Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 28

Thread: สะกดคำที่ถูกต้อง

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    อืมม์... คิดอยู่นานว่าจะเขียนกระทู้นี้ดีมั้ย กลัวโดนหมั่นไส้ว่าเรื่องมาก แต่เรามีความตั้งใจดี อยากให้ทุกคนเขียนสะกดคำถูก ในที่สุดก็เลยเขียนมา

คือว่าเห็นเพื่อนๆ หลายคน สะกดคำบางคำไม่ถูก ทีแรกก็นึกว่ากดแป้นพิมพ์ผิดตัว หรือว่าใช้ภาษา chat แต่ไปๆ มาๆ เห็นสะกดผิดกันหลายคน ก็เลยมาบอกไว้ค่ะ

1. อนุญาต -- ไม่มีสระอิ บน ต.เต่านะคะ คุณครูเคยสอนว่าต้องคำว่าญาติพี่น้อง ถึงจะมีสระอิค่ะ วิธีจำคือคำว่า ญาติโกโหติกา จำตรงคำว่า ญา-ติ นะคะ
    คำนี้เห็นเขียนผิดกันเยอะเลยค่ะ (อันนี้เคยเขียนไปแล้วทีนึงสมัยเป็นเวป mylv.com ค่ะ)

2. รอย ไม่ใช่ ลอย
    รอย คือ ร่องรอย รอยเปื้อน
    ลอย คือ ล่องลอย ลอยบนน้ำ ไม่จม ลอยในอากาศ

3. คราบ ไม่ใช่ คาบ
    คราบ คือ รอยเปื้อน
    คาบ คือ ใช้ปากถือของ แบบ สุนัขคาบลูกบอลมาคือให้เจ้านาย อะไรอย่างนี้ค่ะ

4. เปื้อน ไม่ใช่ เปลื้อน
    เปื้อน คือ รอยเปื้อน
    เปลื้อน ไม่รู้เหมือนกันว่าแปลว่าอะไร

5. นะคะ ไม่ใช่ นะค่ะ (อันนี้เพิ่มเติมจากคุณ madamlee ค่ะ)
    คะ ส่วนมากใช้ลงท้ายประโยคคำถาม เช่น ลดหน่อยได้ไหมคะ? หรือ ใช้กับคำว่า นะ เช่น ของใหม่ยังไม่ได้ใช้นะคะ
    ค่ะ ส่วนมากใช้ลงท้ายประโยคบอกเล่า เช่น ของใหม่ ยังไม่ได้ใช้เลยค่ะ

6. ต่อรอง ไม่ใช่ ต่อลอง (เพิ่มเติมจากคุณเด่นค่ะ)

7. รื้อ ไม่ใช่ ลื้อ (เพิ่มเติมจากคุณโกโก้ค่ะ)
    รื้อ = ค้น คุ้ย มักใช้ในการขุดกรุออกมาขายเพื่อไปซื้อใบใหม่
    ลื้อ = คำแทนตัว ภาษาพูดของคนมีเชื้อสายจีนส่วนมาก

8. เชย ไม่ใช่ เฉย (เพิ่มเติมจากคุณโกโก้ค่ะ)
    เฉย = ไม่รู้สึกอะไร
    เชย = ล้าสมัย

9. lamb skin ไม่ใช่ lamp skin (Chanel)
    lamb = หนังแกะ
    lamp = โคมไฟ

10. ไซส์ ไม่ใช่ ไซด์
    "ไซส์" = size = ขนาด
    "ไซด์" = side = ด้านข้าง

11.สีสัน ไม่ใช่ สีสรร หรือ สีสรรค์

12. ขโมย ไม่ใช่ โขมย

13. รสชาติ ไม่ใช่ รสชาด
    14 สมาชิก ไม่ใช่ สมาชิค

คำอื่นๆ ที่ตั้งใจเขียนผิดไม่นับละกันค่า... (แม้เราจะไม่เห็นด้วยกับการใช้ภาษา chat ก็ตาม แต่ท่าทางจะกลายเป็นกระแสฮิต เป็นที่ยอมรับไปแล้ว....) เน้นเฉพาะคำที่เพื่อนสะกดผิดโดยไม่ทราบค่ะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5

RE: สะกดคำที่ถูกต้อง

ดีค่ะช่วยกันแก้ไข
    เดี๋ยวนี้เคยสังเกตุตัวเองเหมือนกันว่าเขียนผิดเขียนถูก เนื่องจากไม่ค่อยได้เขียนหนังสือเท่าไหร่ ใช้แต่ภาษาพูดซะเป็นหลัก เลยจะลืมว่าเขียนคำนี้คำนั้นยังไง บางทียังนั่งโมโหตัวเองเลยว่า ไอ้ที่เรียนมาตั้งแยะเนี่ยมันหายไปไหนหมด ตอนนี้สะกดคำยังสะกดไม่ค่อยจาถูกเลย

0/5

สวัสดีค่ะ คุณครู meesook

ฮิๆๆ แอบมาแซว
    " Even i don't know i'll be sad or smile "

menano's Avatar
    menano is offline Trusted Member
    0/5

ขอบคุณนะคะ ที่มาเตือน ความจำกัน บางทีก็งง งง ops: สับสนเล็กน้อย :wink:
    Thanks

0/5

ดีจังเลย... ขอฝากอีกคำนึงค่ะ

นะคะ ไม่ใช่ นะค่ะ .... อันนี้เห็นเยอะสุดเลย เดี๋ยวนี้คนเขียน คะ เป็น ค่ะ หมดแล้ว ... อะไรค่ะ ทำไมค่ะ จริงเหรอค่ะ ใช่ไหมค่ะ ... ถ้าประโยดคำถามต้องใช้คำว่า คะ ไม่ใช่ ค่ะ

noo_pizza's Avatar
    noo_pizza is offline Trusted Member
    0/5

รักภาษาไทย ต้องใช้ให้ถูกต้อง
    ขอบคุณมากค่ะ

"ทำเสียงอย่างนี้ ซื้อมาอีกใบแล้วสิ"

#### รู้ทันอีกแล้ว เซ็ง ####

DenMark's Avatar
    DenMark is offline Trusted Member
    0/5

เอิ๊กกกกก มาช่วยอีกคำครับ

"ต่อรอง" ไม่ใช่ "ต่อลอง"

ส่วนคำอื่นๆ ที่ตั้งใจเยียนผิดไม่นับคับ (ครับ) :lol:

0/5

ดีจังเลยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ :wink:
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

0/5

ขอบคุณมากค่ะ ต้องไปดูซะแล้วว่าเขียนผิดบ้างรึเปล่าค่ะ

0/5

ขอบคุณนะคะ ใจดีจังเลยค่ะ
    มาแบ่งปันความรู้ให้ด้วยอ่ะ

ดีมากๆเลยค่ะ ต่อไปเอสจะได้
    ไม่สะกดผิด

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook