Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก

View Poll Results:

Voters
0. You may not vote on this poll
  • 0 0%
Page 4 of 25 FirstFirst ... 2 3 4 5 6 14 ... LastLast
Results 31 to 40 of 246

Thread: เราจำเป็นต้องปิดเว็บเป็นการถาวร หากสถานการณ์ยังคงเป็นอย่างนี้ต่อไป

Warning Points:
    0/5
    ฟังแล้วน่าใจหาย จริงๆครับ
    ยังไงขอให้สู้ต่อไปหากมีอะไร ให้ช่วยก็ยินดีมากๆครับ

ส่วนความเห็นเรื่องอื่นผมขอตามคนส่วนมากครับ

สู้ สู้

Sunny18's Avatar
    Sunny18 is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นด้วยมากๆค่า
    น่าจะเก็บค่าใช้จ่ายบ้างนะคะ คิดว่าเพื่อนๆสมาชิกต้องยินดีจ่ายแน่ค่ะ เพราะว่าสิ่งที่ได้จากเวบมีมากจริงๆค่ะ
    ทั้งคำแนะนำ การดูแลรักษาของรัก แถมยังได้กระเป๋าในราคาไม่แพงเกินไปอีกด้วยจ้า

ขอบคุณ SBN จริงๆค่า

มนเกรซ is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแล้วก็เห็นใจทีมงานมากค่ะ จริงๆแล้ว ดิฉันเองเข้ามาห้องนี้ก็พอสมควร ไม่ได้นับเวลาแต่คิดว่าเกือบปี ต้องเข้าทุกวัน ไม่มีว่าวันไหนไม่เข้า แต่ส่วนใหญ่จะเป็นการเข้ามาชม มาดูสินค้า มาดูการรีวิวซะเป็นส่วนใหญ๋ มีขายสินค้าบ้างแต่ก็ไม่มากมาย

แรกๆที่เข้ามาก็ยังสงสัยว่า sbn ไม่เคยมีการโฆษณา แล้วจะหารายได้จากทางไหน(เพราะตัวเองคิดจะทำเวปเหมือนกัน) พอมาอ่านตรงนี้ถึงเพิ่งจะเข้าใจ บอกตามตรงว่า ดิฉันเองหลายครั้งก็ไม่ได้อ่านรายละเอียดมากนัก แต่จะอ่านตรงเฉพาะกฏที่ตัวเองต้องเข้าไปขายว่าเราทำผิดกฏหรือเปล่า

ถ้า SBN จะไม่มีอีกแล้วก็คงใจหาย เพราะเวปนี้เหมือนเพื่อนกันไปกันแล้ว ถึงแม้ว่า ดิฉันจะไม่รู้จักใครในนี้เลยสักคน แต่ก็รู้สึกได้ว่าชุมชนแห่งนี้น่าอยู่ว่าที่ไหนๆ

ยังไงก็ขอบคุณนะคะที่เสียสละเวลาและทุกอย่างสำหรับเวปนี้ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Lookyeeja's Avatar
    Lookyeeja is offline Trusted Member
    0/5
    ความเห็นหยี คิดว่า ห้องมันเยอะเกินจริงๆ ค่ะ อย่างห้อง safety ที่มีทั้งใน Hi-end และ Hi-street ตามที่เข้าใจมีเพื่อแก้ปัญหาหากมีการโกงกันเกิดขึ้น แต่จากการที่สังเกตมาตลอดปัญหาก็ยังคงมีได้ทุกวี่ทุกวัน สำหรับหยี หยีมองว่าห้อง safety อาจจะไม่มีประโยชน์ ณ ขณะนี้ เพราะการลงสินค้าก็ซ้ำกับห้องปกติ เพียงแต่ให้เชื่อมั่นว่าสมาชิก TM แต่ทุกวันนี้ TM ก็มีปัญหาได้เช่นกัน อาจจะใช้มาตรการอื่น เป็นระบบป้องกันได้จะดีกว่า เช่น จำกัดการลงโพสสินค้าสำหรับสมาชิกใหม่ (ดูตามระยะเวลาเป็นสมาชิก หรือ จำนวนโพส) ให้ลงขายยังไม่ได้ หากไม่มีการร่วมพูดคุย หรือ อื่นใด ทั้งนี้เพื่อให้สมาชิกใหม่ได้เกิดการเรียนรู้ในสังคมก่อนด้วย

ยังไงก็รักชุมชนแห่งนี้ค่ะ หากมีอะไรที่สมาชิกช่วยเหลือกันได้ เพื่อให้สังคมยังคงอยู่เป็นสังคมที่ดีได้ ก็เชื่อว่าสมาชิกในชุมชนเราก็ยินดีนะคะ เหมือนดูแลบริหารประเทศ เราเป็นคนในประเทศก็ต้องเสียภาษี ดังนั้นหากต้องมีค่าใช้จ่ายเล็กน้อยนิดหน่อย เพื่อปรับปรุงชุมชนเราให้ยังคงมีอยู่ต่อไปได้ ก็ไม่มีมีปัญหานะคะ สู้เพื่อชุมชน
    ขอบคุณ SBN สำหรับความเอื้อเฟื้อที่แสนดีนะจ๊ะ

0/5
    เข้าใจและเห็นใจค่ะ แต่คิดว่าการหนีปัญหาไม่ใช่ทางออกระยะยาวนะคะ
    เหมือนหนีปัญหานี้ไปเจอปัญหาใหม่ค่ะ ทางที่ดีมาช่วยกันแก้ที่ต้นเหตุนะคะ แต่คงต้องแก้ไปทีละเรื่อง ค่อยเป็นค่อยไปค่ะ และต้องอาศัยความร่วมมือจากสมาชิกด้วยค่ะ จึงอยากช่วยเสนอแนะค่ะ

1. ปัญหาผู้ใช้มีจำนวนมากเกิน
    ทางออก: จำกัดให้เฉพาะสมาชิกเท่านั้นค่ะ ดังที่มีสมาชิกได้แนะนำไว้แล้ว
    ผลเสีย :จะมีผู้ใช้มาสมัครสมาชิกเพิ่มขึ้นอีก จึงจำเป้นต้องหาทางแก้ไขเรื่องนี้โดยให้ไม่สามารถสมัครได้ง่ายเกินไป ควรให้มีการอ้างอิงตัวบุคคลไปเลย เพื่อป้องการ login หลายชื่อด้วยค่ะ คิดว่าทีมงานคงสามารถทำได้นะคะ
    แก้ไข :เห็นจากบางเวบการสมัครสมาชิกจะให้เฉพาะสมาชิกเก่าแนะนำเท่านั้นจึงจะได้รหัสผ่านมาทำการสมัคร
    แต่ก็จะมีผลเสียอีก หากสมาชิกเก่าอาศัยประโยชนืตรงนี้หากินโดยการขาย invite ค่ะ เรื่องนี้คงต้องขอความร่วมมือจากสมาชิก ซึ่งทำได้ยากค่ะ

2. ปัญหาเนื้อที่เต็มและโหลดช้า
    สาเหตุ :อาจเนื่องมาจากการที่ให้ตั้งกระทู้ใหม่ได้ โดยกระทู้เก่าก็ยังอยู่ เสียประโยชน์ไปเปล่าๆค่ะ
    ทางออก :อาจนำรูปแบบการเขียน blog หรือ diary หรือ e-mail มาใช้ค่ะ จำกัดพื้นที่แต่ละคนไปเลย

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพนะคะ เช่น ครูแจกกระดาษให้นักเรียนคนละแผ่นต่อวิชา ซึ่งแต่ละคนลงจำนวนวิชาไม่เท่ากัน ( ครู คือ sbn , นักเรียน คือ สมาชิก , กระดาษ คือ เนื้อที่เวบ , วิชา คือ ห้องต่างๆ )
    นักเรียนคนไหนสอบผ่าน (ขายหมด) ก็จบไปค่ะ แต่ถ้ามีการสอบซ่อม (ขายไม่หมด) ก็ให้นำกระดาษแผ่นเดิมมา reused ค่ะ เพื่อทำการแก้ไขใหม่ วิธีนี้ น่าจะพอช่วยได้บ้างนะคะ แก้ปัญหาลูกค้าหาทู้เก่าไม่เจอด้วยค่ะ การขายจะง่ายขึ้นด้วย โดยให้ใช้ URL เดิมไปเลยค่ะ
    เพิ่มเติม :ปัญหาโหลดช้า นอกจากเพราะเวบเราช้าแล้วนั้น อาจเกิดจากเวบที่เราฝากรูปไว้ด้วยค่ะ รวมๆแล้วมันดึงกันไปดึงกันมาอยู่ แก้ไขจากภายนอกไม่ได้ ก็ต้องแก้ไขจากภายในค่ะ ถ้าเรามีการจัดการ จัดสรรเนื้อที่ลงตัว แล้วพอจะสามารถแบ่งเนื้อที่ให้อัพรูปได้เองนั้นก็จะดีมากๆค่ะ อันนี้เป็นข้อดีอย่างนึง ซึ่งนำมาจากการเขียนไดอารี่ค่ะ

3. ปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย
    ทางออก :อาจให้มีการเสียค่าบำรุงสมาชิกดังที่หลายๆคนกล่าวไว้ แต่ก็อาจสร้างความไม่พอใจได้เหมือนกัน อันนี้ต้องตามตกลงกันนะคะ
    อีกทางนึง คือ ให้มีระบบ บริจาคค่ะ เห็นพวกเวบ บิตและทอแรนท์ เค้าใช้กันค่ะ ซึ่งดีนะคะ ตามความสมัครใจ
    ใครที่บริจาคก็ให้เกียรติยกย่อง เป็นกำลังใจนิดนึง เช่นในโปรไฟล์ก็โชว์ไปเลยว่าบริจาคเท่าไรแล้ว ไรเงี้ยค่ะ

4. ปัญหาจากสมาชิกที่ทำผิดกฏ
    สาเหตุ : บางคนไม่ได้ตั้งใจมั่วกระทู้ค่ะ แต่เห็นเค้าทำกันเลยลองทำบ้าง บ่อยๆเข้ามันก็เกิดปัญหาไร้ระเบียบค่ะ
    เสนอแนะ :ควรมีบทลงโดยที่ชัดเจน มากกว่าเดิมแค่แบนกระทู้ค่ะ แบนแอคเค้าไปเลยระยะเวลาก็แล้วแต่โทษทัณค่ะ
    อาจจะเริ่มด้วยการ warning เช่นมั่วห้อง หรือผิดกฏใดๆ ก็ประจานเล็กๆค่ะ คล้ายการตัดแต้มใบขับขี่ ประมาณนี้ โดยตรงบริเวณเครื่องมือมีส่วนร่วมกับชุมชนก็ขึ้นแดงๆไปเลยจ้า เต็มแถบเมื่อไรเป็นอันรู้กันว่าจะโดนแบนแล้วนะ
    ทางแก้ไข :เรื่องนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อนค่ะ ต้องทำความเข้าใจกับสมาชิกอย่างจริงจัง โดยสมาชิกเองต้องมีความรับผิดชอบ ไม่เห็นแก่ตัว อันนี้ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล ซึ่งไม่สามารถควบคุมได้จริงๆค่ะ

สิ่งที่ได้เสนอแนะไปข้างต้น เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ใครเห็นด้วย ไม่เห็นด้วยยังไง มาแชร์กันจ้า ชุมชนแห่งนี้จะได้อยู่ต่อไปนานๆค่ะ รู้สึกผูกพันค่ะ ได้เพื่อนจากในนี้ก็เยอะ สาระความรู้ ที่สำคัญสินค้าสวยๆ ราคาน่ารัก และมิตรภาพหาได้จากที่นี่ค่ะ

สำรับทีมงาน SBN เป็นกำลังใจให้จ้า สู้ๆๆๆอย่าท้อ พวกเราไม่ทิ้งพวกคุณค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5
    ดิฉันเห็นด้วยนะคะที่จะให้เก็บค่าสมาชิก ค่าสมาชิกแรกเข้า และค่าใช้จ่ายสำหรับคนที่เอาของมาลงขาย เราเพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ แต่ก็ชอบเข้ามาอ่านมาดูในนี้เกือบทุกวัน ถึงแม้จะไม่ค่อยชอบโพสเท่าไหร่ มีความคิดที่จะเอาของมาลงขาย ก็หาข้อมูลเรื่องกฏต่างๆ เพราะไม่อยากทำผิดกฏของบ้านหลังนี้ เห็นใจนะคะ อยากให้ทุกคนเคารพกฏ ไม่ใช่มาเพื่อหาผลประโยชน์โดยไม่สนใจอะไรเลย

0/5
    ก่อนอื่นอยากให้ช่วยกันสรุปปัญหาจริง ๆ กันก่อนจะดีกว่าค่ะ เราว่าปัญหามันคือ

1. สมาชิกเยอะขึ้นเนื่องจากห้องของสินค้ามันหลากหลายมากขึ้น
    2. เวบมันโหลดเกิน เนื่องจากกระทู้ซื้อขายมันเยอะ รูปเยอะ เวบเลยโหลดมาก

จริง ๆ เห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกนะคะ แต่อย่าลืมว่า ถ้าเก็บค่าสมาชิกแล้ว เวลาลงซื้อขายกันจะไม่สามารถควบคุมบรรดาแม่ค้าอาชีพหรือบรรยากาศให้มันเป็นพี่เป็นน้องได้เลยนะคะ (จริง ๆ มันก็เป็นแบบนี้อยู่แล้วอะเนอะ) เพราะทุกคนจะบอกว่า "ชั้นก็เสียค่าสมาชิกนะยะ ดังนั้นชั้นจะขนของมาขายเท่าไหร่ มันก็สิทธิ์ของชั้น"

ดังนั้นถ้าอยากให้เป็นไปตามเจตนารมณ์ของเวบนี้ วิธีเดียว คือ ให้มีแต่ห้องพูดคุยค่ะ แต่เอาแค่พูดคุยเรื่อง Hi-end กับ Hi-street พอ แล้วไม่มีค่าสมาชิก

ส่วนห้องซื้อขายนั้น ขอให้ไปอยู่ในส่วน siamtown คือใครจะขายเอามันส์ ขายโล๊ะทิ้งหรือขายเป็นอาชีพก็ไม่ว่ากัน แต่ต้องเสียค่าสมาชิก ซึ่งตรงนี้คนที่เป็นแม่ค้าอาจได้เปรียบตรงที่ว่าสามารถขนของมาขายได้ไม่อั้น แต่เราไตร่ตรองแล้วว่าวิธีนี้จะแก้ปัญหาได้มากและกระทบกับคนส่วนใหญ่น้อยสุดแล้ว เพราะถ้าจะเก็บค่าสมาชิกทุกคนที่เล่นเวบ บางคนเค้าสมัครมาซื้อของเฉย ๆ แต่เค้าไม่เคยลงขายของนะคะ มันไม่ยุติธรรมสำหรับเค้า

ส่วนห้องพูดคุยทั่วไปและห้องขายของ Local ขอให้ยกเลิกไปเลยได้ไหมคะ คือเราไม่ใช่คนใจแคบหรือความคิดคร่ำครึนะ (ตรงนี้ถ้าความเห็นไม่ตรงใจใคร ก็ขออภัยด้วยค่ะ) เราว่าไอ้ 2 ห้องเนี่ยมันทำให้เวบมั่วอะค่ะ คือมันจับฉ่ายมาก แล้วก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับสินค้าแบรนด์เนมเลย ไม่ใช่ว่าจะกีดกันสินค้า Local นะเพราะเราเองก็มีลงขาย แต่คิดว่าถ้าจะขายของ Local มันมีเวบอื่น ๆ ตั้งเยอะที่คุณจะไปขายได้ เช่น pramool, thaisecondhand ฯลฯ ไม่ใช่เวบที่ใช้ชื่อคำว่า Brandname

Brandname ก็คือ Brandname อะค่ะ อย่าเอาอะไรอย่างอื่นมาปะปนเลย มันจะมั่วไปกันใหญ่ แล้วก็ก่อตัวเป็นปัญหาอย่างทุกวันนี้เนี่ยแหละ

dek_aus's Avatar
    dek_aus is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Meesook View Post
    ขอบคุณที่ทางเวปชี้แจงอย่างละเอียด และยาวมาก เห็นความตั้งใจค่ะ

ร่วมโหวตไปแล้ว แต่ก็ขออนุญาตออกความเห็นนิดหน่อยค่ะ (แต่ถ้าหากกระทู้นี้เป็นกระทู้ปิด ไม่ให้ออกความเห็น ก็สามารถลบความเห็นนี้ได้ค่ะ)

เข้าใจ concept ที่วางไว้ตั้งแต่ต้น และเข้าใจว่าเจ้าของเวปคงไม่อยากเปลี่ยน concept แต่ยังไงก็อยากเสนอให้

1) เก็บค่าสมาชิก เพื่อให้สมาชิกรู้สึกว่ามีส่วนร่วม ไม่ใช้มาใช้ฟรีๆ (และบางส่วนมาเอาเปรียบ)
    2) คงไว้แต่สินค้า hi-end เพื่อลดขนาดชุมชน เพราะจากการที่เป็นสมาชิกมาตั้งแต่แรกๆ ได้เห็นว่า ปัญหาเกิดขึ้นเมื่อชุมชนขยายใหญ่มากขึ้น และบางส่วน เกินความจำเป็น และไม่ตรงกับจุดประสงค์ของเวป
    กดโหวต และเห็นด้วยมากๆครับ
    เวปนี้ให้โอกาส และ เสียสละมามากเกินไปแล้ว

จริงๆ เรื่องเก็บค่าสมาชิกควรทำมานานแล้วครับ
    เคยมี topic นี้มาก่อน แต่ ก็จบลงไปด้วย นั่นไม่ใช่วัตถุประสงค์ของเวป

ส่วนอื่นๆ ที่ให้ความรู้แก่ชุมชน และ ปกป้องชุมชน เป็นเรื่องที่ดี และ ไม่ควรละเลย เช่นกัน

ty30 is offline Trusted Member
    0/5
    เสียดายเว็บดีๆค่ะ อย่าปิดเลย เป็นกำลังใจให้ทีมงานนะคะ

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    0/5
    โหวตให้ด้วยคนค่ะ

เห็นด้วยกับเพื่อนๆที่บอกว่าให้มีการเก็บค่าสมาชิกรายปีค่ะ ยังอยากให้มีหลายๆส่วนเหมือนเดิม แต่ว่าในห้องขายอยากให้เหลือแต่ hi end กับ hi street ค่ะ

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

Page 4 of 25 FirstFirst ... 2 3 4 5 6 14 ... LastLast

Tags for this Thread