Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: มาคุยกันเรื่องขายของตามแยกไฟแดงกันดีกว่าคะ

KYO's Avatar
    KYO is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

มาคุยกันเรื่องขายของตามแยกไฟแดงกันดีกว่าคะ

เพื่อนๆ คิดว่าควรอุดหนุนเค้าเปล่าอะ อยากรู้ว่าคิดยังงัยกัน ขอเหตุผลด้วยนะคะ เช่น

1. ไม่ควร เพราะผิดกฎหมาย ถ้าซื้อเหมือนสนับสนุนให้เค้ามาขายกัน ไม่เป็นระเบียบเรียบร้อย แถมยังอันตรายต่อตัวคนขายเองด้วย และอาจจะเป็นการใช้แรงงานเด็กด้วย เพราะบางครั้งให้เด็กๆ มาทำ

2. ควร เพราะสงสาร ถ้าไม่ซื้อเดี๋ยวเค้าไม่มีเงินจุนเจือครอบครัว ผิดกฎหมายแต่ไม่ผิดศีลธรรม

เป็นต้น
    สติแตกกก

"There's no reason to be the richest man in the cemetery. You can't do any business from there."...Colonel S

0/5

RE: มาคุยกันเรื่องขายของตามแยกไฟแดงกันดีกว่าคะ

ไม่ควรค่ะเจ๊ เพราะว่าไม่งั้นแป้งก้อต้องใจอ่อนเวลาเห็นเด็กหน้าตาน่าสงสารทุกคราวไป ตอนนี้ใช้วิธีหาขนมติดรถแทนค่ะ แบบว่าไม่ซื้อแต่ให้ขนมจะได้ไปทานแทนนะจ๊ะ

ขายของยังไม่เท่าไหร่ แต่พวกชอบเช็ดกระจกนี่ แป้งขอร้อง อย่ามาทำเลย ปกติรถก้อโสๆ อยู่แระ ยิ่งมาเช็ดยิ่งทำให้โสอ่ะดิ กระจกเป็นรอบอีกต่างหาก เฮ้อ........
    8)
    a picture is worth a thousand words.

0/5

RE: มาคุยกันเรื่องขายของตามแยกไฟแดงกันดีกว่าคะ

ไม่รู้ว่าควรหรือไม่ แต่เห็นแล้วก็อดสงสารไม่ได้ แต่คุณสามีจะคอยเบรกแล้วก้อให้มองอีกมุมทู้กที ประมาณว่าดึงเรากลับมาสู่โลกของความจริงว่าเบื้องหลังใบหน้าอันน่าสงสารของเด็กๆ นั้นมีผู้ใหญ่ใจร้ายรอผลประโยชน์อยู่ อย่าสนับสนุน อ่ะค่ะ

0/5

คิดว่าไม่ควรนะ

มันเหมือนยิ่งสนับสนุนพวกเค้า

แต่ตามสีแยกอ่าเนาะ รถมันเยอะ อันตราย

แต่บางทีก็ซื้อดอกมะลิถ้าไม่ได้ไปตลาด

เอามาไหว้บรรพบุรุษ + พระ

เห็นแล้วก็สงสารพวกเค้านะ

บางคนดู ๆ แล้วเค้าก็อายุเท่าปอม ๆ (15 ปีบริบูรณ์ อิอิ)

แต่เค้าก็ต้องมาหาเงินเอง แบบว่าเคยเจอใส่ชุด นร. อยู่เลย
    หน้าตาดี มีรถขับ โทสับมีกล้อง

Waiting 4 BALENCIAGA

j-e-a-b is offline Trusted Member
    0/5

ไม่อยากให้มีขายอย่างนี้เลยค่ะ สงสารเด็กค่ะอันตราย และส่วนใหญ่พวกนี้มักมีบุคคลอยู่เบื้องหลังอ่ะจิ :cry:
    ทำมายยยย...ไม่เคยพอสักที

0/5

อีกนึงปัญหาสังคมที่ตอบยากค่ะ เพราะคนที่อยุ่เบื้องหลัง เค้าเอาความรู้สึก เอาความสงสารของเรา
    เป็นประโยชน์ใส่ตัวเค้า ถึงได้ใช้เด็กๆ มาทำงานอันตรายแบบนี้
    ข่าวเด็กถูกรถชนตาย จากการขายของตามแยกไฟแดง ก็มีให้เห็นเนืองๆ

อีกอันนึงนะคะ เคยเจอครั้งนึงค่ะ นั่งกินหมูกะทะ กับเพื่อน อยู่
    เวลาก็ปาเข้าไป จะเที่ยงคืนแล้ว ก็มีเด็กอายุ 6 ขวบ (ถามอายุเค้าค่ะ)
    มาขายดอกกุหลาบ กะ ดอกมะลิ (ใส่กระทงมา) เราเห็นว่าเหลืออยู่แค่ 4 กระทง สุดท้าย
    ก็เลยเหมามา อยากให้เค้ากลับบ้านนอนได้แล้ว กระทงละ 20 ก็ทั้งหมด 80 บาท
    เราก็ให้เค้าไป 100 บอกเค้าว่าไม่ต้องทอนหรอก น้าให้
    รู้มั้ยคะเด็กบอกว่าไง เค้าบอกว่า น้าเอาเงินทอนไปเถอะครับ ไม่ต้องให้ผมหรอก
    เพราะเดี๋ยวเค้าก็ค้นตัวผมอยู่แล้ว เค้าก็เอาไปหมดอยู่แล้ว ผมไม่ได้หรอกครับ
    เราก็อึ้ง ถามว่าใครเหรอ ที่จะค้นตัวเนี่ย เค้าก็ไม่ตอบ วางเงินทอนไว้ ไหว้ขอบคุณ
    แล้วก็เดินไป สมทบกับเพื่อนๆ วัยเดียวกัน ที่เดินไปขายโต๊ะอื่น เศร้าค่ะ อายุเท่าเค้า
    แต่ต้องมาเจออะไรแบบนี้

0/5

สงสารแต่บางทีเขาก็สร้างความรำคาญและพวกนี้บางทีก้เป็นเด็กเหลือขอติดยา บางทีก้เป็นพวกอาศัยใต้สะพานข้ามคลอง อาจจะอันตรายกับเราด้วย

จะสงสารมากเป็นพิเศษถ้าเป็นคนแก่ขายพวงมาลัย มีที่แยกปิ่นเกล้านะถ้าจำไม่ผิด อุ๊ยไม่แน่ใจแต่สงสารมากเลย แก่แล้วยังต้องมาทำแบบนี้อันตราย ลูกหลานไม่มีเลยหรือไง ไมไม่ดูแล

honeyp's Avatar
    honeyp is offline Trusted Member
    0/5

ไม่สนับสนุนเลยค่ะ เด็กพวกนี้น่าจะได้ไปเรียนหนังสือมากกว่า เฮ้อ ประเทศชาติ
    สงสารคนแก่เหมือนกันเลยค่ะ

0/5

ไม่อยากซื้อเลย แต่บางทีก็อดสงสารไม่ไหว ซื้อไปหลายครั้งเหมือนกัน
    เป็นโรคแพ้เด็กค่ะ ยิ่งเป็นเด็กเล็กๆ มายืนตากฝน ขายพวงมาลัย ทั้งเปียก
    และเสี่ยงกับการถูกรถชน มานั่งนึกถึงเด็กเล็กๆ ที่บ้านนอนหลับอุตุ อย่างมี
    ความสุข พอคิดเปรียบเทียบกันทีไร ความสงสารเป็นเหตุช่วยซื้อไปทุกทีค่ะ
    .... ไม่รู้จะทำอย่างไรดีนะ .. ทำได้แค่นี้..

0/5

คิดว่าไม่ควรนะค๊า... แต่ก็อดสงสารมะได้ อ่า........เฮ้อ..
    NO man / woman is worth your tears and the only one who is, will never make you cry

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook