Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 20 of 20

Thread: อ่านหน่อยนะคะ หัวข้อแต่ละเรื่องก้อยังดีอะคะ

Warning Points:
    0/5

RE: อ่านหน่อยนะคะ หัวข้อแต่ละเรื่องก้อยังดีอะคะ

รู้สึกอบอุ่นจัง มีคุณหมอประจำบอร์ด
    อ่านแต่ละเรื่องแล้วก็ต้องระวังและมีสติกันมากขึ้นจริงๆค่ะ ขอบคุณคุณเป้ด้วยคนที่เข้ามาตั้งกระทู้ดีๆแบบนี้

มีเรื่องปรึกษาคุณหมอเป้นิดนึงค่ะ อยากทราบอาการpanic attack กับโรคหัวใจมันมีอาการเหมือนหรือต่างกันยังไงอ่ะค่ะ ช่วงนี้เราไม่รู้เป็นไร ถ้าดูหนังที่มีฉากคนจมน้ำหรืออะไรก็ตามที่มันตื่นเต้นน่ากลัวมากๆ เราจะมีอาการแน่นหน้าอกด้านซ้ายและชาไปถึงแขนข้างซ้ายหายใจไม่ค่อยออกเลยค่ะ อย่างเมื่อกีแค่อ่านกระทู้ของคุณaumก็มีอาการขึ้นมาทันทีเลยอ่ะค่ะ ต้องพยายามตั้งสติและหายใจเข้า-ออกลึกๆ ประมาณ5นาทีก็จะดีขึ้นค่ะ อย่างนี้เรียกว่าเป็นอะไรอ่ะคะ เป็นมาประมาณ3-4เดือนแล้ว ตั้งแต่ไปดูหนังเรื่อง cloverfield (เคยดูมั้ยเอ่ย) หลังจากนั้นก็เป็นมาเรื่อยๆค่ะ
    รบกวนคุณเป้แนะนำนัทนิดนึงนะ เริ่มห่วงตัวเอง
    ขอบคุณจ้า

0/5

RE: อ่านหน่อยนะคะ หัวข้อแต่ละเรื่องก้อยังดีอะคะ

^
    ^
    ฟังดูเหมือนเป็นพวก phobia นะคะ พอเห็นอะไร หรือประสบอะไรที่ตรงกับที่ตัวเองกลัวจะเกิดอาการ
    ความหนักเบาจะต่างกันไปแล้วแต่คน มีตั้งแต่เหงื่อออก เครียด ไปจนช็อกอ่ะค่ะ
    ของโก้เป็นกลัวความสูง เห็นแล้วจะมึน ก้าวขาไม่ออก หายใจแรง หน้ามืด และที่กลัวที่สุดคือจะโดดอ่ะค่ะ
    เลยยิ่งกลัวหนักเพราะกลัวว่าถึงจุดที่ควบคุมตัวเองไม่ได้จะโดดลงไป

ลองไปพบแพทย์ดูนะคะว่าเป็นอาการทางจิต หรือเป็นอาการจากการผิดปกติของอวัยวะ

แต่ลองดูอีกซักนิดเผื่อว่าเป็นอาการฝังใจชั่วคราว คือดูหนังแล้วอินมากๆ ฝังใจทำให้เกิดการกลัวชั่วคราว
    พอผ่านไปไม่ประสบเหตุการณ์นั้น หรือไม่เห็นเรื่องซ้ำๆ ก็จะหายไปค่ะ

ส่วนตัวโก้ว่าถ้ามีอาการแน่นหน้าอกควรพบแพทย์นา โรคมันไม่รอเราเน้อ
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

menano's Avatar
    menano is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณกระทู้ดี ดี อีกอันค่ะ
    Thanks

0/5

ฟังดูเหมือนเป็นพวก phobia นะคะ พอเห็นอะไร หรือประสบอะไรที่ตรงกับที่ตัวเองกลัวจะเกิดอาการ
    ความหนักเบาจะต่างกันไปแล้วแต่คน มีตั้งแต่เหงื่อออก เครียด ไปจนช็อกอ่ะค่ะ
    ของโก้เป็นกลัวความสูง เห็นแล้วจะมึน ก้าวขาไม่ออก หายใจแรง หน้ามืด และที่กลัวที่สุดคือจะโดดอ่ะค่ะ
    เลยยิ่งกลัวหนักเพราะกลัวว่าถึงจุดที่ควบคุมตัวเองไม่ได้จะโดดลงไป
    คุณโก้ ถึงขั้นจะโดดนี่น่ากลัวมากเลยนะคะ ของนัทก็กลัวว่าซักวันมันจะคุมสติไม่อยู่แล้วpass out ไปเลยอ่ะค่ะ คงต้องไปรพ.เป็นเรื่องเป็นราวจริงๆแล้วล่ะ เฮ้อ...สังขารไม่เที่ยงจริงๆเลยเรา ops:

0/5

กระทู้นี้ดีมากๆ เลยคะคุณเป้ :lol:

0/5

นู๋นัท พี่ก้อเป็น Phobia เหมือนกันแต่ไม่ชอบที่แคบๆ (ยกเว้นในลิฟท์) อย่างเช่นที่จอดที่Apartment จะเป็นแบบที่ต้องขับรถเข้าไปแล้วกดลิฟท์ลงไปที่ลานจอกรถ พี่จะไม่ลงไปเลยให้คนอื่นเอาไปจอดให้แทนอ่ะ หรืออยากไอ้พวกไปดูถ้ำ ดุหลุมหลบภัย คุกใต้ดินที่เมืองนอกอะไรยังงี้พี่จะไม่ลงไปเลยจะกลัวมากสั่นไปหมดเหมือนสติจะแตกซะให้ได้ (เอ อาการคล้ายๆอารมณ์เจอกระเป๋าถูกใจแฮะ) 8)
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

drpom is offline Trusted Member
    0/5

เห็นมีคนถามเรื่องสิ่งของติดหลอดลม เลยร่วมแจมค่ะ สมัยเป็นแพทย์ประจำบ้านมีคุณพ่อบึ่งมอเตอร์ไซค์พาลูกมาห้องER เด็กหน้าเขียวอื๋อแล้ว ตอนนั้นเป็นครั้งแรกที่ได้ทำตามทฤษฎีที่เรียนมาคือวิธ๊ Hemlich manuver เป็นไส้กรอกค่ะ หลุดพุ่งออกมาจากปากเลยค่ะ รู้สึกถึงวินาทีแห่งชีวิตจริงๆ ขออธิบายง่ายๆนะคะ
    1ถ้าเด็กหนักน้อยกว่า10kgหรือ ประมาณขวบ หรือตัวเล็กเบา ยังยืนเองไม่ได้ ให้จับนอนคว่ำ พาดบนมือข้างที่ไม่ถนัด ศรีษะเด็กอยู่่ที่อุ้งมือของเรา ใช้มือข้างที่ถนัด ยกมือตั้งขึ้น เอาบริเวณข้อมือ เคาะช่วงกลางหลัง
    2.ถ้าเด็กโตกว่าที่บอกมาหรือผู้ใหญ่ ให้เข้าทางข้างหลังเอามือสองข้างโอบรอบตัวกำหมัดแล้วกดบริเวณลิ้นปี่
    วิธีนี้ง่ายมากเลยค่ะ คนธรรมดาไม่จำเป็นต้องเป็นหมอก็ทำได้ค่ะ

0/5

ตายแล้ว เพิ่งเห็นกระทู้นี่ มีสาระมากมาย

ขอบคุณน้องเป้ และเพื่อน ๆ ที่ให้ข้อมูล นะจ๊ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

paleypay's Avatar
    paleypay is offline Trusted Member
    0/5

ops: ops: ops: ops:
    อุ๊ยเขิลลล....นานๆๆทำตังมีสาระ แย้วมีประโยชน์กะเพื่อนๆๆๆซักทีค๊า คริ คริ
    ปกติเอาแต่เมาท์ กะ shop กระจุย กร๊ากกก

sichan's Avatar
    sichan is offline Trusted Member
    0/5

น้องเป้คนเก่า คืนร่างกลับมาแล้วที่กระทู้สุดท้าย 5555555

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook