Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: เพื่อนๆ มีใครเคยไปเที่ยว Italy ช่วงเมษา บ้างมั้ยค่ัะ

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking เพื่อนๆ มีใครเคยไปเที่ยว Italy ช่วงเมษา บ้างมั้ยค่ัะ

ช่วงเดือนเมษา ผึ้งจะไปเที่ยว Italy กำลังจะหาซื้อ coat ก็เลยคุยกับพี่ชายว่าจะหาซื้อ coat แต่พี่ชายบอกว่า ไม่ต้องถึงกับซื้อ coat หรอก อย่าเว่อร์มันไม่ได้หนาวขนาดนั้น เศร้าโดนว่าเลย อิอิอิ จะเถียงก็เถียงไม่ออก เพราะพี่ชายเค้าเรียนที่อังกฤษ 10 กว่าปี ไปเที่ยวแถบนั้น ทะลุปุโปร่งไปหมดแล้ว search กับ google ก็ งงๆ ไม่รู้ว่าจะยังไงดี เพื่อนๆคนไหนเคยไปช่วงนั้น ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ปล.ที่ๆจะไป Milan Florence Rome แล้วก็ Venice ค่ะ

Tukta Janes's Avatar
    Tukta Janes is offline Trusted Member
    0/5
    เคยไปเวนิซ ช่วงประมาณ เมษายน - พฤษภาคม เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ไม่ค่อยหนาวค่ะ แต่อากาศจะเย็นๆ คิดว่าเชื่อพี่ชายไว้จะดีกว่าค่ะ ไม่ต้องขนไป แต่ถ้าหากอากาศหนาวมากทนไม่ไหวเราก็หาซื้อที่อิตาลี่เลยค่ะ

greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Tukta Janes View Post
    เคยไปเวนิซ ช่วงประมาณ เมษายน - พฤษภาคม เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ไม่ค่อยหนาวค่ะ แต่อากาศจะเย็นๆ คิดว่าเชื่อพี่ชายไว้จะดีกว่าค่ะ ไม่ต้องขนไป แต่ถ้าหากอากาศหนาวมากทนไม่ไหวเราก็หาซื้อที่อิตาลี่เลยค่ะ
    คิดไว้อย่างนั้นเหมือนกันค่ะ เมื่อหลายปีก่อนไปงานแต่งงานเพื่อนที่อังกฤษ ก็ไปช่วงเมษา - พฤษภาค่ะ กลางวันร้อนเลยนะคะ แต่พอกลางคืน + ลมแรงๆ หนาวเอาเรื่องเหมือนกันค่ะ เลยสองจิตสองใจว่าจะหาเรื่องซื้อที่โน่นเหมือนกัน เสร็จโจรเลย คุณสามีคงไม่กล้าบ่นอะไร 555555 ขอบคุณ คุณ TUKTA JANES มากๆเลยค่ะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    คุณผึ้งไปทีหลายเมืองเลยน่าสนุกนะคะ หนึ่งว่าไม่หนาวอะคะช่วงนั้นเป็นสปริงพอดี โหกำลังสวยเลยต้นไม้กำลังเขียวๆ อาจจะมีเย็นๆบ้างบางครั้งอุณหภูมิน่าจะอยู่ที่ 18 ถึง 25 องศานะคะ กำลังสบาย หนึ่งว่าคุณผึ้งติดเสื้อแบบไหมพรมไว้ใส่ทับก็น่าจะอยู่แล้วนะ อาจจะมีฝนด้วยนะคะบางครั้ง นำร่มพับอันเล็กๆไปด้วยก็ดี หรือเสื้อกันฝนค่ะ

อีกนิดหนึงนะคะถ้าคุณผึ้งขึ้นรถไฟ ระวังเวลาซื้อตั๋วรถไฟ เมื่อซื้อตั๋วแล้วอย่าลิมไปแสตมป์เวลาก่อนขึ้นรถไฟด้วยนะคะ เพราะว่าหนึ่งเจอมาแล้วเราก็ไม่รู้ไงค่ะ เพราะไม่เคยขึ้นรถไฟ ซื้อตั๋วได้ก็รอ พอรภไฟมาก็ขึ้นไป พอสักพักมีเจ้าหน้าที่มาตรวจตั๋ว โดนปรับ แต่จำราคาไม่ค่อยได้แล้วค่ะประมาณ 50 ยูโร สองคนค่ะไม่เกินนี้ค่ะ ที่แสตมป์เวลาจะเป็นตู้สีเหลืองเล็กๆ อยู่ตามสถานีอะค่ะลองสังเกตดู ในกรณีใช้รถไฟที่นั้นค่ะ

เจ้าหน้าที่ก็พูดอังกฤษไม่ได้ค่ะ กว่าจะรู้ว่าเธอมาปรับค่าอะไรก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน เธอจะมากับกระดาษ 1แผ่น นั้นเป็นก็อปปี้ตู้ที่แสตมป์ตั่วค่ะ เธอจะพูดอยู่คำเดียวว่า แมชชีน แมชชีน แล้วก็ชี้มือไปที่กระดาษแผ่นนั้น ทำอย่างนั้นอยู่ตั้งนานค่ะกว่าจะได้เรื่อง พอมานั่งนึกตอนนี้ขำค่ะ แต่ตอนนั้นโมโหมาก ทำไมเจ้าหน้าที่ขายตั๋วไม่บอกเราเลยว่าต้องแสตมป์ เป็นข้อมูลเล็กๆน้อยๆอะค่ะกันไว้ก่อน เที่ยวให้สนุกนะคะ นำรูปมาฝากด้วยนะคร้าจะรอชมค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

0/5
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    คุณผึ้งไปทีหลายเมืองเลยน่าสนุกนะคะ หนึ่งว่าไม่หนาวอะคะช่วงนั้นเป็นสปริงพอดี โหกำลังสวยเลยต้นไม้กำลังเขียวๆ อาจจะมีเย็นๆบ้างบางครั้งอุณหภูมิน่าจะอยู่ที่ 18 ถึง 25 องศานะคะ กำลังสบาย หนึ่งว่าคุณผึ้งติดเสื้อแบบไหมพรมไว้ใส่ทับก็น่าจะอยู่แล้วนะ อาจจะมีฝนด้วยนะคะบางครั้ง นำร่มพับอันเล็กๆไปด้วยก็ดี หรือเสื้อกันฝนค่ะ

อีกนิดหนึงนะคะถ้าคุณผึ้งขึ้นรถไฟ ระวังเวลาซื้อตั๋วรถไฟ เมื่อซื้อตั๋วแล้วอย่าลิมไปแสตมป์เวลาก่อนขึ้นรถไฟด้วยนะคะ เพราะว่าหนึ่งเจอมาแล้วเราก็ไม่รู้ไงค่ะ เพราะไม่เคยขึ้นรถไฟ ซื้อตั๋วได้ก็รอ พอรภไฟมาก็ขึ้นไป พอสักพักมีเจ้าหน้าที่มาตรวจตั๋ว โดนปรับ แต่จำราคาไม่ค่อยได้แล้วค่ะประมาณ 50 ยูโร สองคนค่ะไม่เกินนี้ค่ะ ที่แสตมป์เวลาจะเป็นตู้สีเหลืองเล็กๆ อยู่ตามสถานีอะค่ะลองสังเกตดู ในกรณีใช้รถไฟที่นั้นค่ะ

เจ้าหน้าที่ก็พูดอังกฤษไม่ได้ค่ะ กว่าจะรู้ว่าเธอมาปรับค่าอะไรก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน เธอจะมากับกระดาษ 1แผ่น นั้นเป็นก็อปปี้ตู้ที่แสตมป์ตั่วค่ะ เธอจะพูดอยู่คำเดียวว่า แมชชีน แมชชีน แล้วก็ชี้มือไปที่กระดาษแผ่นนั้น ทำอย่างนั้นอยู่ตั้งนานค่ะกว่าจะได้เรื่อง พอมานั่งนึกตอนนี้ขำค่ะ แต่ตอนนั้นโมโหมาก ทำไมเจ้าหน้าที่ขายตั๋วไม่บอกเราเลยว่าต้องแสตมป์ เป็นข้อมูลเล็กๆน้อยๆอะค่ะกันไว้ก่อน เที่ยวให้สนุกนะคะ นำรูปมาฝากด้วยนะคร้าจะรอชมค่ะ
    ได้ความรู้ใหม่เลยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ คุณ หนึ่งขา ผึ้งกะว่าจะเดินทางด้วยรถไฟด้วยค่ะ ไปกัน 4 ชีวิต เพื่อนแฟนชวนทุกปีเลยค่ะ ปีนี้คุณสามีไม่รู้นึกยังไงอยากไปขึ้นมา เราก็ OK อิตาลี ไม่เคยไป หวานหมู 55555 เพื่อนแฟน เค้าต้องไปดูงาน furniture fair ที่ Milan ทุกปีค่ะ เราก็ติดสอยห้อยตามเค้าไปด้วย วันศุกร์นี้จะไปขอ visa แล้วค่ะ ไม่รู้จะหมู่หรือจ่า statement แย่มาก ได้เงินมาเท่าไหร่ ละลายหายไปใน SBN ทุกทีเลย ต้องให้พ่อเป็น sponsor ค่ะ อายจัง อิอิอิ เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาฝากนะคะ จะตั้งชื่อรีวิว ว่า ราชินีช้างตะลุย อิตาลี 55555555 ขอบคุณ คุณหนึ่งมากๆนะคะ

0/5
    เข้ามาขอ ฟังข้อมูลดีๆด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

0/5
    ไปมาเมื่อปีที่แล้วค่ะ แต่เป็นเดือนมิถุนายน ร้อนมากๆๆๆเลยจ้า เหมือนเมืองไทยเลย
    ช่วงเมษาน่าจะกำลังเย็นๆนะคะ เอาลองจอนไปจะได้เที่ยวได้สบายๆไม่ป่วยซะก่อนนะคะ

ไปRoma ระวังกระเป๋าให้ดีนะคะ เราเห็นคนโดนกระชากกระเป๋าสะพาย(เป้) แล้ววิ่งหนีไปเลย(เหมือนจะทำเป็นขบวนการ)
    โดยเฉพาะแถวๆน้ำพุเทรวี่ + บันไดสเปน ซอยแถวๆนั้นมันซับซ้อนมาก จะไล่ตามคืนคงยากอยู่
    การเที่ยวในโรม(ไม่รวมวาติกัน) ง่ายที่สุดคือนั่งรถโค้ท Hop on-Hop off นะคะ
    สามารถจะขึ้นและลงรถตรงหน้าสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญๆเกือบทุกที่ในโรม
    ตั๋วจะขายใกล้ๆ Colosium ค่ะ

ถ้าจะไปวาติกันให้เช็คด้วยนะคะว่าปิดวันไหนบ้าง เราไปคราวที่แล้วไม่ได้เช็ค
    เพราะคิดว่าเป็นวันธรรมดาไม่ใช่เสาร์อาทิตย์ ทำให้เราอดไปฟลอเรนซ์ เลย
    ถ้าชอบศิลป วาติกันวันเดียวไม่พอค่ะ เราว่าของสวยๆทั้งหมดรวมอยู่ในวาติกันค่ะ

มิลานมีรูป The last Supper อยู่ที่กำแพงในโบสท์(ปิดทุกๆวันจันทร์) สวยดีค่ะ
    อย่าลืมแวะร้าน PRADA ที่DUOMO นะคะ ต้องลงไปชั้นใต้ดินด้วยนะร้านเก๋กู๊ดมากๆค่ะ
    แวะดื่มกาแฟที่ GUCCI Cafe ใกล้ๆPRADA ก้อดีนะคะ เก๋ๆ

เวนิส ถ้าจะซื้อเครื่องแก้วมูราโนให้ซื้อที่เวนิสนะคะ ราคาจะถูกกว่าซื้อบนเกาะมูราโน
    เราเคยโดนโกงที่ New Murano Gallery บนเกาะMurano ลองหาอ่านจากรีวิวเก่าๆของเราดูนะคะ
    ถ้าจะนั่งกอนโดลาให้ลองเรียกแถวๆด้านในคลองสาขานะคะ ราคาจะถูกกว่าบริเวณท่าเรือ

ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ : )

Comments from Facebook