Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: เลขไทย กับ ตัวเรา

jaew_waw's Avatar
    jaew_waw is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Lightbulb เลขไทย กับ ตัวเรา

ข้อมูลมาจาก FW เมลนะคะ เห็นน่าสนใจจึงนำมาฝากคะ

เลขไทย กับ ตัวเรา

เรื่องเลขไทยของเราครับ

นานมากมาแล้วเมื่อราว 20 ปีก่อน ผมเคยดูรายการ "ท้าพิสูจน์" ของคุณไตรภพ
    มีลุงคนหนึ่งในรายการ บอกว่า เลขไทย อาจมีพื้นฐานมาจากมือเรา นี่เอง
    ผมดูอย่างตั้งใจ และยังจำได้มาจนปัจจุบันครับ

ก็พอมีเวลานิดหน่อย จึงถ่ายรูปด้วย โทรศัพท์
    และเขียนทับในโปรแกรมแต่งภาพ
    แล้วนำมาแบ่งปันกันดู

ลองดูกันครับว่า มันจะจริงเหมือนที่ลุง เขาว่าไว้ไหม คือ
    มือซ้าย มีเลข ๓, ๔, ๕, ๗, ๙
    มือขวา มีเลข ๐, ๑, ๒, ๖, ๘

.......ตอนนี้ถ้าลุงเขายังอยู่ หรือ ลูกหลานของลุงได้เห็นเมล์นี้

ก็ขอให้ได้รับความชื่นชม จากทุก ๆ ท่านครับ

ขอบคุณ Fwdder

เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้

โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

0/5
    ขอบคุณคร๊าบบบบบ
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

farah_lee is offline Trusted Member
    0/5
    เจ๋งไปเลย เดี๋ยวจะเอาไปเล่นกับน้องที่บ้าน ขอบคุณค่ะ
    Winter Samuii!!!

jaew_waw's Avatar
    jaew_waw is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณที่ชอบนะคะ

เทียนติดไฟเล่มเดียวสามารถช่วยให้เทียนอีกหลายพันเล่มพบความสว่างได้

โดยที่ไม่ทำให้เทียนเล่มนั้นมีอายุการใช้งานน้อยลงเลย

0/5
    ชอบมากค่ะ เด๋วขอยืมไปหลอกเด็กแถวบ้านก่อนน้า

ขอบคุณมากค่ะ

PPnochange's Avatar
    PPnochange is offline Trusted Member
    0/5
    ลองทำดูแล้วเป็นจริงๆด้วยค่ะ คนไทยนี่ช่างคิดนะคะ
    อยากได้ยินว่า รัก กัน

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณนะคะ ที่นำเรื่องนี้มาโพสให้ทราบ น่ารักน่าภูมิใจจริง ๆ ค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

cutiezee is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากสำหรับความรู้ใหม่ จะลองไปเล่นกับหลาน

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ววว ความรู้ใหม่ค่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ขอบคุณมากมายนะคะที่นำมาฝากกันค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

gookgai is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ น่าทึ่งมากค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook

Tags for this Thread