. ในหนึ่งวัน<Click>

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
    Thanks iDnOuSe4, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

37
    0/5
    กระทู้ดังกล่าวตั้งโดยคุณ Rhythm of Nous ความว่า ดังนี้...

Quote Originally Posted by Rhythm of Nous
    ดีใจจังได้มาเจอกรุ๊ปมีหัวใจที่นี่

เอ... สงสัยว่าเจ้าของกรุ๊ปเป็นนักเขียนเองเลยหรือเปล่าเอ่ย...

ถ้าใช่ ขอบอกว่า สุดยอดมาก

ปกติไม่ค่อยได้อ่านหนังสือไทยเลย เพราะผิดหวังกับคุณภาพ ความงมงาย และความเฉียบคมของ logic แต่อันนี้อ่านแล้วจุก

บอกตรงๆว่าเล่มที่สองเนี่ยอ่านมาซักพักแล้ว แต่ว่ายังอ่านไม่จบนะ เพราะอ่านแล้วรอยหยักสมองทำงานอย่างหนัก ทุกบรรทัดเลย

ตอนแรกๆ อึดอัดการเว้นวรรคแบบแปลกๆของคุณคนเขียน
    แต่อ่านไปเรื่อยๆ... สงสัยว่าเค้าจะเจตนา เพราะว่าเราเองก็อ่านช้าลงจริงๆ พิจารณาตามละเอียดขึ้นเยอะเลย

เล่มที่ชอบสุดๆ ก็เรื่อง "ความลับของคน" ชอบหนังสือแนวปรัชญา แนวคิดการใช้ชีวิต เสียดสีตีแผ่สังคม และ ความจริง ขอบอกว่าประทับใจมากเลย

ชอบเรื่องสั้น ที่เกี่ยวกับคุณลุงที่ถีบสามล้อ แล้ว ปรับตัวไม่ทันทุนนิยม สะเทือนใจมากเลย เพราะประเทศที่ไม่เป็นทุนนิยมเต็มตัว หรือเรียกได้ว่า วัฒนธรรมเทไปทางทุนนิยมแต่ระบบเศรษฐกิจ ความคิด ความเข้าใจของคนในประเทศยังไม่เอื้อ ... ก็จะเป็นแค่ทาสทุนนิยม เหมือนร้านโชว์ห่วยที่ปิดตัวลงแบบงงๆ แล้ว discount store ขึ้นเป็นดอกเห็ด .. หลายคน คงยืนมองการเข้ามาแทรกแซงทางเศรษฐกิจและสังคมของฝั่งตะวันตกแบบ งงๆ เฉกเช่นเดียวกันกับลุงถีบสามล้อในเรื่องสั้น ของ "ความลับของคน" สะท้อนออกมาได้สวยมาก เรื่องนี้ประทับใจมากจริงๆ

ตอนนี้ไปซื้อเล่มที่สองมาอ่าน "อ่านก่อนชีวิตจะหมดความหมาย" ชอบนะ แต่อ่านแล้ว เป็นการมองแบบ micro มากๆเลย อ่านแล้วสะท้อนตัวเองมาก บางตอนบอกตรงๆเลยว่าจาก "ไม่ชอบ" จนกลายเป็น "ชอบ" มากกว่าเล่มแรกเสียอีก ที่ไม่ชอบตอนแรกไม่ใช่เพราะเขียนไม่ดี แต่เพราะเขียนได้จี้ใจดำมาก อันนี้อ่านไปได้รอบนึงแต่อ่านแบบskim หน่อย เพราะว่าตอนนั้นไม่ค่อยมีเวลา จนอ่านแล้วรู้เลย ว่าท่าจะเป็นหนึ่งในหนังสือที่ต้องหยุดอ่านช้าๆมากๆ เพราะว่านัยยะแต่ละบทตอนละเอียดมาก คงต้องขอเวลาไปหยุดคิดให้ถี่ถ้วน ถ้าอ่านแล้วจะหาประโยชน์ใส่ตัว คหส่วนตัว เราว่าอันนี้ดีมากเลย

เอาเป็นว่าอ่านจบอย่างละเอียดแล้ว ได้ผลอย่างไรจะกลับมารายงานใหม่

เขียนมาซะยาว ยังไม่รู้เลย ว่าชุมชนของเจ้าของหนังสือป่าว ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยอย่างแรง ถือว่า เรามาแชร์ ความสนใจร่วมกันแล้วกัน ว่าเราก็ชอบหนังสือของนักเขียนคนนี้เช่นกันน้า...

แต่ถ้าเป็นของเจ้าของหนังสือ.. ก็ขอขอบคุณมากๆสำหรับงานเขียนดีๆ อยากให้สร้างสรรค์ออกมาเรื่อยๆ และขอแวะเวียนมาพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการ์ณอีกเรื่อยๆ ถือเป็นโอกาสอันดีที่ได้ลับสมอง ปล่อยไว้นานๆเดี๋ยวทื่อหมด 555

ว่าไปตอนนี้คนรอบตัวเราก็อ่านกันเกือบหมดแล้ว ยังไม่เห็นเล่มใหม่ออกซักกะที เล่มที่มีอยู่ก็อ่านจนเปื่อยแร้ววว -*-

ถ้าเล่มใหม่ออกเมื่อไหร่ อย่าลืมแวะมาแจ้งด้วยจ้า

ขอบคุณอีกครั้ง ^_^

คือ สังคม ที่ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้ว่า ใครคือคนที่ทำให้

สังคมนี้ แผ่นดินนี้ คงอยู่ ให้เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน ได้ต่อไป
    "ผู้เสียสละทุกคน ที่ตาย ล้วนมีชีวิต และเรา ติดหนี้บุญคุณ"
    ขอบคุณใน ความเสียสละ ที่ทำให้เรา ได้อาศัยอยู่ร่วมกัน

ด้วยความเคารพในความเสียสละ อย่างสูงยิ่ง

ความเห็นแก่ตัว ทำให้ คน โง่ ขึ้น
    Thanks iDnOuSe4, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

37
    0/5
    และมีการเข้ามาตอบกระทู้ดังกล่าวโดยคุณ เอกราช จันทร์ดอน ความว่า ดังนี้...

Quote Originally Posted by เอกราช จันทร์ดอน
    สวัสดีครับ เป็นกรุ๊ป ที่ผม(คนเขียน)เปิดขึ้นเองครับ ต้องขอบคุณมาก
    ตอบไม่ถูกครับ เพราะคุณ Rhythm of Nous เขียนไว้ละเอียด ดีแล้ว

อธิบาย ไว้ละเอียดกว่าที่ผมคิดอีก แม้แต่ในเรื่องสั้นท้ายหนังสือ

หนังสือ "ความลับของคน" ลักษณะที่เขียนก็เหมือนหนังสือเล่มอื่นๆ ที่ผมเขียนครับ
    คือเว้นวรรค แปลกๆ เพราะต้องการให้หยุดคิด ให้อ่านช้าลง ช้าลงเพียงพอที่จะเห็น
    ความคิด และ ตัวตน ของตนเอง เป็นหนังสือที่เขียนด้วย ภาษา ง่ายๆ และเป็นเรื่องที่ง่าย
    จน ถ้า เราอ่านเร็วไป ก็ไม่เห็นอะไรเลย จึงต้อง มีเรื่องสั้น ไว้ท้ายเล่ม

ให้ พิจารณา ใจ กันอีกครั้ง ว่า ที่อ่าน มาก่อนหน้านั้นทำให้ เราได้ถามหัวใจ ตนเองบ้างหรือยังก่อนที่เราจะมองโลก มองเหตุการณ์ หรือใช้ชีวิต ของเราเองต่อไป ในโลกแต่ละวัน

ส่วนใหญ่ น้องๆ ที่อ่าน จะชอบ เรื่องสั้นท้ายเล่ม กันครับบางก็อ่านแล้วถึงร้องไห้
    บางก็ตีความ จนเห็นปัญหา ที่เกิดขึ้น และกำลังจะเป็นปัญหาที่ใหญ่ขึ้นในอนาคต

เหมือนดังเช่นที่คุณ Rhythm of Nous ได้ พูดถึงเรื่องลุงที่ถีบสามล้อ
    เท่าที่อ่านที่คุณ Rhythm of Nous เขียนมาสองกระทู้ คงเป็นคนที่ชอบใช้ความคิด

ส่วนน้องๆ นักเรืยนประถม ที่ผมเคยสอน มีคนอ่านเรื่องสั้น เรื่องเดียวกันนี้
    อ่านจบหน้าน้องเขาเศร้าแล้วก็ บอกว่า สงสารคุณลุงถีบสามล้อ จัง
    และก็เป็นเรื่องที่เขาชอบมากเช่นกัน

หนังสือ "ความลับของคน" ผมถึงอยากให้ได้อ่านกันทุกคน ไม่ว่าจะเป็นเด็กหรือผู้ใหญ่
    เพราะสิ่งที่เขาได้ สัมผัส จะทำให้ครั้งหนึ่ง เขา เกิดคำถาม ที่เป็นประโยชน์ต่อตนเอง
    ว่าจะ พาตนเองไปทิศทางใด

เขียนสะยาวเช่นกัน ขอบคุณมากครับ ที่เข้ามาพูดคุย
    ตอนนี้ผม ส่ง เมลจากรายชื่อเมลที่ได้รับในฟอร์เวริดเมล ไปชวนคนเข้ามาพูดคุย
    ณ ที่แห่งนี้ และอยากกระจายข่าว ให้ ได้อ่านหนังสือเล่มนี้กัน

ไม่นึกว่าจะมีคนเคยอ่านหนังสือที่ผมเขียนอย่างจริงจัง ดีใจ และขอบคุณมากครับ
    ที่ทำให้ ผม ได้รู้ว่า หนังสือ ที่เขียนออกไป มีคนได้อ่านอย่างจริงจัง

ไว้หนังสือเล่มใหม่ออกจะส่งข่าวให้ทราบ และมาประกาศไว้ในที่แห่งนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ

Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

37
    0/5
    และมีการพูดคุยกันต่อมาโดยเพื่อนสมาชิกในกรุ๊ป หนังสือดี มีหัวใจ ความว่า ดังนี้...

Quote Originally Posted by MRKooPMoo
    คุณ Rhythm of Nous
    แค่นี้ ก็อ่านเก็บได้เยอะกว่าผมแล้ว
    รู้สึกเสียดาย ที่มีโอกาสได้อ่าน
    เก็บอะไรได้ไม่ค่อยเยอะ

จะไปอ่านใหม่ครับ
    ได้ผลอย่างไรก็จะเอามารายงานเช่นกัน
    -*-
    Quote Originally Posted by พัฒน์ สัตถาสาธุชนะ
    สุดยอด
    คุณ Rhythm of Nous
    เข้าใจอะไรมากกว่าผมเยอะแยะเลยครับ
    ขนาดผมอ่านตั้งหลายรอบ
    ผมคงต้องไปอ่านใหม่เหมือนกับ
    คุณ MRKooPMoo imMarkkubอีกคนหนึ่งครับ
    Quote Originally Posted by เอกราช จันทร์ดอน
    คุณ MRKooPMoo imMarkkub และคุณ พัฒน์ สัตถาสาธุชนะ เข้ามาพูดคุยกันเถอะครับ
    ไม่ต้องไปรู้สึกว่า เราเข้าใจ น้อยกว่า หรือ มากกว่า กัน เลยครับ

เข้าใจเท่าไหนก็มาแลกเปลี่ยนพูดคุยกันครับ ถ้าแบบรู้สึกไปว่า เราอ่านแล้วเข้าใจ เห็นน้อยกว่าจนไม่กล้า ที่จะพูดคุยแลกเปลี่ยน สิ่งที่ตนเองเห็น รู้สึก คิด หรือ รู้ กัน
    ก็จะเสียเจตนา ของหนังสือดี มีหัวใจครับ ที่ว่า หนังสือดี รู้สึกได้ด้วยหัวใจ

ถ้าเรานำมาเปรียบเทียบ สิ่งที่เราได้รับจากหนังสือ แล้วทำให้เราอายไม่กล้า แสดง สิ่งที่เรารู้สึก คิด หรือ รู้ ก็แปลว่า เราเริ่มใช้หัวคิดแล้วครับ เพราะเราเปรียบเทียบแล้วอาย

แล้วก็ ทำให้ เสียหลักการที่ตั้งใจ ของหนังสือ ด้วยครับ
    หลักการที่ว่า

"หนังสือดี มีหัวใจ มีไว้อ่านเพื่อเข้าใจตนเอง หามีไว้ให้อ่านเพื่อเข้าใจ แค่ตัวหนังสือไม่"

เข้ามาพูดคุยกันนะครับ จะได้ แลกเปลี่ยนความคิด ความเห็น เพื่อการ สร้างสิ่งแวดล้อม
    ทาง ความรู้ ความคิด ที่ดี ไม่เป็น มลพิษ ต่อ ปัญญา กันครับ

ขอบคุณมากครับ

Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

37
    0/5
    และมีการพูดคุยกันต่อมาโดยเพื่อนสมาชิกในกรุ๊ป หนังสือดี มีหัวใจ ความว่า ดังนี้...

Quote Originally Posted by MRKooPMoo
    อ่านแล้ว "ไม่ลอย ไปตาม สวะ ในน้ำ"
    ได้จากหนังสือ อ่านก่อนชีวิตจะหมดความหมาย

อ่านแล้ว "มองเห็นว่า ในตัวเรา มันชั่วแค่ไหน"
    ได้จากหนังสือ ความลับของคน

อ่านแล้ว "ไม่เป็นทาสของเงิน"
    ได้จากหนังสือ ความจริงที่ทำให้รวย

แค่นี้ก่อนไว้ ว่างๆมาเขียนต่อ :]
    Quote Originally Posted by S SiriKarN
    เห็นด้วยกะคุณ Rhythm of Nous ว่า สุดยอดมากๆ ค่ะ

ปกติเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือ เพราะอ่านแล้วนำไปปฏิบัติจริงไม่ได้
    แต่เล่มนี้เนี่ยะ อ่านแล้วนำไปปฏิบัติ ได้จริงๆ

ชอบเรื่องสั้นท้ายเล่มมากค่ะ เรื่อง วิชัย กะ วิชุดา
    อ่านแล้วร้องไห้เลยค่ะ สงสารมนุษย์

37
    0/5

Quote Originally Posted by Yeh Its me
    อ่านแล้ว "ไม่ลอย ไปตาม สวะ ในน้ำ"
    ได้จากหนังสือ อ่านก่อนชีวิตจะหมดความหมาย

อ่านแล้ว "มองเห็นว่า ในตัวเรา มันชั่วแค่ไหน"
    ได้จากหนังสือ ความลับของคน

แค่นี้ก่อนไว้ ว่างๆมาเขียนต่อ :]

^^^
    ^^
    ^

โห แรงๆ สั้นๆ ได้ใจความ เหงด้วยมั่กๆเลยค่ะ

แล้วก็ตอบพี่สิริกาน เราชอบเรื่องสั้นเรื่องเดียวกันเลยอ่ะ
    อ่านถึงตอนจบแล้วแบบ อ้าปากค้าง กรี๊ดสลบบบบบบบบ แรงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กรี๊ดๆๆๆ อยากเล่าๆๆๆ แต่กัวคนผ่านมาเค้ายังไม่ได้อ่านอ่ะ เด๋วหาว่าเราเปงสปอยเล่อ กรั๊กๆๆ

ตอนบอกตรงๆเลยว่าจาก "ไม่ชอบ" จนกลายเป็น "ชอบ" มากกว่าเล่มแรกเสียอีก ที่ไม่ชอบตอนแรกไม่ใช่เพราะเขียนไม่ดี แต่เพราะเขียนได้จี้ใจดำมาก
    ^^
    ^
    เหงด้วยกะพี่rhythm ค่ะ อ่านตอนแรกเครียดอ่า เรื่อง อ่านก่อนชีวิต อ่ะ แต่อ่านไปๆ ชักมัน เหมือนคุงลุงมัยเล่นเกมเดาใจเรย แบบว่ากรี๊ด รู้ได้ไงว่าเราคิดไรอยู่ ชอบๆๆ

ส่วนเรื่องลุงถีบสามล้อในหนังสือความลับ เราก้อชอบอ่า อ่านเรื่องนี้เรารู้สึกว่า น่าสงสารลุงอ่า เพราะลุงแกก้อขยัน อาชีพก้อสุจริต แต่ทำไม ไม่มีใครสนับสนุน เพราะเราก้อว่าถ้ามีแต่สามล้อถีบไม่มีมอไซรับจ้างเลยก้อดีออกนะ คือก้อเปลี่ยนเปนให้คนบริหารเวลาใหม่เอง ไม่ต้องรีบมาก แล้วให้มีแต่สามล้อถีบมลพิษจะได้ไม่เยอะ ควันไม่เยอะ แถมเสียงก้อไม่ดังหนวกหู จิงๆรัฐบาลก้อน่าจะอนุรักษ์ไว้เนอะ ดีออกอ่ะ

37
    0/5

:}
    เรื่องนึงที่ผมชอบอ่าน
    นอกจากที่คุณ sirikan และ Yeh its me กล่าวคือ
    เรื่อง คุณยายขายขนม หน้าร้านขายขนมครับ
    ฟังแล้วเห็นความไม่ยุติธรรมของ ระบบทุน มากๆ

อ่านแล้วเห็นปัญหา อีกเยอะครับ
    คนเขียนสะท้อน ปัญหาสังคม จนเห็นภาพ
    ได้น่าสะอิดสะเอียน

เป็นส่วนของหนังสือที่น่า ผ่อนคลาย (หรือเครียดขึ้น)
    ส่วนหนึ่งครับ-*
    Quote Originally Posted by พัฒน์ สัตถาสาธุชนะ
    อ่าส่วนผมชอบเรื่องที่10สายตาสั้นอะครับ
    คลายๆผมดีครับตอนอ่านก็สบายๆครับแต่พอตอนจบเท่านั้นแหละปรีดเลยครับจี้เข้าไปในใจเลย "สายตาสั้นมากจนมองอะไรไม่เห็น นอกจาก เห็นแก่ตัว..."
    โดนแบบว่าอะไรมากมาย(ขนาดชื่อยังเกือบเหมือน555+)

37
    0/5

Quote Originally Posted by SwEEt LooKtAn
    อ่าส่วนผมชอบเรื่องที่10สายตาสั้นอะครับ
    คลายๆผมดีครับตอนอ่านก็สบายๆครับแต่พอตอนจบเท่านั้นแหละปรีดเลยครับจี้เข้าไปในใจเลย "สายตาสั้นมากจนมองอะไรไม่เห็น นอกจาก เห็นแก่ตัว..."
    โดนแบบว่าอะไรมากมาย(ขนาดชื่อยังเกือบเหมือน555+)

ขำมากอ่ะค่ะ แต่ชอบจัง "สายตาสั้นมากจนมองอะไรไม่เห็น นอกจาก เห็นแก่ตัว..."
    Quote Originally Posted by Phung
    แอบอยากรู้ค่ะ เรื่องสั้นทุกเรื่อง คุณเอกราชแต่งขึ้นเองใช่มั้ยคะ

อ่านแล้ว ไม่เหมือนเรื่องสั้นที่เคยผ่านตา แต่ไม่ผ่านใจ

ที่จริงอยากถามต่อด้วยว่าคิดได้ยังไง มีแรงขับอะไรคะ

37
    0/5

Quote Originally Posted by นายสติ
    ผมก็ชอบตรงเรื่องสั้นเช่นกันครับ ส่วนอื่นๆ ยังอ่านไม่เข้าใจ

อ่านแล้วจบในหนังสือ แต่ก็รู้สึกว่า มันยังไม่จบ มีอะไรให้คิดต่อเรื่อยๆ
    คงต้องอ่านอีกหลายๆ รอบ

อย่างอ่านก่อนที่ชีวิตจะหมดความหมายไปมากกว่านี้ เนี่ย ผมชอบ
    อ่านแต่ละรอบ ได้เรียนรู้อะไรใหม่ๆ เพิ่มทุกรอบ
    คงเพราะอ่านแล้วเอามาปฏิบัติด้วย เลยเห็นมากขึ้น

ผมเลยเชื่อว่า ต่อให้อ่านตลอดชีวิต อ่านจบแค่ตัวหนังสือจริง
    แต่ อ่านสิ่งที่ผู้เขียนต้องการถ่ายทอดออกมา ไม่จบ

ความลับของคน ก็เช่นกัน อ่านกี่รอบๆ ก็ได้ความเข้าใจเพิ่มเติม
    อ่านทั้งชีวิต ก็ไม่จบ ... เป็นหนังสือที่ ทันสมัย อยู่เสมอ จริงๆ
    Quote Originally Posted by Methee Thesalo
    โห เห็นบรรยายแล้วชักอยากหามาอ่านบ้างแล้วสิ่ครับผม
    ยิ่งรู้ว่าเป็นหนังสือแนวปรัชญาที่เสียดสีตีแผ่สังคมยิ่งน่าสน หุหุ
    Quote Originally Posted by SwEEt LooKtAn
    ชอบเรื่องสั้นเหมือนกันนนนน หลายเรื่องเลยค่ะ เลือกไม่ถูกอ่ะ
    เพราะทุกเรื่องจะแบบสะท้อนสังคมด้านต่างๆกันไป แต่อ่านแล้ว อูยย เจ็บๆ คับๆ บางอันก็เส้าจับใจ

37
    0/5

Quote Originally Posted by นายสติ
    อ่านเพื่อเข้าใจ ตัวหนังสือ อ่าน ตลอดชีวิต คงไม่จบ
    อ่านเพื่อเข้าใจ ตน อ่านจบได้ ก่อน จะสิ้นชีวิต

ต้องลดความอยากอ่านให้จบ แล้ว
    เริ่มอ่านใหม่ แต่ อ่านเพื่อเข้าใจตน

ขอบคุณครับ ที่ ชี้แนะ
    Quote Originally Posted by Phung
    อ่านเรื่อง ไอ้ไท อีกรอบแล้วเศร้า ปนกับจุก ในฐานะที่เป็นคนในครอบครัวไอ้ไท

อย่าเขียนแบบนี้บ่อย ๆ นะคะ ยังไม่ชินกับการรับความจริง
    Quote Originally Posted by Rhythm of Nous
    อย่าเขียนแบบนี้บ่อย ๆ นะคะ ยังไม่ชินกับการรับความจริง < <-- 555 เข้าในอารมณ์เลย

ไม่ได้แวะมาดูวันเดียวคนมาตอบกันเยอะแยะ

ดีใจที่ได้ที่มาแชร์ปัญญา และ ปรัชญาชีวิต ร่วมกัน
    Quote Originally Posted by อลูวิท เทมเพลส
    ยังไม่ได้ลองอ่านเรื่องสั้นดูเลยครับ
    แต่เห็นเขียนแนะนำกันอย่างนี้ต้องไปลองอ่านดูหน่อยแล้ว
    ขอบคุณครับที่แบ่งปัน

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook