Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: อานิสงส์การถวายประทีป (เทียนหรือแสงไฟ)

PREZZO's Avatar
    PREZZO is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Smile อานิสงส์การถวายประทีป (เทียนหรือแสงไฟ)

เมื่อวานนี้ 30 มกรา 2553 เป็นวันพระใหญ่พอดีครับ
    ผมได้ไปถวายหลอดนีออนสั้นจำนวน 50 หลอด ที่มูลนิธิพระอาจารย์มั่น ซ.จรัญสนิทวงศ์ 37 ข้างๆ Macro
    ขอให้ทุกท่านที่เข้ามาอ่านได้โมทนาบุญ และได้ส่วนแห่งบุญกุศลที่ผมได้กระทำแล้วด้วยครับ

ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้เข้า SBN เท่าไหร่ เพราะมัวแต่ยุ่งๆ กับงานประจำและงานส่วนตัว
    อย่างไรก็จะพยายามแวะเวียนเข้ามาโพสต์กระทู้ธรรมะดีๆ ให้อ่านกันครับ

เอาอานิสงส์แห่งการถวายประทีปเป็นพุทธบูชา มาบอกครับ

1. ย่อมเป็นผู้รู้คุณของพระรัตนตรัย ทำให้มีศรัทธามั่นคง

2. เป็นผู้มีความเคารพ มีสัมมาคารวะ

3. เป็นผู้มีดวงตาสดใส สวยงาม มองได้ไกล ดวงตาบริสุทธิ์บริบูรณ์

4. ทำให้เป็นผู้มีทิพยจักษุ (ตาทิพย์)

5. มีผิวพรรณผ่องใส มีจิตใจสดชื่นเบิกบาน

6. มีรัศมีกายสว่างไสว มีสติสัมปชัญญะ ไม่ประมาทในชีวิต

7. ทำให้มีปัญญาเฉลียวฉลาด มีปฎิภาณว่องไว แตกฉานในสรรพวิชชาทั้งทางโลก และทางธรรม

8. ย่อมไม่ไปเกิดในทุคติ

9. ย่อมได้ดวงตาเห็นธรรม บรรลุมรรคผลนิพพานโดยง่าย

เนมิราชชาดก
    พระเจ้าเนมิราช เมื่อทรงปฏิบัติธรรมอยู่นั้น ทรงสงสัยว่า การให้ทานกับการประพฤติพรหมจรรย์ คือ การรักษาความบริสุทธิ์ ไม่ข้องเกี่ยวกับวิถีชีวิตของชาวโลกนั้น อย่างไหนจะประเสริฐกว่ากัน

พระอินทร์ได้ทรงทราบถึงความกังขาในพระทัยของพระเจ้า เนมิราช จึงเสด็จจากดาวดึงส์ลงมาปรากฏ เฉพาะพระพักตร์ พระราชา ตรัสกับพระราชาว่า "การประพฤติพรหมจรรย์จึงทำได้ยากยิ่ง กว่าการบริจาคทาน และได้กุศลมากยิ่งกว่าหลายเท่านัก"

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    สาธุ สาธุ ขอโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอให้แสงสว่างนำทางคุณ PREZZO ให้ชีวิตที่มีความสุขนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะที่นำมาฝาก
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    อนุโมทนา สาธุจ๊ะ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

barumbum is offline Trusted Member
    0/5
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

0/5
    ขอบคุณคุณป๊อบมากนะคะ หน่อยเองก็ติดตามอ่านเป็นประจำ

หลังจากปีใหม่มาก็รอ รอ อยู่...พอมีธรรมมะจากคุณป๊อบก็จะรีบเข้ามา

อ่านทันที...ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยนะคะ..

ขอให้คุณป๊อบประสอบแต่ความสุขความเจริญ พบเจอแต่คนดี ค่ะ
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

0/5
    ขอบคุณมากนะคะ

Comments from Facebook