Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ชวนคุยเรื่องช้อปปิ้งเสื้อผ้าที่ sbn

Warning Points:
    0/5

ชวนคุยเรื่องช้อปปิ้งเสื้อผ้าที่ sbn

อยากรู้เวลาเพื่อนๆ ซื้อเสื้อผ้ามือ1 มือ 2 ที่นี่ แล้วเวลาได้ของ แล้วรู้สึกประหลาดใจกันไหม
    เพื่อนๆ เคยเจอปัญหาอะไรบ้าง

nattarika's Avatar
    nattarika is offline Trusted Member
    Bangkok @ Belgium
    0/5
    มาช่วยตอบนะคะ ^_^

ส่วนตัวเคยแต่ขายเสื้อมือสองที่ใส่เอง ลูกค้าที่เคยซื้อไปยังไม่เคยมีใคร
    บ่นหรือว่าทีหลังว่าได้ของไม่ตรงกันกับที่ประกาศขาย เราว่าขึ้นอยู่กับ
    สามัญสำนึกของคนขายเสื้อมือสอง
    ถ้าเจอคนที่เห็นแก่เล็กแก่น้อย
    ลูกค้าซื้อของไปก็จะเสียความรู้สึก แถมทำแทบจะไม่อยากจะกลับมาซื้อกันอีก
    สภาพของเป็นยังไงควรบอกไปตามจริง ถ้าอันนั้นเห็นว่าไม่ควรจะขายเพราะสภาพ
    เน่าก็ไม่ควรจะเอามาขายเลย เสียชื่อเปล่าๆ

ที่ถามว่าเวลาเห็นรูปแม่ค้าสวยๆแล้วอยากซื้อมากขึ้นไหม เราว่ามีส่วนเยอะนะ
    ถ้าแม่ค้าใส่เสื้อผ้าที่ลงขายสวย พูดง่ายๆแม่ค้าหุ่นดีใส่เสือผ้าอะไรก็สวย
    ย่อมจะทำให้เป็นแรงกระตุ้นอันดับ1ของลูกค้าเลย แบบอุ้ยคนขายใส่
    แล้วสวยจังเลย ชอบๆ อะไรประมาณนี้ เราเองก็เป็น อิอิ .. เวลา
    เห็นแม่ค้าหุ่นดีๆใส่เสื้อที่ประกาศลงขายทำให้อยากได้ แต่พอ
    มามองหุ่นตัวเองก็ได้แต่ตัดใจ ^0^ เรื่องการต่อรองคิดว่าไม่เกี่ยว
    กับว่าแม่ค้าสวยหรือหุ่นดีแล้วลูกค้าจะไม่ต่อนะ ^_^ ส่วนใหญ่คนไทยขอต่อไว้ก่อน
    คนขายถ้าให้ได้ก็ให้ แต่ถ้าให้ไม่ได้ก็คือให้ไม่ได้เท่านั้นเอง

farah_lee is offline Trusted Member
    0/5
    อันนี้แนะนำให้ถามคนขายอย่างละเอียดเลยค่ะ

เช่น เรื่องความสั้นยาว ก็ต้องถามส่วนสูงของเจ้าของเดิมมาด้วยอะค่ะ
    สัดส่วนเค้าด้วย คือ บางทีคนเราสูงเท่ากัน หนักเท่ากัน แต่ อก-เอว-สะโพก อจจะไม่เท่ากันก็ได้ค่ะ
    เรื่องเนื้อผ้ากับสีก็ต้องถามเลยค่ะ
    คือ ถึงเจ้าของเดิมจะบอกประเภทผ้าไม่ได้ ก็ให้เค้าถ่าย tag มาให้ดูก็ได้ค่ะ อาจจะพอประเมินเนื้อผ้าได้บ้าง ว่าเป็นเส้นใยอะไรบ้าง กี่เปอร์เซ็นต์
    เรื่องสีก็ต้องถามคร่าวๆค่ะ อย่างกรณีนี้ก็ถามเลยค่ะ ว่าเป็นสีขาวแบบที่เราต้องการมั้ย
    สีขาวมันจะมีขาวจั๊ว กับขาว off white อย่างหลังจะออกครีมๆหน่อยค่ะ
    สีชอบพู สีแดง ตระกูลนี้ก็ต้องระวังหน่อยนะคะ เวลาถ่ายรูปออกมาสีมักจะเพี้ยนไปมากอะค่ะ
    Winter Samuii!!!

wckook's Avatar
    wckook is offline Trusted Member
    0/5
    โห..เพื่อนร่วมชะตากรรม
    ล่าสุดซื้อรวมๆไปหมื่นต้นๆ (หลายตัว)
    โอ้ว..ไม่ประทับใจซักตัว เสียดายตังค์มากๆ
    ประมาณสั้นไป หลวมไป ผ้าไม่ดี

จนตอนนี้สัญญากับตัวเองว่าจะไม่ซื้อเสื้อผ้าในนี้แล้ว

0/5
    Quote Originally Posted by wckook View Post
    โห..เพื่อนร่วมชะตากรรม
    ล่าสุดซื้อรวมๆไปหมื่นต้นๆ (หลายตัว)
    โอ้ว..ไม่ประทับใจซักตัว เสียดายตังค์มากๆ
    ประมาณสั้นไป หลวมไป ผ้าไม่ดี

จนตอนนี้สัญญากับตัวเองว่าจะไม่ซื้อเสื้อผ้าในนี้แล้ว

โหเป็นหมื่นเลยหรอคะ
    แต่เห็นแล้วก็อดไม่ได้เนอะ
    บางตัวก็สวยๆ

Kathy P's Avatar
    Kathy P is offline Trusted Member
    0/5

ขอตอบทุกข้อเลยละกันค่ะว่าตั้งแต่รุจัก SBN
    เรามานั่งซื้อเกือบทุกวันค่ะ ซื้อทั้งของใหม่ มือสอง
    เจอทุกแบบ ทั้งเน่าๆ และดี
    แต่ขอบอกว่าของแพงไม่ใช่ว่าสภาพดีเสมอไป
    แต่บางตัวถูกมาก แต่ของจริงเห็นแล้วประทับใจแม่ค้า เราก็แทบจะเหมาของเค้าไปเลย
    มีแม่ค้าท่านนึง เราทนไม่ไหวต้องส่งpmไปแจ้งว่าเสื้อผ้าคุณเก่ามากๆ
    เป็นเรายังไม่อยากเอาไปบริจาคด้วยซ้ำ สงสารคนได้
    แตก็ทำไรไม่ได้ เค้าก็ยังขายอยู่ดี
    เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่จิตสำนึกของคนขายมากกว่าค่ะ
    อยากขายก็ควรแจงรายละเอียดความเปนจริงให้ลูกค้าได้ทราบด้วย
    เพราะอารมณ์เราเป็นลูกค้า ถามมากๆแม่ค้าบางท่านก็ไม่ตอบ หรือไม่พอใจ
    ก็งงเหมือนกันค่ะ
    สาเหตุที่ส่วนใหญ่เราซื้อของในเว็บเพราะสะดวก
    เราไม่ค่อยมีเวลาไปเดินสยาม หรือตามห้างเท่าไหร่
    เวลามีแม่ค้าสวยๆมาถ่ายเป็นแบบเราก็ชอบค่ะ
    แต่ก็ต้องดูว่าแบบนั้นเหมาะกับเรารึป่าว
    เรื่องตอ่ราคามีบ้าง แต่ไม่แรง เลยไม่เคยได้
    เราไม่ค่อยต่อราคา ดูความเหมาะสมเอาค่ะ
    เพราะบางคนเค้าตั้งถูกแล้ว จะไปต่อก็เกรงใจเค้า
    แต่ก็มีบ้างต่อนิดหน่อย เผื่อฟลุคได้
    แต่ในใจเราก็คิดว่าราคานี้เรายินดี และพอใจจ่าย เราก็ok
    เราว่าคนที่ซื้อของในเว็บก็ต้องทำใจไว้ส่วนนึง ว่า
    ของที่เราได้อาจไม่ตรงตามที่เราคิด อย่าไปคาดหวังค่ะ
    เพราะคนซื้อเห็นแล้วก็อยากได้ๆๆ(รอนานแค่ไหนก็จะรอ) ก็ซื้อ
    ส่วนคนขายก็อยากขาย ถ้าไม่มีจิตสำนึกเอาของปลอม ของคุณภาพไม่ดี
    มาหลอกขาย ต่อไปก็ขายยากแล้วค่ะ
    Kathy Precious

story2lady's Avatar
    story2lady is offline Trusted Member
    0/5
    ปกติแนนก็ซื้อเสื้อผ้าใน SBN บ่อยมาก เพราะ่ว่า ช่วงที่ผ่านมา เช้าทำงาน เยนก้ไปเรียน กว่าจะเลิก เสาร์ อาทิตย์ จะออกไปซ๊อป ก็เหนื่อยละ อยากพักผ่อน แต่ว่า แนนโชคดีมาก ที่ยังไม่เคยเจอ เสื้อผ้าที่ไม่ตรงตามรูปที่ลง แต่ตอนนี้ซื้อเสื้อผ้าใน SBN หรือ กระเป๋า หรืออะไรก็ตาม ก็จะละเอียดมากๆ PM ถามหลายรอบ (บางทีต้องขอโทษแม่ค้าด้วยนะคะ) เพราะว่าเราก็ไม่อยากมีปัญหาภายหลัง เพราะว่าบางทีรุปที่เห็นจริงกับสีที่ลงมันก็ผิดเพี้ยนไปได้ แต่เสื้อผ้าใน SBN หลายตคัวก็สวยสมราคา โดยเฉพาะ HI-STREET เลยติดใจและส่วนมากก็เลือกที่จะซ๊อปใน SBN ซะส่วนใหญ่ อิอิ

ปล. รอบคอบกับการซื้อสินค้าเยอะนะคะ จะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง ยังไง ก็ ยังซ๊อปใน SBN อีกนาน รัก SBN สุดพลัง
    ✿✿♥♥ Don't worry about people from the past because there's a reason they aren't in your future... ♥♥✿✿

ladykaty's Avatar
    ladykaty is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นคนที่ซื้อเสื้อผ้า แล้วจะต้อง ลอง ลอง ลอง เท่านั้นค่ะ บางทีไปตามร้านที่ไม่มีที่ลอง ก็ต้องมั่นใจจริง ๆ ว่าจะใส่แล้วดูดีกับเรา
    แต่ส่วน มากก้อจะลองตลอด ไม่ว่าที่ไหน เสื้อผ้าบางชิ้น แขวนไว้ดูดี แต่พอมาอยู่บนตัวเรา ไม่สวยแบบนั้น
    แต่บางชิ้น แขวนไว้เฉยๆ ไม่สวย แต่พอมาใส่แล้วดูดีกว่าที่แขวนเอาไว้ ก็เลยยังไม่เคยซื้อเสื้อผ้า on line เลยเพราะมันลองไม่ได้น่ะ
    สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ hellokaty@windowslive.com
    หรือ PM เช็คตลอดนะคะ

0/5
    [B]
    ซื้อขายกันแบบเห็นแต่รูป
    ต้องทำใจค่ะ ส่วนมากก็จะสอบถามกับผู้ขายอย่างละเอียด
    ก็มีประทับใจบ้างไม่ประทับใจบ้าง....วัดดวงกันไป...
    เวลาของมาส่งก็ลุ้นค่ะว่าจะเป็นไง...

ส่วนตัวทั้งซื้อและขาย...เวลาขายก็จะบอกว่าของจริงเป็นไง....ละเอียดยิบกันไปเลย
    เพราะกันปัญหาที่จะเกิดมาตามหลัง และก็ถ้าไม่แน่ใจ..ไม่แนะนำให้ซื้อค่ะ...
    ไม่เคยคะยั้นคะยอให้ลูกค้าซื้อเลย...

และส่วนมากจะซื้อกับผู้ขายที่ขายประจำค่ะ จะได้มั่นใจว่า
    ของสภาพดี ไม่เน่า ....[/
    B]
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

0/5
    เพิ่งเล่นSBN ได้ไม่นานค่ะ ช่วงแรกเป็นคนซื้อ ซึ่งส่วนใหญ่ซื้อมาจะใส่ไม่ได้ เพราะตอนแรก ไม่ค่อยกล้าซักถามแม่ค้า พอได้มาก็สั้นไปบ้าง ใหญ่ไปบ้าง

บางครั้ง แม่ค้าลงบอกว่า ใส่แค่ 4-5 ครั้ง พอได้ของมาจริง จากสภาพคิดว่า น่าจะนับสิบครั้ง 555

ตอนนี้ได้เป็นคนขายบ้างแล้ว ของที่เอามาขายก็จะบอกสภาพไปตามจริง ไม่กล้าเอาของเก่า สภาพแย่มาลงขาย เพราะกลัวว่า คนที่ซื้อไป จะรู้สึกเซ็ง เหมือน

กับที่เราเคยได้รับ ซึ่งก็คงไม่ซื้อกับแม่ค้าคนนั้นๆอีก และอย่างยิ่งถ้าซื้อของในห้อง Hi end เราก็จะใช้วิธีไปรับของด้วยตัวเองมากกว่า จะได้เห็นสภาพสินค้า

ด้วย อย่างไรก็ตาม ก็ยังคงชอบซื้อของใน SBN อยู่ดี เพราะชอบเวลารอรับสินค้า ต้องลุ้นว่าจะเป็นอย่างไร ให้ความรู้สึกตื่นเต้นดีค่ะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook