Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 51

Thread: เราต้องพร้อม "รับมือ" กับทุก "ความเสี่ยง"

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

เราต้องพร้อม "รับมือ" กับทุก "ความเสี่ยง"

ขอเกริ่นด้วยประสบการณ์ "น่าขายหน้า" จากการซ้อมหนีไฟก่อนคับ ก๊ากๆๆๆๆ

เมื่อตอนเด่นเพิ่งเริ่มๆ ซื้อกระเป๋าใหม่ๆ เค้าก็มีการซ้อมหนีไฟกันครับ จริงๆ เค้าคงมีประกาศแล้ว แต่เด่นไม่ทราบแบบว่าอ่านไม่ค่อยออกแล้วก็ไม่ค่อยอยากจะอ่านไอ้ภาษาฝรั่งเศสเนี่ย เหอๆๆๆๆ

แล้วไงล่ะคับ พอเค้าซ้อมกัน เราก็วิ่งหนีไฟพร้อมกระเป๋า 4 ใบ ในขณะที่คนอื่นๆ เดินกันตัวปลิว นึกภาพกระเหรี่ยงสะยกับถือกระเป๋าสีๆ 4 ใบสิคับ เหอๆๆๆ "ดูไม่จืด" อายแทบแทรกแผ่นดิน แต่เราก็ไม่ทราบว่าไหม้จริง หรือซ้อมอ่ะคับ เราก็ต้อง "ปลอดภัยไว้ก่อน" เหอๆๆๆ แต่ก็ "อาย" นั่นแหละคับ แกร๊กๆๆๆๆๆ

จากเหตุการ์ณนี้เด่นก็ไม่รีรอ โทรสั่งพี่ดาวครับว่าให้ตัดกระเป๋าผ้าไว้เก็บกระเป๋าและซ้อมหนีไฟให้ด้วยนะ เพราะว่าคราวที่แล้วไม่ไหวจริงๆ ขายหน้ามากกกกกกกกกกกก (ยังอายไม่หาย) พี่ดาวก็จัดมาให้สองใบครับ แหะๆ (ขอบคุณมากนะจ๊ะเจ้คนงาม)

แต่แล้วใครจะทราบครับ ว่าวันนึงเราจะได้ใช้กระเป๋าที่ว่านี้จริงๆ
    เมื่อวานนี้เองครับ กะลังนั่งเล่นๆ คอมอยู่ เห็น "ควันสีขาว" ที่ระเบียง ก็นึกว่าคนข้างบนกวาดระเบียงไม่โกยหรือเปล่าเนี่ย? กวาดๆ ลงมา มันก็ปลิวใส่ห้องเรา เซง

สักพักมี "ควันสีเทาๆ" เอะใจว่าเด็กข้างห้องเค้าทำบาร์บิคิวกันป่าวเนี่ย? แบบเข้าหน้าร้อนแล้ว กิจกรรมยอดฮิตคือการทำบาร์บิคิว สักพัก "ควันเริ่มดำ" และเยอะ เหอๆๆๆๆ ในใจก็คิดว่า "กะจะทำบาร์บิคิว หรือจะเผาบ้านเนี่ย?"

เด่นก็ออกไปดูที่ระเบียงครับ ปรากฎว่า ด้านล่างหอ มีคอนเทนเนอร์เหล็กที่ใส่ม่านหน้าต่างพีวีซีที่เค้ากะลังทยอยๆ เปลี่ยน กะลังลุกโชนด้วยไฟครับ แล้วเสียงออด หนีไฟก็ดังขึ้น

แว๊กกกกกกกกกกกกกกกกก นี่มันไฟไหม้จริงๆ นะเนี่ยยยยยยยยยย โอ้โห้ ไฟลุกถึงระเบียงชั้นสอง (เด่นอยู่ชั้น 3 คับ) เท่านั้นไม่พอ ไอ้คอนเทนเนอร์เจ้ากรรมดันนนน อยู่ซะข้างห้องเด่นเลยคับ

เท่านั้นไม่พอลมก็พัดแรงมากกก โหมไฟใส่ตีก เสียวตึกจะติดไฟมากๆๆๆ ครับ นาทีนั้นไม่คิดอะไรแร้วคับ ปิดม่านหน้าต่างแน่นๆ กันควันเข้าห้อง แล้วก็วิ่งถือฮาร์ดดิสเซฟงานวิจัยที่ทำ และกรุกระเป๋าหนีไฟครับ

ป.ล. ตึกไม่สวยงามเท่าไหร่นะคับ ops: เพราะว่าเป็นหอพักนักเรียนทุนรัฐบาลของฝรั่งเศสเค้าอ่ะคับ ก็แบบธรรมดาๆ คับ แต่สภาพแวดล้อมดีมากคับ

โฮะๆๆๆ ดีนะเนี่ยที่เด่นมี แอ๊บแบ๊วมิไนเซอร์ สินค้าระดับ โอ้ว กู ทำเอง ไว้ใช้ในการหนีไฟ 5555555555555+

ไม่งั้นนึกสภาพสิคับ วิ่งหนีไฟพร้อมกระเป๋าเต็มมือสองข้าง ที่ตัวก็มีสะพายอีกอย่างรุงรัง พาดไปมาทั้งซ้ายขวาประดุจ "ตะแบงมาน" ดีไม่ดีต้องห้อยคออีก กรรม คาดว่าดูไม่จืดเหมือน "ที่แขวนกระเป๋าโชว์ในห้างวิ่งได้" เหอๆๆๆๆ

งานนี้ก็เลยวิ่งหนีไฟได้อย่างสวยๆ ชิวๆ เพราะมีผลิตภัณฑ์อำนวยความสะดวก แอ๊บแบ๊วมิไนเซอร์ รุ่นหมีน้อย ที่จะมาวางตีตลาดกับ LV Watercolor นั่นเอง 555+ :lol:

ว่าแล้วเราก็มาดูหน้าตากระเป๋าแอ๊บแบ๊วมิไนเซอร์ รุ่นหมีน้อย กันดีกว่าคับ เอิ๊กๆๆๆๆๆ

ป.ล. กระเป๋า แอ๊บแบ๊วมิไนเซอร์ รุ่นหมีน้อย ที่ว่านี้ได้รับการออกแบบมาอย่างดีทุกขั้นตอนนะคับ กร๊ากๆๆๆ ไม่ว่าจะเป็น

1. การออกแบบ - กระเป๋าต้องใหญ่พอจุบาลองใบโตของเด่นได้ใบละอย่างน้อยๆ 4-5 ใบ และรองรับน้ำหนักกระเป๋าด้านในได้
    - ต้องสามารถสะพายไหล่ได้ เพื่อความคล่องตัวในการหนีไฟ จะมาถือไม่ได้ครับ มือต้องจับราวบันไดเวลาวิ่งหนีไฟง่ะ

2. วัสดุ - กระเป๋าจะถูกเก็บไว้ในถุงผ้าดังกล่าว ดังนั้นผ้าจะต้องนิ่ม อากาศถ่ายเทได้ดี ไม่งั้นอาจทำให้หนังเกิดอาการลอก หรืออับชื้นเสียหายได้
    - ต้องรองรับน้ำหนักกระเป๋าด้านในได้ด้วย
    - ต้องคิกขุ 5555555555+ จะให้เด่นมีเป๋าหนีไฟธรรมดาๆ เหมือนชาวบ้านเค้าได้ไงล่ะคับ? 55555555+ ทำไมต้องเป็นรอง? แกร๊กๆๆๆๆ

สุดท้ายก็มาลงที่ผ้าสำลีลายหมีสำหรับทำผ้าอ้อมเด็กที่ได้รับการยอมรับว่าระบายอากาศได้ดีและคิกขุสุดๆ แร้ว แกร๊กๆๆๆๆๆๆ

ป.ล.อีกที คิคิ ขอเอาวิวห้องกับหอพักมาโชว์หน่อยค๊าบบบ แต่แอบขี้โกงเอารูปตอนฤดูใบไม้ร่วงมาลงนะคับ เพราะว่าขี้เกียจถ่ายใหม่ แหะๆ

0/5

RE: เราต้องพร้อม "รับมือ" กับทุก "ความเสี่ยง"

ก๊ากกกก เด่น...ขำกว่านี้มีอีกม๊ายยย บรรยายได้เห็นภาพจริงๆน้อง หรอยยยยค่ะ

แหม...แต่ก็มิได้ขำอย่างเดียวนะ เป็นประโยชน์เลยล่ะ ใครจะรู้เนอะว่าภัยจะมาเมื่อไหร่

แล้วกระเป๋าสุดที่รักของพวกเราล่ะ เด๋วจะออเดอร์เป๋าผ้าระดับ "โอ้กูทำ(เอง)" กะดาวมั่งดีฝ่า
    :wink:

0/5

RE: เราต้องพร้อม "รับมือ" กับทุก "ความเสี่ยง"

8O

อ่านแล้วเห็นภาพเลยน้องนู๋.......แหม ทรัพย์สมบัติ อย่างอื่นไม่คว้า พี่ท่านคว้าบาลอง

ขำฟุ๊ยยยยยยย เป็นบ้าหอบบาลอง คนที่เห็นคนนึกว่าเด่นกำลังเป็นซามูไรพ่อลูกอ่อนด้วยหรือเปล่า

ผ้าสำลีที่ทำผ้าอ้อมนะ ที่สำเพ็งมีขาย.....555

ดีนะเนี่ยที่มันไม่ได้ไหม้เยอะ ไม่งั้นล่ะก็ ไม่อยากจะนึกภาพเลย ว่าแต่ตอนนั้นใส่ชุดไร ผ้าขาวม้าลายสก็อต + ผ้าพันคอสีเขียวหรือเปล่า

ส่วนพี่คงทำกระเป๋าหนีไฟแบบนู๋ไม่ได้แน่ ๆๆ เพราะถ้าทำ มันก็ต้องขนหลายใบอยู่ดี :lol:
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Cheryl's Avatar
    Cheryl is offline Trusted Member
    0/5

หัวข้อกระทู้ทำให้งงงวย แต่พอมาอ่านโหตื่นเต้นว่ะ แล้วก็จบด้วยกระเป๋าหนีไฟ และวิวสวยๆ เล่าแบบเหงภาพดีค่ะ โชคดีที่ไม่เปงอะไร :lol:

อ่านแล้วเอ้อ~คุณเด่นนี่ตั้งสติดีมากค่ะ ที่เอางานวิจัยมาด้วย (สำคัญมากสำหรับชีวิตนักเรียนเราๆ) เป็นรี่เอาอะไรมาไม่ถูกแน่เลย นับถือๆๆ :wink:

ปล.เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ต้องมี น้องเป๋าแอ๊บแบ๊วมีไนเซอร์ (พิมพ์ถูกม่ะค่ะ) ไว้ติดตัวหรือป่าวเนี่ย อิอิ :twisted: (พี่น้องน่าร๊าก ง่า ทำไมน้องสาวรี่ไม่น่าร๊ากแบบนี้บ้างนี่ :evil: )

HoneyB's Avatar
    HoneyB is offline Trusted Member
    0/5

ตกลงน้องเด่นปลอดภัยดีนะคะ ไม่มีอะไรเสียหายใช่ไหมคะ น้องเด่นรอบคอบดีจริงๆค่ะ
    รีบคว้าทั้งงานวิจัยทั้งน้องกระเป๋าสุดรักทั้งหมด โชคดีที่น้องเด่นเตรียมรับมือไว้ก่อนแล้วก็เลยตั้งสติได้น้อ
    น้องเด่นเล่าเรื่องน่ากลัวได้น่ารักซะจริงๆ อ่านไปก็อดอมยิ้มไปไม่ได้อ่ะค่ะ
    ที่ถูกใจที่ซู๊ดคือ กระเป๋า แอ๊บแบ๊วมิไนเซอร์ รุ่นหมีน้อย ที่ไว้ใส่น้องกระเป๋าตอนหนีไฟนี่แหล่ะค่ะ
    น่ารักเป็นที่ซู้ดเลยอ่า ออกแบบได้ประทับใจจริงๆ ลายคิกขุอีกตะหาก ชอบมั๊ก มาก คร่า คุณดาวน่ารักจริงๆเร้ย :wink:

0/5

ชอบวิธีการเล่าเรื่องมากเลยค่า สนุก ขำ ตลอดเรื่อง จน งงว่า เราอ่านเรื่องตลกอยู่เปล่าเนี่ย
    แต่ยังไง ก็สู้ต่อไป ชีวิตในวัยเรียน อยากอยู่ฝรั่งเสด มั้งจังเลย อยู่ออสเบื่อแล้ว
    ไม่ทราบว่า กระเป๋าหนีไฟรุ่นนี้ จะสั่งได้จากที่ไหนบ้างค่า

0/5

:lol: น้องเด่นเล่าเรื่องน่ากลัวได้ขำมากๆ ภาพประกอบก็ฮาสุดๆค่ะ
    น้องหมีน้อยนี่ก็ช่างไอเดียบรรเจิดจริงจริง เล๊ยยยยยย

พีเอส น้องเด่นมีสติดีสุดๆเลยค่ะ ถ้าเป็นพี่ คงไม่คิดจะเอางานวิจัยมาแน่ๆเลย คงคิดได้แค่ไปหอบกระเป๋าก่อนอย่างเดียวง่ะ ส่วนวิจัยเอาไว้เป็นข้ออ้างกะครูว่า ที่ไม่มีส่งนี่ไม่ใช่เพราะไม่ทำน้า คิกๆ ops:

som's Avatar
    som is offline Trusted Member
    0/5

คุณเด่นเล่าเรื่องได้ถึงใจจริงๆค่ะ นึกภาพออกเลยอ่ะ อ่านไปก็ขำไปด้วย น่ารักจังค่ะ
    ...I LoVe LV...

wassana's Avatar
    wassana is offline Trusted Member
    0/5

บรรยายได้ฮาดีคะ มีขอคิกขุด้วย ขำ ขำ
    มีสติดีจังคุณเด่น เอางานออกมาด้วย อืมมม เราต้องกลับไปคิดละ ถ้าเกิดกรณีแบบนี้ จะคว้าอะไรดี

0/5

ขอขำ "แอ๊บแบ๊วมิไนเซอร์ รุ่นหมีน้อย" ก่อนค่ะ 555 ตั้งชื่อได้เก๋มากๆ

ไอเดียดีจริงๆด้วยค่ะ เวลาไนซ์ไปอยู่ apartment สงสัยต้องทำมั่งแล้ว จะได้ปลอดภัยทั้งคน ทั้งกระเป๋า
    แต่คงหารุ่น limited หมีน้อยขนาดนี้ไม่ได้แน่ๆเลยอ่ะค่ะ อิอิ
    *~IT bags never die~*

"They are most definitely not it bags in the sense that they become isn't bags the next season"

Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook