Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก

View Poll Results:

Voters
0. You may not vote on this poll
  • 0 0%
Page 17 of 25 FirstFirst ... 7 15 16 17 18 19 ... LastLast
Results 161 to 170 of 246

Thread: เราจำเป็นต้องปิดเว็บเป็นการถาวร หากสถานการณ์ยังคงเป็นอย่างนี้ต่อไป

makeberry's Avatar
    makeberry is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by 69 View Post
    ก่อนอื่นอยากให้ช่วยกันสรุปปัญหาจริง ๆ กันก่อนจะดีกว่าค่ะ เราว่าปัญหามันคือ

1. สมาชิกเยอะขึ้นเนื่องจากห้องของสินค้ามันหลากหลายมากขึ้น
    2. เวบมันโหลดเกิน เนื่องจากกระทู้ซื้อขายมันเยอะ รูปเยอะ เวบเลยโหลดมาก

จริง ๆ เห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกนะคะ แต่อย่าลืมว่า ถ้าเก็บค่าสมาชิกแล้ว เวลาลงซื้อขายกันจะไม่สามารถควบคุมบรรดาแม่ค้าอาชีพหรือบรรยากาศให้มันเป็นพี่เป็นน้องได้เลยนะคะ (จริง ๆ มันก็เป็นแบบนี้อยู่แล้วอะเนอะ) เพราะทุกคนจะบอกว่า "ชั้นก็เสียค่าสมาชิกนะยะ ดังนั้นชั้นจะขนของมาขายเท่าไหร่ มันก็สิทธิ์ของชั้น"

ดังนั้นถ้าอยากให้เป็นไปตามเจตนารมณ์ของเวบนี้ วิธีเดียว คือ ให้มีแต่ห้องพูดคุยค่ะ แต่เอาแค่พูดคุยเรื่อง Hi-end กับ Hi-street พอ แล้วไม่มีค่าสมาชิก

ส่วนห้องซื้อขายนั้น ขอให้ไปอยู่ในส่วน siamtown คือใครจะขายเอามันส์ ขายโล๊ะทิ้งหรือขายเป็นอาชีพก็ไม่ว่ากัน แต่ต้องเสียค่าสมาชิก ซึ่งตรงนี้คนที่เป็นแม่ค้าอาจได้เปรียบตรงที่ว่าสามารถขนของมาขายได้ไม่อั้น แต่เราไตร่ตรองแล้วว่าวิธีนี้จะแก้ปัญหาได้มากและกระทบกับคนส่วนใหญ่น้อยสุดแล้ว เพราะถ้าจะเก็บค่าสมาชิกทุกคนที่เล่นเวบ บางคนเค้าสมัครมาซื้อของเฉย ๆ แต่เค้าไม่เคยลงขายของนะคะ มันไม่ยุติธรรมสำหรับเค้า

ส่วนห้องพูดคุยทั่วไปและห้องขายของ Local ขอให้ยกเลิกไปเลยได้ไหมคะ คือเราไม่ใช่คนใจแคบหรือความคิดคร่ำครึนะ (ตรงนี้ถ้าความเห็นไม่ตรงใจใคร ก็ขออภัยด้วยค่ะ) เราว่าไอ้ 2 ห้องเนี่ยมันทำให้เวบมั่วอะค่ะ คือมันจับฉ่ายมาก แล้วก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับสินค้าแบรนด์เนมเลย ไม่ใช่ว่าจะกีดกันสินค้า Local นะเพราะเราเองก็มีลงขาย แต่คิดว่าถ้าจะขายของ Local มันมีเวบอื่น ๆ ตั้งเยอะที่คุณจะไปขายได้ เช่น pramool, thaisecondhand ฯลฯ ไม่ใช่เวบที่ใช้ชื่อคำว่า Brandname

Brandname ก็คือ Brandname อะค่ะ อย่าเอาอะไรอย่างอื่นมาปะปนเลย มันจะมั่วไปกันใหญ่ แล้วก็ก่อตัวเป็นปัญหาอย่างทุกวันนี้เนี่ยแหละ

เห็นด้วยกับคุณ 69 ค่ะ เราว่าห้อง Local เอาย้ายไปอยู่ที่หน้า downtown เถอะค่ะ เพราะมันมั่วมากจริงๆ
    บอกตามตรงแค่ห้อง Hi street ก็มั่วมากแล้ว อย่างแบรนด์ที่ซื้อจากสยามเนี่ย มันแบรนด์เนมตรงไหนเหรอคะ
    เรากดโหวต เราโพสเตือน จนเราเบื่อและท้อจริงๆค่ะ แต่คนโพสไม่เคยเบื่อ ยังทำอยู่ร่ำไป

เรื่องการเก็บค่าสมาชิกอันนี้เราว่าควรเก็บมานานแล้วค่ะ เพราะทางทีมงานแบกรับภาระมามากเกินพอแล้วค่ะ
    และสมาชิกที่เข้ามาเพื่อหากำไรโดยตรงนั้นก็เยอะค่ะ คนส่วนนี้ควรจะเสียอะไรบ้าง เพราะได้รับมามากแล้วค่ะ

เรื่องสมาชิกใหม่ เราว่าไม่ต้องปิดกั้นหรอกค่ะ แต่ใช้วิธีที่สมาชิกแนะนำอ่ะค่ะ คือสมาชิก 1 คน สามารถเชิญเพื่อนมาสมัครได้แต่มีลิมิต เช่น 3 คน
    เพื่อตามตัวสมาชิกใหม่ได้ง่ายขึ้น นอกจากนั้นเราเห็นว่าคนที่มีประวัติการขายของปลอมไม่ว่าจะของตัวเอง เพื่อน พี่น้อง ญาติ
    สมาชิกกลุ่มนี้ควรปิดแอคเคาท์ไปเลยค่ะ โดยแบนที่ IP address เลยค่ะ ไม่ต้องแบนที่ชื่อ log in อย่างเดียวหรอกค่ะ ไม่งั้นเค้าก็สมัครมาใหม่อีก
    และถ้าจับได้ว่าบุคคลนั้นๆสมัครมาใหม่ก็ให้แบนออกไปเลยโดยที่ไม่ต้องรอการตักเตือนเลยค่ะ

เราว่าต่อไปนี้เว็บคงต้องมีกฎที่เด็ดขาด และยืดหยุ่นให้น้อยลง เพื่อลดปริมาณพวกคนเห็นแก่ตัว
    ให้น้อยลงไปจากสังคมดีๆของพวกเราค่ะ

I would rather hurt myself
    Than to ever make you cry
    There's nothing left to say but goodbye

0/5
    จริงๆเป็นหน้าใหม่นะครับ แต่ชอบบรรยากาศของ SBN มาก คงน่าเสียดายถ้าจะต้องปิดไป ชุมชนกว่าจะค่อยๆ เติบโตมาใช้เวลาไม่น้อย แต่ก็เป็นธรรมชาติครับ พอบ้านใหญ่ขึ้นคนมามากขึ้นก็ต้องมีปัญหาครับ เห็นด้วยถ้าจะออกกฎให้เข้มงวด หรือเก็บค่าสมาชิก หรือทำแบบ ebay ก็ได้ครับ เก็บค่าโฆษณาเป็นพีเรียดว่ากี่วันกี่สัปดาห์ ก็ว่ากันไปครับ ของที่ซื้อขายกันราคาสูงอยู่ คงไม่ลำบากมากหรอกครับ ทุกคนคิดว่ายินดีช่วยอยู่แล้ว เหมือนเราต้องเสียภาษีทุกปีไงครับ

0/5
    เสียดายพื้นที่ดีๆในชุมชนแห่งนี้มากคะ
    ยอมทำตามกฎใหม่หมดเลย

0/5
    น่าจะเอาพวกลิงค์ขายpre-order และพวกร้านค้าที่ทำเป็นธุรกิจซื้อขาย ย้ายไปด้วยนะค่ะ
    เพราะในเมื่อเค้ามาหารายได้จากในเว็บเราแล้วควรที่จะเสียค่าใช้จ่ายให้ทางเว็บสักหน่อยก็ดีค่ะ

0/5
    เข้ามาร่วมโหวดด้วยคนค่ะ
    ขอบคุณทางเวบมาสเตอร์นะค่ะที่เข้ามาชี้แจงอย่างละเอียดค่ะ
    ส่วนตัวก็เห็นด้วยกับหลายๆๆท่านนะค่ะที่ให้เก็ยค่าสมาชิกอะค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นการช่วยแชร์ค่าใช้จ่ายบ้างค่ะ

0/5
    ความเห็นส่วนตัวนะคะ (แต่คงเป็นส่วนน้อย)

เราอยากให้เว็บเหลือแต่ส่วนที่เป็นกระเป๋าแบรนด์เนมและที่เกี่ยวข้องกับกระเป๋าอย่างเดียวด้วยซ้ำค่ะ อยากให้ทำเหมือน tPF มากกว่าที่คุยกันเน้นหลัก ๆ แต่เฉพาะกระเป๋า และไม่มีการขายของเลย

ทุกวันนี้เราไม่ได้เข้ามาเว็บนี้แล้วค่ะ เพราะเราว่า มันดูเละเทะกว่าแต่ก่อนมาก เมื่อก่อนเข้าทุกวัน เช้าเย็น เป็นสมาชิกมาตั้งเเต่เว็บเปิดแรก ๆ ตามมาตั้งแต่ MyLV เราเป็นสมาชิกเว็บนี้ เพราะมาหาข้อมูลกระเป๋าแบนด์เนมล้วน ๆ ตอนหลัง ๆ นี้ อะไรไม่รู้ เต็มไปหมด สมาชิกบางคนก็ไม่ทำตามกฏเอาเสียเลย หารายได้ล้วน ๆ เห็นบางทีก็หงุดหงิดแทนเจ้าของอ่ะค่ะ

แต่เราก็ไม่อยากให้เว็บปิดนะคะ เราได้ความรู้ดี ๆ เรื่องกระเป๋าจากเว็บนี้เยอะมาก ส่วนตัว ถ้าเว็บปิดส่วนการขายของไปเลย เหลือแต่ส่วนพูดคุย ก็ไม่อยากให้เก็บเงินสมาชิกค่ะ เราเชื่อว่า ต่อให้เว็บเหลือแต่ส่วนพูดคุย ยังไงสมาชิกก็เยอะอยู่ดีค่ะ

แต่้ถ้าเว็บยังอยากมีส่วนขายด้วย ก็จะควรจะเก็บค่ะ เพราะบางคนเข้ามาตะบี้ตะบันขายของจริง ๆ

kunmuay's Avatar
    kunmuay is offline Trusted Member
    0/5
    เอาไงก็เอากันอะค่ะขอแค่อย่าปิดถาวรเป็นพอ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    กดโหวดให้แล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและคำชี้แจง ยังอยากเห็นบ้านหลังนี้คงอยู่กับแฟชั่นแบรนด์เนมต่อไปค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

the_best_handbag is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นด้วยกับคุณ meesook และคุณ lovelies ค่า

เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณแอนท์และ WM ทุกคนๆ ^^

aumm is offline Trusted Member
    0/5
    อั้มว่าน่าเก็บค่าสมาชิกเป็นรายเดือนน่าจะดีนะคับ

Page 17 of 25 FirstFirst ... 7 15 16 17 18 19 ... LastLast

Tags for this Thread